ผมยังไม่ค่อยเข้าใจ หุ้นกลั่นน้ำมัน ช่วยอธิบายหน่อยครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
ภาพประจำตัวสมาชิก
เพื่อน
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

ผมยังไม่ค่อยเข้าใจ หุ้นกลั่นน้ำมัน ช่วยอธิบายหน่อยครับ

โพสต์ที่ 1

คือผมสงสัยว่า หุ้นเช่นTOP, PTTEP มีรายได้หลักจากค่าการกลั่น ใช่หรือปล่าวครับ...ผมไม่ได้ตามรายละเอียดมากพอ

ถ้าใช่.....
สมมุติค่าการกลั่นคงที่ ไม่เปลี่ยนแปลง กำไรย่อมเพิ่มถ้าปริมาณเพิ่ม และกำไรลดเมื่อปริมาณลด
ทีนี้ถ้าน้ำมันดิบแพง ความต้องการน่าจะลดลง(เพราะราคาสูง) ปริมาณsupplyก็น่าจะลดลงตาม.....แต่ทำไมใครๆก็บอกว่าน้ำมันแพงจะทำให้หุ้นกลุ่มนี้ได้กำไรเพิ่ม

หรือว่ากำไรเพิ่มเพราะปัจจัยอื่น....ขอความกระจ่างจากผู้รู้หน่อยครับ
Jeng
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 29

โพสต์ที่ 2

ถ้าน้ำมันดิบแพง แล้วความต้องการที่บอกว่า น่าจะลดลง ลดลงแค่ไหน ลดลงจริงหรือเปล่า หรือว่า ไม่ลดลงเท่าไร

ใครมีตัวเลขยอดขาย ของน้ำมันในประเทศบ้าง สำหรับผมแล้ว ก็เห็นว่า คนใช้รถ ก็ยังใช้เหมือนเดิม ไม่น่าลดลงเท่าไร ใครจะไปทำงาน เคยใช้รถไป ก็ยังใช้รถไปเหมือนเดิม

ถ้าการใช้ไม่ได้ลดลง อืม แล้วยอดขายเพิ่ม จากราคาที่เพิ่ม จะเป็นไปได้หรือไม่ว่า จะทำให้มีรายได้เพิ่ม

มองต่างมุม คงต้องดูตัวเลขอีกที
ภาพประจำตัวสมาชิก
เพื่อน
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 3

ผมสงสัยว่ากำไรที่ได้เพิ่มจะมาจากการขายสต็อกเก่าซื้อราคาถูกแล้วมาขายในราคาสูงตามราคาตลาดมั้งครับ

ถ้าราคาสูงอยู่นานๆ...จนสต็อกเก่าหมด...กำไรจะลดฮวบ(เหมือนTPC)มั้ยครับ เพราะเท่ากับต้นทุนใหม่สูงจากเดิมขึ้นมามาก

แล้วถ้าเค้ามาซื้อสต็อกใหม่ในราคาสูง(เพราะจำเป็น)...ต่อมาราคาน้ำมันลง...ก็แย่สิครับ

หรือมีสาเหตุอื่นๆอีกครับที่ทำให้กำไรเค้าสูงขึ้นได้จากราคาน้ำมันที่สูงขึ้น
ล็อคหัวข้อ