รอซื้อช้างแบกะดิน

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
wj
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 293

โพสต์ที่ 1

หุ้นช้าง scc ptt shin advanc
ขอ 200 160 30 80 ก็พอ
สุดฮอตหุ้นม้า ticon ขอ 7.5 บาท
ภาพประจำตัวสมาชิก
soytee
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 2

อย่าเอ็ดไป กำลังจ้องอยู่เหมือนกัน
:ep: :ep: กำลังหื่นเลย
วัวแดง

โพสต์ที่ 3

เยี่ยมครับ.....

ราคาที่รอซื้อนั้น เหมาะสมจริงๆๆ.......

แต่พอราคามาถึงจริงๆ ต้องซื้อนะครับ ผมรอเหมือนกัน :B

ปีทีแล้วเคยเห็นราคานี้ ทุกตัวเลย
ถ้าผมคิดเหมือนคนทั่วๆไป ผลตอบแทนผมก็เหมือนคนทั่วๆไป
ใจผมคงละลาย ถ้าผมคิดตามคนอื่น
ผู้ชนะไม่แน่ว่าจะต้องเป็นคนที่วิ่งเร็วที่สุด...แต่เป็นผู้ที่อดทนที่สุดต่างหาก
lekapuk

โพสต์ที่ 4

เยี่ยมมาก :idea: :idea: :idea: ทุกตัวราคาน่าซื้อ :B

เพียงแต่ว่า มันจะลงมาถึงเหรอ
lek
mey

โพสต์ที่ 5

**wait and see 8) **
Heroine

โพสต์ที่ 6

นั่นสิคะ จะลงมาถึงเหรอ? อยากได้ราคาที่ว่าจัง :ep:
โลกมายา...ดินแดนที่ต้องใส่หน้ากากคุยกัน
เหนื่อยค่ะ! อยากหยุดพักการแสดงสิ่งที่ฝืนกับการเป็นตัวของตัวเอง

ล้มหาย ..ยังไม่ตายจาก
miracle
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 7

ท่าทางจะไม่ได้ราคานั้นหรอก
ถ้าไม่มีแบบsuperเหตุการณ์ตากใบ
:)
jaychou

โพสต์ที่ 8

หุ้นปูนใหญ่ ถ้าซื้อแล้วลง 200 ถือว่าถูกมั้ย
หุ้นปูนใหญ่ ถ้าซื้อแล้วขึ้น 220 ถือว่าแพงมั้ย
โป้ง
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 9

หุ้นปูนใหญ่ ถ้าซื้อแล้วลง 200 ถือว่าถูกมั้ย
หุ้นปูนใหญ่ ถ้าซื้อแล้วขึ้น 220 ถือว่าแพงมั้ย
แบบ ดร. นิเวศน์ ท่านว่าไว้ ถือไปอีก 20 ปีข้างหน้า
งด เลิก เสพ สุรา บุหรี่ วันนี้ เพื่อชีวิตที่ดีของท่าน
Britannica

โพสต์ที่ 10

ผมเชื่อนะครับ ว่าถ้าราคาลงมาถึงจริง คุณอาจไม่ซื้อ
รออีกหน่อยน่า สภาพตลาดเลวร้าย น่าจะได้ถูกกว่านี้
รออีกหน่อยน่า เศรษฐกิจประเทศทรุด สภาพการณ์บริษัทเลวร้าย

อย่ายึดมั่นถือมั่น พระท่านว่าไว้
Jeng
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 29

โพสต์ที่ 11

ราคาที่ลงมากๆ มักมากับข่าวร้ายท่วมตลาด + ข่าวร้ายของกิจการ

ปัจจุบันที่ดูไร้ค่า + อนาคตที่ดูมืดมน

ใครที่ซื้อหุ้น ตอนราคาตกมากๆ ซื้อแล้วเหมือนคนโง่ ตรงที่ ซื้อปั๊ป ขาดทุนปุ๊บ

พวกเราทนได้จริงหรือ
nanchan
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 12

ผมว่าหุ้นตกเท่าไรบางทีก็เอาไม่อยู่
ขอซื้อตอนที่หุ้นจะขึ้นดีกว่า

มีแต่สีที่ทนได้
เฝ้าดูไป โดยใจที่เป็นกลาง
itti_peak

โพสต์ที่ 13

ราคาน่าซื้อมาก แต่ไม่อยากคิด set จะเป็นเท่าไร แล้วหุ้นตัวเล็กๆ ของผม มันจะไม่ลงไปด้วยหรือ :lol: :lol:
soytee

โพสต์ที่ 14

ใครที่ซื้อหุ้น ตอนราคาตกมากๆ ซื้อแล้วเหมือนคนโง่ ตรงที่ ซื้อปั๊ป ขาดทุนปุ๊บ

พวกเราทนได้จริงหรือ
:'O เรื่องจริงผ่านเลย พี่เจ๋ง

สงสัยงานนี้นะ ได้ถือยาวเป็นปีแน่เลย ไม่น่าต่ำกว่า2ปี ข่าวดีหาไม่เจอ มีแต่ข่าวร้ายๆทุกวัน

VS $ VI

เลือกฝ่ายไหนดี เอาแบบหลังดีฟ่า สภาพตลาดตอนนี้
S&K Fund

โพสต์ที่ 15

ถ้าตัดสินใจซื้อก็คงดูผลประกอบการเป็นหลักนะครับ
อย่าง ptt นี่ กำไรก็เพิ่มขึ้น รายได้หลักๆ ก็จะกระจายไปหลายๆกิจการ
ทำให้มีการลดความเสี่ยงได้นะครับ
อีกอย่างตอนนี้การแข่งขันของ ptt คงต้องไปแข่งในระดับโลก
วัวแดง

โพสต์ที่ 16

ถ้าราคาถึงที่ผมตั้งไว้จริงๆ ผมซื้อครับ ..........

ผมดูที่ตัวกำไรเป็นหลัก ไม่ว่าข่าวร้ายจะมีซักเท่าใด.................

เพราะข่าวร้ายที่คนคาดคิดอาจจะไม่เกิดขึ้นก็ได้.............

ตัวอย่างเช่น aot ข่าวร้ายเพียบ แต่กำไรออกมาดีและราคาถึงที่ผมตั้งใจรอไว้ ผมซื้อเลย ไม่รอข่าวดี............
ถ้าผมคิดเหมือนคนทั่วๆไป ผลตอบแทนผมก็เหมือนคนทั่วๆไป
ใจผมคงละลาย ถ้าผมคิดตามคนอื่น
ผู้ชนะไม่แน่ว่าจะต้องเป็นคนที่วิ่งเร็วที่สุด...แต่เป็นผู้ที่อดทนที่สุดต่างหาก
stockms

โพสต์ที่ 17

ถ้าไม่มั่นใจ แบ่งเงินที่ตั้งใจจะซื้อเป็น 10 ส่วนซิครับ เริ่มซื้อที่ราคาที่ตั้งใจจะซื้อหนึ่งส่วนถ้าราคาลงอีก 10% ก็ซื้อเพิ่มอีกหนึ่งส่วน ถ้าไม่ลงก็มองตัวอื่นซะ (เซียนบอกว่าอย่าซื้อเฉลี่ยแต่ผมชอบวิธีนี้) เริ่มทยอยขายเมื่อขึ้นถึงราคาที่ตั้งเป้าไว้

วิธีนี้น่าจะพอใช้ได้กับหุ้น 5 ตัวข้างบน อาจไม่รวยในพริบตาแต่น่าจะมีกำไร
ล็อคหัวข้อ