แฟนซี เมื่อไหร่จะมานะ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
harry
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

วันนี้ร่วงไปที่ 5.35 บาทแล้ว

เฮ้อ!! ดอยยาวเลยเรา แย่ๆอย่างนี้น่าจะเอาเงินสดที่มีมาก มาซื้อหุ้นคืนบ้างนะ

:cry: :cry:
Expecto Patronum!!!!!!
CK
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 28

โพสต์ที่ 2

1. ทำ DSM
2. รอปันผล
3. ขายทิ้งทั้งหมด
4. รอเงินเดือนออก
5. ซื้อชาเขียว ลุ้นใต้ฝา
6. เปลี่ยนตัว
CK

โพสต์ที่ 3

ตอนนี้ export ของไทย 5 อันดับแรก มีรายการเดียวที่ยอดส่งออกเพิ่ม
ราคาเพิ่ม คือยางพารา

ใครจะตัดยางขายกันครับ ช่วงนี้ เกินอายุไปหน่อยก็ทนเอา

ถ้าราคายางไต่ระดับขึ้นไปอีก ไตรมาสหน้าแฟนซีอาจจะขาดทุนได้นะครับ
ขอบอก
tt
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 4

นี่แหละคือประโยชน์ของ DSM ที่ VI ควรเรียนรู้
มันจะลดความเจ็บปวดจากเหตุการณ์ไม่คาดฝันได้
นอกจากการถือแล้วรอลุ้น
Mr. Big
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 7

โพสต์ที่ 5

บริษัท แฟนซีวู๊ดอินดัสตรีส จำกัด (มหาชน) ขอชี้แจงผลการดำเนินงานของบริษัทและบริษัทย่อย ประจำไตรมาสที่ 1/2548 ระหว่างเดือนมกราคม ถึงเดือนมีนาคม 2548 มีรายละเอียดดังนี้ :-

รายได้รวมของบริษัทและบริษัทย่อยไตรมาสที่ 1/2548 เท่ากับ 441.29 ล้านบาทลดลง 57.11 ล้านบาทจากไตรมาสเดียวกันของปีก่อนคิดเป็นอัตราส่วนที่ลดลงร้อยละ 11.45 เนื่องจากสาเหตุหลักมีดังนี้ :-

1. ต้นทุนวัตถุดิบที่สูงขึ้น บริษัทเป็นผู้ผลิตเฟอร์นิเจอร์ไม้ยางพาราที่ใช้วัตถุดิบหลักในการผลิตคือไม้ยางพาราแปรรูปซึ่งมีราคาสูงขึ้นโดยเฉลี่ยลูกบาศ์กฟุตละ 40.00 บาท สีพ่นผลิตภัณฑ์ราคาเพิ่มขึ้นร้อยละ 6 บรรจุภัณฑ์ราคาเพิ่มขึ้นร้อยละ 5 และฟิตติ้งที่ใช้สำหรับสินค้าไม้มีราคาเพิ่มขึ้นร้อยละ 15 ฯลฯ

2. อัตราค่าเงินบาทที่แข็งค่าขึ้นประมาณ 0.60 บาทต่อ 1 เหรียญสหรัฐเมื่อเทียบกับไตรมาสเดียวกันของปีที่แล้ว

3. สภาพเศรษฐกิจการค้าโลกที่ลดลงโดยการที่ลูกค้ารายใหญ่ ๆ ของบริษัทที่ประเทศ
สหรัฐอเมริกาได้ลดการสั่งซื้อสินค้าประมาณร้อยละ 13 และในแถบประเทศยุโรปการสั่งซื้อสินค้าเฟอร์นิเจอร์ไม้จากประเทศไทยก็ลดลงเช่นกัน

ทั้ง 3 สาเหตุหลักจึงทำให้กำไรสุทธิไตรมาสที่ 1/2548 ของบริษัทและบริษัทย่อยมีกำไรสุทธิเท่ากับ 25.43 ล้านบาทลดลงจากไตรมาสเดียวกันของปีก่อนจำนวน 20.51 ล้านบาทคิดเป็นอัตราส่วนที่ลดลงร้อยละ 44.64

จึงเรียนมาเพื่อทราบ

ขอแสดงความนับถือ

(นายพงษ์สันต์ ลีลาปราชญ์) (นายวิชัย ตันพัฒนรัตน์)
กรรมการ
CK

โพสต์ที่ 6

ต้นทุนวัตถุดิบที่สูงขึ้น
ว่าแล้ว

ถ้าราคาน้ำยางดิบยังพุ่งไม่หยุด ภาวะวัตถุดิบขาดแคลนอาจจะหนักหน่วงกว่านี้
คือนอกจากดึงกำไรขั้นต้นลดแล้ว ยังจำกัดยอดขายอีกต่างหาก
harry

โพสต์ที่ 7

1. ทำ DSM
2. รอปันผล
3. ขายทิ้งทั้งหมด
4. รอเงินเดือนออก
5. ซื้อชาเขียว ลุ้นใต้ฝา
6. เปลี่ยนตัว
1. คงไม่ทำครับ ทำไม่เป็น เลือกข้อหกดีกว่า
2. ได้มาหลายงวดแล้ว กะว่า 6 บาทปลายๆจะขาย เฮ้อ...
3. คงได้ทำแน่เลย แต่ยังเสียดาย ถ้าขายก็ทำตามข้อ 6
4. อีกตั้งสิบกว่าวัน พอออก ก็ไปซื้อตัวอื่นแน่นอน ตัวนี้เลิกกัน ถือเป็นบทเรียน
5. อันนี้ทำอยู่ครับ ไม่เห็นได้สักที
6. ทำแน่ๆ แต่ยังทำใจไม่ได้
CK

โพสต์ที่ 8

บล.ดีบีเอส วิคเคอร์ส เขียน:RESULT ANALYSER : FANCY "ปรับลดคำแนะนำเป็น Fully Valued"

ราคาปิด 5.85 บาท อยู่ระหว่างปรับปรุงราคาตามปัจจัยพื้นฐาน
ผลประกอบการไตรมาส 1/48 น่าผิดหวัง

ยอดขายไตรมาส 1/48 เท่ากับ 418 ล้านบาท ลดลง 15% y-o-y และ 19% q-o-q เนื่องจากลูกค้ารายใหญ่ ๆ ของบริษัทในอเมริกาได้ลดการสั่งซื้อสินค้า 13% รวมถึงลูกค้าในยุโรป เนื่องจากเศรษฐกิจที่ชะลอตัวลง ทำให้ยอดขายในรูปเงินดอลลาร์สหรัฐฯ ลดลง 4% y-o-y เหลือเพียง 11 ล้านดอลลาร์สหรัฐฯ นอกจากนี้ค่าเงินบาทได้แข็งค่าขึ้นโดยค่าเงินบาทเฉลี่ยไตรมาส 1/47 เท่ากับ 39.2 บาท ไตรมาส 4/47 เฉลี่ยเท่ากับ 40.2 บาท ขณะที่ไตรมาส 1/48 เฉลี่ยเท่ากับ 38.58 บาท

อัตรากำไรขั้นต้นปรับตัวลดลงมากจาก 15-19% ในไตรมาสก่อน ๆ เหลือเพียง 8% ในไตรมาสนี้ เนื่องจากต้นทุนไม้ยางพาราซึ่งเป็นวัตถุดิบหลัก (คิดเป็นประมาณ 50% ของต้นทุนผลิต) มีการปรับตัวเพิ่มขึ้นประมาณ 10-15% รวมถึงวัสดุในการผลิตอื่น ๆ เช่น สีพ่น ฟิตตั้งและบรรจุภัณฑ์ ต้นทุนมีการ 5-15% ขณะที่ค่าเงินบาทแข็งค่าขึ้น ทำให้อัตรากำไรขั้นต้นปรับตัวลงอย่างมาก

กำไรสุทธิเท่ากับ 25 ล้านบาทลดลง 45% y-o-y และ 53% q-o-q เนื่องจากยอดขายลดลงและต้นทุนสูงขึ้น

บริษัทยังมีฐานะการเงินมั่นคง มีฐานะเป็น Net Cash จำนวน 318 ล้านบาทและไม่มีหนี้สินกับสถาบันการเงินใด กระแสเงินสดจากการดำเนินงานลดลงตามกำไรเหลือเพียง 52 ล้านบาทในไตรมาส 1/48 จาก 165 ล้านบาทในไตรมาส 1/47

ปรับลดคำแนะนำจากถือ เป็น Fully Valued เนื่องจากผลประกอบการออกมาต่ำกว่าที่คาดมาก ขณะที่เรายังกังวลเกี่ยวกับการความสามารถในการทำกำไรของบริษัทว่าจะฟื้นตัวได้เร็วหรือไม่ ขณะที่มีการแข่งขันที่รุนแรงจากประเทศจีนซึ่งมีต้นทุนการผลิตต่ำกว่า เรากำลังพิจารณาปรับลดประมาณการหลังการเข้าพบผู้บริหาร ปรับลดคำแนะนำเป็น Fully Valued
nanchan
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 9

Fancy ก็เคยซื้อเหมือนกัน
แต่วันนี้ก็เข้าใจได้ว่าเล่นหุ้น ไม่ต้องการเล่นเงินปันผล
จึงขายทิ้งไปหมด ขาดทุนอีกเล็กน้อย

ราคาวัตถุดิบมันแพงขึ้นมามากๆ แบบเห็นๆ ชัดๆ จะจะ

ตัวธุรกิจเองก็ไม่ได้มีอำนาจต่อรองอะไรซักเท่าไร

Design ก็ไม่โดดเด่น แบบง่ายๆ

รอวันใกล้เจ๊งก่อน แล้วจะเข้าไปดูใหม่
เฝ้าดูไป โดยใจที่เป็นกลาง
วัวแดง

โพสต์ที่ 10

หุ้นที่ผมชอบเมื่อปีก่อนมี fancyและ cei เป็นพระเอก แต่ตอนนี้กำลังวิ่งเข้าหาจุดต่ำสุด เรื่อยๆๆ :lol:
ถ้าผมคิดเหมือนคนทั่วๆไป ผลตอบแทนผมก็เหมือนคนทั่วๆไป
ใจผมคงละลาย ถ้าผมคิดตามคนอื่น
ผู้ชนะไม่แน่ว่าจะต้องเป็นคนที่วิ่งเร็วที่สุด...แต่เป็นผู้ที่อดทนที่สุดต่างหาก
Stock Broker

โพสต์ที่ 11

ช่วง Q1 ปีนี้ รู้สึกว่าจะเป็นช่วงมหันตภัยของธุรกิจที่มีวัตถุดิบเป็นไม้ยางพารานะครับ เดี้ยงเรียบวุธ

อ้อ... ปาล์มด้วย
อองตวน

โพสต์ที่ 12

ช่วงนี้ต้องมองหาหุ้นที่ส่งต่อต้นทุนธุรกิจไปยังผู้ซื้อได้
คงต้องเป็นธุรกิจบริการ เพราะซื้อขายกับผู้บริโภคโดยตรง
ให้ดีต้องเป็นธุรกิจที่ สังคมยอมรับในราคาที่ผู้ขายกำหนด
ไม่นิยมต่อรอง เช่น ค่ารักษาพยาบาล ค่าอาหาร ค่าโรงแรม
chatchai
ผู้ติดตาม: 86

โพสต์ที่ 13

ถึงแม้จะส่งต่อได้ แต่ถ้าแพงขึ้นมาก ลูกค้าก็ซื้อต่อไม่ไหวครับ ยอดขายอาจจะลดก็ได้ ทางที่ดีควรเป็นสินค้าประเภทที่ยังไงก็ต้องใช้ครับ ไม่ว่าจะแพงแค่ไหน
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
อองตวน

โพสต์ที่ 14

สินค้าอุปโภค ที่แพงขึ้น มีผลให้ผู้ใช้ใช้สินค้าอย่างประหยัด
ลักษณะเป็นการปรับตัวคล้ายๆกับการบริโภคน้ำมัน
สินค้าบริโภค ในส่วนที่เป็นอาหารสด ที่ไม่ใช่ของกินเล่น หรือ
ภัตตาคารราคาแพง อาจไม่ได้ผลกระทบ ครับ
CEO

โพสต์ที่ 15

ผมว่าท่าน CK เปี่ยนไป๋น่ะขรับ ใกล้นักวิเคราะห์เข้าไปทุกทีๆ :roll:
การซื้อกิจการอาจไม่ใช่การเทคโอเวอร์ และการเทคโอเวอร์ ก็ไม่จำเป็นต้องเข้าซื้อหุ้น..
moo
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 16

โรงงานใหม่ที่สุราษฏร์ไม่ทราบว่าไปถึงไหนแล้วครับ
CK

โพสต์ที่ 17

ผมว่าท่าน CK เปี่ยนไป๋น่ะขรับ ใกล้นักวิเคราะห์เข้าไปทุกๆๆ
แปลว่าอะไรครับ
yoyo
ผู้ติดตาม: 164

โพสต์ที่ 18

อองตวน เขียน:ช่วงนี้ต้องมองหาหุ้นที่ส่งต่อต้นทุนธุรกิจไปยังผู้ซื้อได้
คงต้องเป็นธุรกิจบริการ เพราะซื้อขายกับผู้บริโภคโดยตรง
ให้ดีต้องเป็นธุรกิจที่ สังคมยอมรับในราคาที่ผู้ขายกำหนด
ไม่นิยมต่อรอง เช่น ค่ารักษาพยาบาล ค่าอาหาร ค่าโรงแรม
ผมว่าน้องอั้มของคุณ CK เข้าข่ายนี้นะครับ 8)
ztep

โพสต์ที่ 19

:P ใครจะว่าอย่างไรแต่ถ้าต่ำกว่า 5.15 ผมจะซื้อครับซื้อ น่าเสียดายวันนี้ ซื้อไม่ทัน เพิ่งเปิดหนังสือพิมพ์ดู ไม่ดูมาหลายวัน วันนี้ซื้อไป 5.25 ครับ เมื่อวานมีคนขายที่ 5.10 ด้วย เสียดายจัง ไม่รู้ลุงขวดเป็นไงบ้างครับ :lol:
harry

โพสต์ที่ 20

:cry: :cry: :cry: :cry:

จำใจขายไปแล้ว ขาดทุนเกือบ 30 เปอร์เซ็นต์ ไม่นับปันผล

แต่ก็ดี จะได้เอาเงินมาซื้อตัวที่เรามองไว้แทน หลังจากทนถือไว้นาน
+++

โพสต์ที่ 21

:D :D

มาทุกวันน่ะครับ

Mr. Market

ทุกๆ วัน แกจะมาเสนอขาย บางวันแกก็อารมณ์ดี
บางวันแกก็ อารมณ์ร้าย

แต่ถ้าเราไม่ซื้อ พรุ่งนี้ แกก็จะมาเสนอขายใหม่

อิอิ... :lol: :lol: :lol:
...."เวลา"   คือสินทรัพย์ที่มีค่ามากที่สุด...
MO101
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 22

ในที่สุด แฮรี่ก็มีแผลที่หน้าผากแล้วววววว
harry

โพสต์ที่ 23

แล้วใครจะเป็น คนที่คุณก็รู้ว่าใคร ครับ
ลุงขวด
ผู้ติดตาม: 120

โพสต์ที่ 24

อยากรู้ว่าผมเป็นอย่างไร หรือ ครับ ......... ก็ ตั้งแต่ผลประกอบการ แฟนซี้ ออก......ก็ แปลงสภาพเป็น :twisted: :twisted: ...... ผิดหวังมากที่สุด เลยครับ :cry: :cry: :cry: .........แล้วจะมีปันผลไหมหนอ?????
harry

โพสต์ที่ 25

ผมว่าน่าจะปันผลหมด 0.05 แต่ผมขายไปแล้ว คงไม่ทันแล้ว่ะครับ
Viewtiful Investor

โพสต์ที่ 26

ปีนี้ผมหลีกเลี่ยงหุ้นที่ขายของให้ USA เกิด USD ตก (ซึ่งน่าจะเกิดขึ้นเพราะเฮียบุช) หุ้นพวกนี้ก็จะซวยด้วยความสุรุ่ยสุร่ายของคนอื่น
จริงๆผมก็ไม่ใช่นักการเงินหรอกนะ แต่ถ้ามันมีตัวอื่นที่ถือแล้วสบายใจกว่า แล้วจะเสี่ยงไปทำไม

ลุงขวดไม่ต้องเสียใจหรอกครับ ผมก็ได้บทเรียนจากตัวนี้มาพอตัว
I do not sleep. I dream.
CEO

โพสต์ที่ 27

CK เขียน: แปลว่าอะไรครับ
แปลว่าคุยได้ทุกตัวหุ้นสิครับเจ้านาย
การซื้อกิจการอาจไม่ใช่การเทคโอเวอร์ และการเทคโอเวอร์ ก็ไม่จำเป็นต้องเข้าซื้อหุ้น..
CK

โพสต์ที่ 28

แปลว่าคุยได้ทุกตัวหุ้นสิครับเจ้านาย
อย่างห่างชั้นกับพี่เจ๋งครับ ท่านประธานเจ้าหน้าที่บริหาร

ตัวนี้พอคุยได้ เพราะเคยถือ เคยศึกษา เคยเกือบซื้อเต็มพอร์ตครับ
ภายหลังเปลี่ยนมาเป็นตัวซื้อเก็งกำไร (ผลประกอบการ) โดยดูจาก
ราคายางพาราและค่าเงินบาทเป็นหลัก

แม่นยิ่งกว่าเปเล่ทายผลบอลโลกอีก

ฮ่าๆๆ
ztep

โพสต์ที่ 29

:P กลัวเมื่อคนอื่นโลภ โลภเมื่อคนอื่นกลัว คุ้นๆมะ :lol:
ครรชิต ไพศาล
ผู้ติดตาม: 56

โพสต์ที่ 30

ราคาเพิ่ม จะมาเมื่อไร ไม่รู้ รู้แต่ว่าปันผลมาทุก 3 เดือน มากน้อยตามผลประกอบการ

โค้ด: เลือกทั้งหมด

หลักทรัพย์ FANCY  
  หัวข้อข่าว แจ้งการจ่ายเงินปันผลระหว่างกาล  
  วันที่/เวลา 19 พ.ค. 2548 08:54:34  

ที่ SET 48-06                                    18 พฤษภาคม 2548

เรื่อง       แจ้งมติที่ประชุมคณะกรรมการครั้งที่  3/2548
เรียน       กรรมการผู้จัดการตลาดหลักทรัพย์แห่งประเทศไทย
สิ่งที่ส่งมาด้วย สำเนารายงานการประชุมคณะกรรมการครั้งที่ 3/2548

เนื่องด้วยมติที่ประชุมคณะกรรมการครั้งที่ 3/2548 ซึ่งประชุมเมื่อวันที่ 18 พฤษภาคม 2548
โดยที่ประชุมมีมติในเรื่องดังต่อไปนี้ :-

1.ที่ประชุมมีมติรับรองรายงานการประชุมคณะกรรมการครั้งที่ 2/2548
       ลงวันที่ 10 พฤษภาคม 2548
     2.ที่ประชุมมีมติเป็นเอกฉันท์อนุมัติให้บริษัทจ่ายเงินปันผลระหว่างกาลของผลประกอบการ
       ตั้งแต่วันที่ 1 มกราคมถึงวันที่ 31 มีนาคม 2548 ในอัตราหุ้นละ 0.05 บาทโดยไม่ได้
       รับสิทธิประโยชน์จาก B.O.I. ทั้งจำนวนให้แก่ผู้ถือหุ้นที่ปรากฎชื่อในทะเบียนผู้ถือหุ้น
       ณ วันที่ 3 มิถุนายน 2548 เวลา 12.00 น. ซึ่งเป็นวันปิดสมุดทะเบียนพักการโอนหุ้น
       เพื่อกำหนดสิทธิในการรับเงินปันผลรวมเป็นเงินปันผลทั้งสิ้น 23.50 ล้านบาทและกำหนด
       จ่ายเงินปันผลใน วันที่ 16 มิถุนายน 2548

จึงเรียนมาเพื่อทราบ

ขอแสดงความนับถือ

(นายพงษ์สันต์  ลีลาปราชญ์)  (นายวิชัย  ตันพัฒนรัตน์)

ความสุขอื่น ยิ่งกว่าความสงบใจไม่มี นตฺถิ สนฺติ ปรํ สุขํ
หัดเล่น Facebook กะเขาบ้างแล้วนะครับ ใช้ชื่อ Kanchit Paisan ครับ
Facebook เพจ Eps16year Settrade Set ตลาดหลักทรัพย์ งบดุล ปันผล อัตราส่วนการเงิน กราฟ
Google เพจ kanchitpaisan
Google+ KANCHIT PAISAN