ขอความรู้อุตสาหกรรมเหล็ก หน่อยครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Muffin
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

ขอความรู้อุตสาหกรรมเหล็ก หน่อยครับ

โพสต์ที่ 1

ราคาตลาดเหล็กโลก และราคาเหล็กไทย ในอีกสามเดือนจะเป็นอย่างไร ในอีกหนึ่งปี ในอีกสองปีจะเป็นอย่างไร

อยากได้ความเห็นผู้รู้ช่วยรบกวนอธิบาย อย่างละเอียดพร้อมเหตุผลด้วยนะครับ

เพราะผมยังมีความรู้น้อย แล้วพอดีที่ได้ความรู้มาเพิ่ม ก็ดันไปสวนทางกับความรู้และความคิดที่มีอยู่เดิม

คือว่า
เมื่อวานผมมีโอกาส ได้คุยกับผู้รู้ท่านหนึ่งซึ่งอยู่ในอุตสาหกรรมแปรรูป hot rolled coil เขาเล่าให้ผมฟังว่า

"ใน value chain ของอุตสาหกรรมเหล็ก มีผู้เล่นอยู่มากมาย บริษัทไทยเป็นบริษัทปลายน้ำเท่านั้น สำหรับต้นน้ำสุดๆอย่างสินแร่เหล็ก พวก Ores อะไรแบบนี้ ผู้คุมตลาดอยู่ที่ออสเตรเลีย ส่วนถัดๆมาน่าจะเป็นญี่ปุ่น
ราคาเหล็กต้นน้ำได้ถูก deal ไว้ล่วงหน้าแล้ว ถึงปี 2010"
-> อันนี้จริงเท็จประการใดครับ ขอความคิดเห็นด้วยครับ

ต่อครับ
"ถึงแม้ว่าราคาเหล็กปลายน้ำเริ่มส่งสัญญาณปรับตัวลง เพราะผู้ซื้อได้มีการสั่งซื้อเหล็กตุนไว้ก่อน แต่ในที่สุดราคาก็ต้องปรับตัวขึ้นอยู่ดี เพราะว่า 1) Real Demand มีการโตต่อเนื่อง 2)เหล็กต้นน้ำ ยังไม่สามารถผลิตได้เพียงพอ เหล็ก capacity เพิ่มได้จำกัด และ 3)ราคาเหล็กต้นน้ำได้ถูกผูกไว้ล่วงหน้าแล้ว ให้โตต่อเนื่อง"
-> อันนี้จริงเท็จประการใดครับ ขอความคิดเห็นด้วยครับ

จริงๆแล้วผมนั่งคุยกับเขาเป็นชั่วโมงเลยครับ ตอนนี้ก็เอาที่นึกๆออกมาถกเถียงกันให้เกิดปัญญาขึ้นมาหน่อย ผมจะได้ไปทำการบ้านเพิ่ม

ขอบคุณทุกท่านล่วงหน้าครับ
Muffin

ภาคสอง

โพสต์ที่ 2

นอกจากนี้ท่านผู้รู้ก็เพิ่มเติมว่า

" บ.เหล็กปลายน้ำ ไม่มีทางที่จะอยู่ได้ ถ้าไม่ได้รับการสนับสนุนจาก บ. เหล็กต้นน้ำ ซึ่งประเทศเราไม่มี...."

" เรื่อง FTA กับราคาเหล็กในประเทศที่พูดกันอยู่ตามหนังสือพิมพ์นี่ เป็นคนละเรื่องกัน สื่อไม่รู้เรื่องอะไรเลย..."

"ราคาเหล็กในระยะยาว จะเพิ่มขึ้นเรื่อยๆ..."

ผมก็ได้แต่นั่งฟัง ฟังเขาอธิบาย แล้วก็งง ไปเรื่อย อยากได้ผู้รู้มาช่วยเปิดโลกกว้างให้หน่อยครับ
Heroine
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 3

เข้ามาจองคิวรออ่านค่ะ รู้มาแค่งู ๆ ปลา ๆ เหมือนกันค่ะ
" เรื่อง FTA กับราคาเหล็กในประเทศที่พูดกันอยู่ตามหนังสือพิมพ์นี่ เป็นคนละเรื่องกัน สื่อไม่รู้เรื่องอะไรเลย..."
...
เท่าที่อ่านมามันเรื่องเดียวกันนะคะ ญี่ปุ่นเขาเรื่องนี้มาต่อลองกับไทยนี่คะ :(
โลกมายา...ดินแดนที่ต้องใส่หน้ากากคุยกัน
เหนื่อยค่ะ! อยากหยุดพักการแสดงสิ่งที่ฝืนกับการเป็นตัวของตัวเอง

ล้มหาย ..ยังไม่ตายจาก
Muffin

โพสต์ที่ 4

เขาพูดทำนองว่า เปิดเสรีเหล็กไป ราคาเหล็กก็ไม่ลง

ผมก็งง เพราะผมนึกว่าเหล็กจะลง ด้วยปัจจัยจาก capacity ที่เพิ่มจากจีน กับจาก FTA ซะอีก ว่าแล้วก็งงต่อไป

ช่วยกัน debate หน่อยครับ
soytee
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 5

อยากรู้เหมือนกันครับ :?: :?:
ตื่นเต้นอยากรู้ อยากรู้ :mrgreen:
yoyo
ผู้ติดตาม: 169

โพสต์ที่ 6

อนาคตเป็นยังไงไม่รู้
แต่รู้มาว่าผู้บริหารรวมทั้งพนักงานบริษัท MS เทขายหุ้นกันหมดไปไม่นานนี้เองครับ
:pray: ผลเป็นไงลองติดตามดูกันเองครับ
การลงทุนที่มีค่าที่สุด คือการลงทุนในความรู้
http://www.yoyoway.com
โป้ง

โพสต์ที่ 7

เราอาจแบ่งธุรกิจเหล็กเป็น 2 ประเภทได้ดังนี้ครับ คือ
1. เหล็กทรงยาว คือ พวกเหล็กเส้น เหล็กลวด เหล็กรูปพรรณ ======>>>> ใช้ในงานก่อสร้าง โดยไทยกำหนดให้ใช้มาตราฐาน มอก.
2. เหล็กแบน คือ พวกเหล็กเพลา เหล็กแผ่น ======>>>>> ใช้ในอุตสาหกรรมผลิตรถยนต์และอะไหล่ โดยมาตราฐาน jis

ดังจะเห็นได้ว่าธุรกิจเหล็กในบ้านเราเป็นธุรกิจปลายน้ำ ฉะนั้นเราเลยมามุ่งเน้นความต้องด้านอุปทานมีแน้วโน้มมากแค่ไหน
โดยเหล็กทรงยาว ในอนาคต มีแน้วโน้มการใช้ที่มากขึ้น ที่เกิดจากโครงการรัฐ เมกะโปรเจก แต่ความจริงอย่างหนึ่งของธุรกิจเหล็ก
ทรงยาวก็คือ มีการผลิตเพียงพอต่อความต้องการอยู่อย่างสมำเสมอของ และราคาที่ผันผวนมักมาจากเหตุในประเทศเป็นส่วนใหญ่
เช่น การกักตุนสินค้า งานก่อสร้างที่มีมากขึ้น, ส่วนเหล็กแผ่น เหล็กเพลา มีแนวโน้ม การใช้ที่มากขึ้นเช่นกัน
เนื่องจากแน้วโน้ม อุตสาหกรรมผลิตรถ ที่มากขึ้น ตลอดจนการเป็นดีทรอยด์ในภูมิภาคแห่งนี้

ธุรกิจปลายน้ำ เสียเปรียบ เนื่องจากการดำเนินธุรกิจได้ไม่คล่องตัว เช่น ต้องนำเงินไปซื้อกักตุนวัตถุดิบเก็บในสต๊อก
การจำหน่ายได้มาก-น้อยเพียงใด ขึ้นอยู่กับอุปทาน โดยตัวเองไม่สามารถกำหนดทิศทางใดๆได้

ในส่วนเรื่อง FTA มีผลกระทบต่อธุรกิจอุตสาหกรรมในประเทศอย่างแน่นอน เนื่องจาก FTA เป็นการกำหนดกรอบให้
ภาษีนำเข้าเหลือ 0% พวกเหล็กแปรรูปจากต่างประเทศก็สามารถเข้ามา จำหน่ายได้ในราคาถูกกว่าอุตสาหกรรมเหล็กในประเทศ
โดยธุรกิจที่อาจโดนเรื่อง การกระหน่ำลดราคา ที่ต้นทุนการผลิตที่ถูกกว่า คือ พวกเหล็กลวด เหล็กในงานอุตสาหกรรมรถยนต์
งด เลิก เสพ สุรา บุหรี่ วันนี้ เพื่อชีวิตที่ดีของท่าน
Muffin

โพสต์ที่ 8

ขอบคุณครับ

แล้ว FTA จะส่งผลต่อโลหะประเภทอื่นด้วยหรือเปล่าครับ
เช่น Copper หรือ Stainless Steel
"Hope is not a strategy"
โป้ง

โพสต์ที่ 9

อนาคตเป็นยังไงไม่รู้
แต่รู้มาว่าผู้บริหารรวมทั้งพนักงานบริษัท MS เทขายหุ้นกันหมดไปไม่นานนี้เองครับ
ผลเป็นไงลองติดตามดูกันเองครับ
ดูที่ไหนครับ ช่วยบอกหน่อย
งด เลิก เสพ สุรา บุหรี่ วันนี้ เพื่อชีวิตที่ดีของท่าน
ล็อคหัวข้อ