British Virgin มีอะไรดีบ้างครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
ภาพประจำตัวสมาชิก
harry
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

British Virgin มีอะไรดีบ้างครับ

โพสต์ที่ 1

พวกประเทศที่แบบว่า ให้สิทธิพิเศษทางภาษี หรืออะไรพวกนี้ นอกจากประเทศนี้เนี่ย

การที่บริษัทไทย ไปตั้งบริษัทที่ประเทศนั้น มันสื่ออะไรบ้างมั้ยครับ ทั้งด้านดีและไม่ดี

ท่านใดเข้าใจละเอียดลึกซึ้งช่วยอธิบายหน่อยครับ

บริษัทที่ผมสนใจดันมีแบบนี้ เลยชักลังเล
Expecto Patronum!!!!!!
BKP

โพสต์ที่ 2

เอาแบบรู้นิดหน่อยแล้วกัน ถ้าจะต้องการรู้ลึก ต้องถามพวกสำนักงานทนายที่เป็นอินเตอร์ นะ พวกนั้นเค้าจะรู้ดี เพราะเป็นคนคอยประสานงานในการจัดตั้ง
ส่วนใหญ่ที่จัดตั้งก็ประเด็นเรื่องภาษี เป็นหลัก พวกฝรั่งทีสนใจลงทุนในไทย บ้างเจ้า ก็จะจัดตั้งเป็นบริษัทตาม BVI Cayman หรือ mauritius เหล่านี้ แล้ว ส่งเงินมาซื้อหุ้นในกิจการในไทย เมื่อมีการจ่ายเงินกลับไปยัง BVI นี้ แล้ว BVI แบ่งให้ผู้ถือหุ้นของตนก็ไม่มีภาษีใดๆ ทั้งสิ้น ถ้าตั้งในประเทศอื่น อาจจะโดนภาษีซ้ำซ้อน อีกประการหากผู้ถือหุ้นของ BVI ต้องการขายหุ้นที่ถืออยู่ในไทย ให้แก่กลุ่มอื่นที่อยู่ต่างประเทศเช่นกัน ก็เพียงแคขายหุ้นของ BVI ให้แก่กลุ่มใหม่ กลุ่มใหม่ก็จะมีสิทธิเป็นเจ้าของหุ้นในไทย และเป็นธุรกรรมที่เกิดขึ้นในต่างประเทศ ก็ไม่มีการเสียภาษี gain ใดๆ (อันนี้จะเห็นชัดในกรณีลงทุนในบริษัทจำกัด) ไม่ต้องรายงาน (ในกรณี บมจ และกลต ตลท ก็มักจะสาวไม่ถึง) การส่งเงินไปมา ระหว่างประเทศผู้ลงทุน กับ BVI ก็ง่ายกว่า
ส่วนใหญ่ จะนิยม BVI กันเพราะค่าใช้จ่ายน้อย ตั้งง่าย มี list ให้ซื้อจาก shelf ส่วน cayman กับ mauritius จะยุ่งยากกว่า ค่าใช้จ่ายจะสูงกว่าด้วย
ยังไง ถ้าต้องการรู้
BKP

โพสต์ที่ 3

ต่อจากข้างบน
ยังไงถ้าต้องการรู้ละเอียด คงต้องถามพวกทนาย เค้าคงตอบได้ดีกว่า อันนี้ แค่รู้ แบบลักจำเค้ามาอีกที
ภาพประจำตัวสมาชิก
harry

โพสต์ที่ 4

ขอบคุณครับ แนะนำสักที่ได้มั้ย เผื่อจะไปสอบถามได้บ้าง
Expecto Patronum!!!!!!
BKP

โพสต์ที่ 5

พวกทนาย inter ก็ baker Mckenzie, Allen & Overy, White & Case, JSM, ILCT
หรือ จะลองถาม tax expert ตามสำนังานบัญชี PWC, Deloitte, E&Y ถ้าคุณไม่รู้จักพวกนี้เป็นการส่วนตัว เค้าคงคิดค่าให้คำปรึกษา
ล็อคหัวข้อ