ว่าด้วยเรื่อง AJ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
คนเรือ VI
Verified User
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 1

พี่ๆ ช่วยคอมเมนท์กันหน่อยครับ
ผมรู้ว่า พี่ CK เคยตามอยู่

------------------------------------------------------------------------------------
สรุปผลการดำเนินงานของบจ.ไตรมาสที่1(F45-1)
บริษัท เอ.เจ.พลาสท์ จำกัด (มหาชน)

สอบทาน
(หน่วย : พันบาท)
สิ้นสุดวันที่ 31 มีนาคม
ไตรมาสที่ 1
ปี 2548 2547

กำไร (ขาดทุน) สุทธิ 28,108 68,334
กำไร (ขาดทุน) สุทธิต่อหุ้น (บาท) 0.09000 0.23000
-----------------------------------------------------------------------------------
1) วอร์แรนท์กำลังจะหมดอายุ พี่ๆทราบมั้ยครับว่าเค้าจะเอาเงินสด 250 ล้านไปทำอะไรครับ

2) น้ำมันราคาลง ต้นทุนจะลงไปด้วยมั้ยครับ?

3) หุ้นใหม่จะเข้ามาอีก 250 ล้านหุ้น ถ้าหาร 600 ล้านหุ้น กำไรไตรมาสนี้จะเหลือ 0.0468

4) ผมกลัวเครื่องจักรใหม่จะเป็นเหมือน KCE จริงๆ เอาต้นทุนลงไม่ได้จนตายไปเอง

5) ถ้าผมสมมุตว่า เอา 250ล้านไปคืนหนี้หมดแล้วทำให้ดอกเบี้ยหายไปบ้าง EPS Qนี้ (เทียบกันตัวตัว) จะเหลือ 0.066

6) ผมไม่ได้ถือหุ้นตัวนี้ตั้งแต่ปี 2003 แล้วครับ แต่ยังติดตาม เอาใจช่วยอยู่ และก็เล็งๆไว้ นานมาก เพราะเป็นซี้เก่าครับ
CK
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 27

โพสต์ที่ 2

ซี้เก่าเหมือนกันครับ เคยเล่นทั้งแม่และลูกเลย

แต่ไม่ได้ติดตามแล้วครับ เล็งๆ PTL อยู่แต่รู้สึกว่าธุรกิจเข้าใจยาก
เพราะคาดเดา demand/supply ไม่ถูกเลย

เรื่องน้ำมันลง ต้นทุนคงจะลง แต่ ultimately คงต้องลดราคา
เพื่อให้แข่งกับคนอื่นได้ต่อ

แต่ถ้าเศรษฐกิจจีนลดความร้อนแรง เศรษฐกิจไทยชะงัก
ก็น่าจะโดนเต็มๆ ครับ เพราะการบริโภคคงจะลดลงมาก

เลยเลิกตามแล้วครับ
ล็อคหัวข้อ