BERKSHIRE ' S ANNUAL MEETING

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
WEB
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 25

โพสต์ที่ 1

ผมเดินทางไป Omaha โดยสายการบิน Korean Airline ใช้เวลา 4.30 ชม.ไปแวะเปลี่ยนเครื่องที่โซล (รอ 3.30 ชม.) และใช้เวลาอีก 12.30 ชม.ไปลงที่ Chicago เจ้าหน้าที่ตรวจคนเข้าเมืองที่นี่ เขาถามว่า ผมมาทำอะไร พอผมตอบไปว่า มาประชุม Berkshire ที่ Omaha เขาก็เลยกระเซ้ากลับมาว่า สงสัยผมจะเป็นเซียนหุ้น แล้วเขาก็หันไปคุยเรื่อง Buffett กับเจ้าหน้าที่อีกคนอย่างออกรสออกชาติ จาก Chicago ต้องนั่งเครื่องบินไปอีก 1 ชม.เศษ ๆ ไป Omaha ครับ อากาศที่ Omaha หนาวกว่าที่ผมคิดไว้มาก อากาศช่วงกลางวันอยู่ที่ 6 องศาเซลเซียส เท่านั้นเอง ตอนดึก ๆ กับเช้ามืดจะหนาวมากพอดูทีเดียว มาถึงที่นี่คนแรกที่ผมได้พูดคุยด้วยก็คือ ตำรวจสนามบิน ซึ่งเขาเล่าให้ฟังว่า เขาเคยเห็น Buffett มาที่สนามบินหลายครั้ง เขาบอกว่า Buffett เป็นคนที่ Nice มาก

Omaha เป็นเมืองไม่ใหญ่ครับ มีประชากรประมาณ 390,000 คน มีตึกสูง ๆ อยู่ 4-5 ตึกเท่านั้นเอง นอกนั้นจะเป็นแนวราบ ๆ อุตสาหกรรมที่นี่จะเน้นหนักไปทาง ธนาคารและประกันภัย, การแพทย์ และทางด้านเครื่องบินเป็นหลัก คนขับ Taxi เล่าให้ผมฟังว่า Omaha กำลังอยู่ในระหว่างการชักชวนให้ Boeing และ Lockheed มาตั้งสำนักงานใหญ่ที่นี่ Omaha เป็นเมืองที่ความมั่งคั่งต่อหัวสูงที่สุดเมื่องหนึ่งในอเมริกาเลยทีเดียว ทุก ๆ 500 คนจะมี 1 คนที่เป็น Millionaire นอกจากนี้ Omaha ยังติดกลุ่มเมืองที่น่าอยู่ของอเมริกา สถานที่ท่องเที่ยวก็เช่น Henry Doorly Zoo, Durham Western Heritage Museum, Boystown, Jolyn Art Museum เป็นต้น วันแรกผมเลือกไป Henry Doorly Zoo ผมเดินอยู่ 2-3 ชม. ที่นี่จะมี Indoor rain forest ที่ใหญ่ที่สุดในโลก มี Aquarium และสวนสัตว์กลางคืน King of the night

ออกจากสวนสัตว์ ผมไป Durham Western Heritage Museum ที่นี่จะมีประวัติของ Omaha ทั้งการก่อสร้างเมืองในยุคเริ่มต้น, การสร้างชุมชม, โรงพยาบาล, โรงเรียน, สวนสัตว์ และสนามกีฬา ที่นี่จะจำลองร้านขายของชำของต้นตระกูล BUFFETT ไว้ให้ชมด้วย
ทุ่มเททุกสิ่งให้แก่ความฝันซึ่งมีแต่คุณเท่านั้นที่มองเห็น

http://WarrenBuffettFan.blogspot.com/
WEB

โพสต์ที่ 2

วันที่ 29 ช่วงเวลา 4-10 PM จะเป็น Event แรกของ Berkshire weekend ครับ Berkshire จัด Cocktail reception เพื่อต้อนรับผู้ถือหุ้นไว้ที่ร้าน Borsheims คนเยอะมาก ๆ อาหารเครื่องดื่มมีบริการฟรี แต่ถ้าอยากกินก็ต้องเข้าแถวกันยาวเหยียดเลยครับ ผมไม่อดทนพอก็เลยไม่ได้กิน ร้าน Borsheim s เป็นร้าน Jewelry ที่ใหญ่ที่สุด หากไม่นับร้าน Tiffany ใน New York และจะขาย Jewelry ในราคาที่ถูกกว่าร้านอื่น ๆ ครับ นอกจาก Jewelryพวกสร้อย, แหวน, ต่างหู ในร้านก็ยังขายนาฬิกา, ปากกา, คริสตัล และของประดับอื่น ๆ อีก เห็นราคาของแล้ว ผมรู้สึกว่าตัวเองจนลงไปแบบเฉียบพลันเลยครับ วันนี้สินค้าที่ขายดีที่สุดในร้านไม่ใช่พวก Jewelry หรอกครับ แต่เป็นเกม Monopoly ของ Berkshire ครับ เกมก็เหมือน Monopoly ทั่วไป แต่กระดาน, ธนบัตรจะมีรูป Buffettกับ Munger ในกระดาน แทนที่แต่ละช่องจะเป็นชื่อจังหวัดหรือประเทศ ก็จะเป็นชื่อบริษัทย่อยของ Berkshire อย่างเช่น Nebraska Furniture Mart และ Borsheim s แทน Borsheim s มักจะทำสินค้าเกี่ยวกับ Berkshire มาขายครับ ปีที่แล้วจะเป็นตุ๊กตา Buffett กับ Munger ครับ
ทุ่มเททุกสิ่งให้แก่ความฝันซึ่งมีแต่คุณเท่านั้นที่มองเห็น

http://WarrenBuffettFan.blogspot.com/
WEB

โพสต์ที่ 3

หมดคืนนี้ก็ถึงวันสำคัญแล้วครับ วันเสาร์ที่ 30 ซึ่งเป็นวันที่จะมีการประชุม ปีนี้การประชุมจัดขึ้นที่ Qwest Center ซึ่งจัดที่นี่เป็นปีที่ 2 ครับ Qwest Center (มูลค่า $ 291 ล้าน) เป็น Convention center ใหม่เอี่ยมอายุปีกว่า ๆ เท่านั้นเอง ผมตื่นตี 2 ครึ่งเดินทางไปถึง Qwest Center ตี 3 ครึ่ง อากาศเย็นเฉียบเลยครับ ตอนที่ผมไปถึงมีคนรออยู่แล้วประมาณ 20-30 คน พอถึงตี 5 คนก็เพิ่มขึ้นมาเป็นประมาณ 500 คนได้ แต่พอหลัง 6 โมงเช้าแถวก็เริ่มยาวจนมองไม่เห็นคนท้ายแถวแล้ว

ระหว่างรอ ผมได้พูดคุยกับผู้ถือหุ้นที่มาจาก London เขามาถึงประมาณตี 4 ทั้ง ๆ ที่มาประชุม 7-8 ครั้งแล้ว เขาย้ำกับผมครั้งแล้วครั้งเล่าว่า รับรองว่าคุ้มค่ากับการมาอย่างแน่นอน ผมได้พูดคุยกับผู้ถือหุ้นจากหลากหลายเมืองและประเทศทั้งจาก California, New York, Alaska, Atlanta , Florida, Sydney, Singapore, UK, และ Brasil แต่ละคนหลงใหล Buffettกันมาก ๆ เลยทีเดียว ไม่น่าเชื่อว่า แค่เป็น Berkshire Shareholder ก็เป็นเพื่อนกันได้ในทันทีและคุยกันเซ็งแซ่ไปหมด ผมว่าคงไม่มีการประชุมผู้ถือหุ้นของบริษัทไหนที่ผู้ถือหุ้นจะมีอัธยาศัยดีอย่างนี้ สิ่งที่คุยกันก็เป็นการทักทาย ถามไถ่กันทั่ว ๆ ไปว่ามาจากไหน, มากี่ครั้งแล้ว, ถือหุ้นมาแล้วกี่ปี จนไปถึงเรื่อง Intrinsic value ของ Berkshire (ซึ่งผมไม่รู้เรื่อง) ระหว่างการคุย ผู้ถือหุ้นก็มักจะหยิบยกคำพูดของ Buffett ขึ้นมาอ้างอิงอยู่บ่อย ๆ พอถึง 7 โมงเช้าประตูก็เปิด แต่ละคนวิ่งกันอย่างไม่สนใจใคร ทุกคนต่างก็อยากจะได้ที่นั่งหน้า ๆ ครับ เพราะถ้าอยู่หลัง ๆ จะมองเห็น Buffett กับ Munger เป็นจุด ๆ เท่านั้นเอง คนตั้ง 25,000 คนครับ ผมได้ที่นั่งแถวที่ 5 จากเวที ซึ่งถือว่าใกล้มากแล้ว พอได้จับจองที่นั่งแล้วก็ได้เวลาออกไปเดินดู Booth ของบริษัทในเครือ Berkshire อย่าง Sees Candy, Fruit of the loom, Borsheim s , Nebraska Furniture Mart, Daily Queen, Shaw, Bengamin Moore, Kirby และอื่น ๆ อีกมาก

WEB

โพสต์ที่ 4

ปีนี้ Highlight ก็คือหนังสือ Poor Charlies Almanack ครับ หนังสือเล่มนี้รวบรวม lecture ต่าง ๆ ของ Charlie Munger ไว้อย่างครบถ้วนครับ หนังสือกว้างยาว 9 *9 นิ้ว หนาเกือบ 500 หน้า มีภาพสีทุกหน้า สวยงามมาก ผมบอกได้คำเดียวว่า เล่มนี้ต้องซื้อครับ ผมว่าหนังสือคงไม่เข้ามาขายในเมืองไทย แต่ซื้อได้ที่ poorcharliesalmanack.com ครับ Amazon ผมเห็นแต่ชื่อหนังสือ แต่มัน Unavaiable ครับ ย้ำอีกที Strong buy ครับ หนังสือหนักมาก ผมหอบมา 3 เล่มต้องถือเข้าคิว ถือเดินไปเดินมาทั้งวันหลายชั่วโมง เหนื่อยและหนักมาก ๆ

และแล้วการประชุมก็เริ่มต้นขึ้นเมื่อเวลา 8.30 น. ช่วงแรก Susie Buffett ลูกสาว Buffett ออกมากล่าวสดุดีแม่ของเธอ (ภรรยา Buffett) ที่เพิ่งเสียชีวิตไปเมื่อปลายปีที่แล้วครับ จากนั้นก็มีหนังสั้น ๆ หลาย ๆ เรื่องรวมแล้วยาวประมาณ 1 ชม.มาฉายให้ชมครับ หนังสั้น ๆ พวกนี้จะเป็นแก๊กตลก ๆ ซึ่ง Buffett จะแสดงเองครับ ผมว่านี้คงเป็นเสน่ห์อีกข้อหนึ่งของ BUFFETT ที่ยากที่ใครจะเลียนแบบ หนังสั้น ๆ ในปีนี้ก็เช่น
Buffett ขึ้นศาลฟ้อง Bill Gates ว่า Gates โกงเขาในการเล่น Poker ทาง Internet Buffett ฟ้องผู้พิพากษาว่า พอ Gates ทำท่าจะแพ้ Gates ก็ดึงปลั๊กคอมพิวเตอร์ออกเลย สุดท้ายผู้พิพากษาก็ตัดสินให้ Gates ต้องจ่ายเงิน $ 2 ให้ กับ Buffett
มีหนังการ์ตูนที่ Buffett เป็นชาวนาที่หลงทางกลับ Omaha ไม่ถูก ซึ่งจะมี Arnold เป็นตัวการ์ตูนสิงโต, Bill Gates และ Charlie Munger ร่วมเดินทางด้วย สุดท้าย Buffett ก็ใช้บัตร American Express โทรศัพท์เรียกเครื่องบินของบริษัท NetJet มารับกลับ Omaha การ์ตูนนี้สนุกมากเล่าไม่ถูกครับ
Buffett ไปให้สัมภาษณ์น.ส.พ.ขัดกับ Arnold Arnold เลยทำโทษ Buffett โดยให้ Sit-up 500 ครั้ง วิดพื้น 500 ครั้ง สุดท้าย Buffett ก็ทำได้ ซึ่งทำให้ Arnold แปลกใจมาก แต่สุดท้ายจริงๆ Arnold ก็แค่ฝันไป

WEB

โพสต์ที่ 5

ในระหว่างงานประชุม ห้าม !!!ถ่ายรูป ห้ามถ่ายวีดีโอ ห้ามบันทึกเสียงครับ
เขาซีเรียสมาก คนที่ฝ่าฝืนอาจจะถูกยึดเครื่องหรือไล่ออกจากงานครับ ผมอาศัยตอน Buffett กับ Munger พูดจบจะ Break แล้ว ค่อยถ่าย เลยถ่ายได้ไม่กี่รูปเอง ปีนี้มี Surprise ครับ Bill Gates ในฐานะ Director คนใหม่ (แทนภรรยาของ Buffett) มาร่วมงานด้วย Buffett บอกว่า Gates มีความเข้าใจวัฒนธรรมของ Berkshire รวมถึงเข้าใจเรื่องการลงทุนเป็นอย่างดี Buffett บอกอีกว่า Gates จะสามารถช่วย Berkshire ทั้งที่ในยามที่เขายังอยู่และในยามที่เขาจากไปแล้วได้ ทั้ง 3 คนอยู่ห่างจากผม 20-30 เมตรเท่านั้นเอง
คำถามในงานประชุมหลากหลายมาก บางเรื่องผมก็ฟังไม่เข้าใจ เพราะไม่รู้เรื่องมาก่อน อย่างเรื่อง Social Security , Education Reform เป็นต้น ผมจะยกตัวอย่างคำถามทั่ว ๆ ไปที่ไม่เฉพาะเจาะจงจนเกินไปนะครับ

WEB

โพสต์ที่ 6

คำถาม : กฏเกณฑ์สำคัญที่สุด 3 ข้อที่คุณใช้ในการเลือกผู้บริหารคืออะไร ?
Buffett : สิ่งที่สำคัญที่สุดเลยก็คือ ผู้บริหารจะต้องรักธุรกิจของเขา คนพวกนี้รวยอยู่แล้ว ดังนั้นพวกเขาไม่ได้ทำงานเพื่อเงิน พวกเขาทำเพราะรักที่จะทำ นอกไปจากนี้ เราจะดูเรื่องความฉลาด, ความกระตือรือร้น และจริยธรรม จริยธรรมเป็นเรื่องสำคัญมาก ถ้าขาดจริยธรรมแล้ว 2 อย่างแรกจะสร้างปัญหาได้
คำถาม: ทำไมคุณถึงซื้อหุ้น Anheuser-Busch ? คุณใช้เวลาตัดสินใจนานมั๊ย ?
Buffett : ผมใช้เวลา 2 วินาทีเท่านั้น นั่นเป็นเพราะผมอ่านรายงานประจำปีของบริษัทนี้มานานกว่า 25 ปีแล้ว ธุรกิจเบียร์เป็นธุรกิจที่เข้าใจง่าย แม้ตลาดเบียร์ในอเมริกาจะไม่โต แต่ Anheuser-Busch ก็มีความแข็งแกร่งมากและสินค้าของบริษัทก็ได้รับความนิยมเพิ่มขึ้น ๆ
คำถาม: คุณมีคำแนะนำอะไรบ้างสำหรับคนหนุ่มสาวที่สนใจเรื่องการลงทุน ?
Buffett : ผมเริ่มสนใจหุ้นตอน 7 ขวบ ไม่รู้ผมไปเสียเวลาทำอะไรมาก่อนหน้านั้น ผมอ่านทุกอย่างที่เกี่ยวกับการลงทุน พออายุ 11 ผมก็ซื้อหุ้น 3 หุ้น จากนั้นก็ได้อ่าน Ben Graham ผมแนะนำให้เริ่มต้นตั้งแต่อายุน้อย ๆ และอ่านทุกสิ่งทุกอย่างที่ขวางหน้า สิ่งที่สำคัญก็คือ การควบคุมอารมณ์ และคุณต้องคิดด้วยตัวเอง มีอะไรให้คุณได้เรียนรู้ทุกวัน ถ้าคุณสนุกกับเกม คุณก็จะทำได้ดี เริ่มต้นตั้งแต่อายุน้อย ๆ และใช้กรอบความคิดที่ได้รับการพิสูจน์แล้วว่าใช้ได้ผล
คำถาม : คุณมีกลยุทธ์อะไรในยามที่ตลาดไม่ดี ?
Buffett : หากตลาดถูกลง เราก็จะเห็นโอกาส เราจะซื้อ ผมมองการซื้อหุ้นเหมือนการซื้อของชำ ผมชอบของลดราคา แต่ผมจะไม่ใช้เวลาไปกับการทำนายทิศทางตลาด ผู้คนบางครั้งพลาดโอกาสที่น่าสนใจไปเพราะมัวไปกังวลกับตัวเลข มันตลกที่จะพูดว่า ตัวเลขเศรษฐกิจมหภาคไม่ค่อยดี ผมจะรอซื้อปีหน้าตอนมันถูกกว่านี้
คำถาม : การลงทุนที่ดีที่สุดของคุณคืออะไร ?
Buffett : การซื้อ Sees สอนอะไรเรามากมาย Sees ยังสร้างกระแสเงินสดให้เราไปซื้ออย่างอื่นอีกด้วย GEICO ก็เป็นการลงทุนที่ดีของเรา เราซื้อ 50 % แรกของบริษัทในราคา $ 40 ล้านเท่านั้น แต่อีก 50 % ที่เหลือ เราซื้อมาในราคา $ 2 พันล้าน ดีนะที่เราไม่ได้ซื้อทีละ 1 ใน 3

นี่เป็นตัวอย่างครับ สำหรับคนที่อยากอ่าน Annual Meeting Note เต็ม ๆ อ่านได้ที่ www.bankstocks.com

WEB

โพสต์ที่ 7

หลังจากการตอบคำถามจบลง (5 ช.ม.) ก็เป็นการประชุมผู้ถือหุ้นตามปกติครับ (10 นาที) พอเลิกประชุมแล้ว ผู้ถือหุ้นที่มาจากต่างประเทศจะไปเข้าแถวกันเพื่อไปพบ Buffett กับ Munger ครับ ไม่ได้มีโอกาสพูดคุยจริง ๆ เท่าไรหรอกครับเพราะแถวเรียงหนึ่งจะไหลไปเรื่อย ๆ ผมเอาพวงมาลัยเล็ก ๆ ที่ซื้อจาก Airport ให้ Buffett กับ Munger และให้ Munger เซ็นชื่อในหนังสือ Poor Charlies Almanack และให้ Buffett เซ็นชื่อใน ลงทุนอย่าง ... วอร์เรน บัฟเฟตต์ ที่ผมแปล

ช่วงเย็น Berkshire จะเลี้ยงบาบีคิวที่ Nebraska Furniture Mart ครับ ร้านนี้ใหญ่มาก ขายโซฟา, โต๊ะ, เตียง, ที่นอน และของตกแต่งบ้านเยอะแยะไปหมด แยกออกมาอีกอาคารหนึ่งก็จะขายอุปกรณ์อิเล็กทรอนิกส์, โทรศัพท์, ทีวี, ซีดี เยอะแยะไปหมดอีกเหมือนกัน

วันสุดท้ายของ Berkshire weekend จัดขึ้นที่ Borsheim s เป็น Shopping day ของผู้ถือหุ้น ไม่มีอะไรมากก็เหมือนวันแรกครับ เพียงแต่มีเวลามากขึ้นอีก ภายนอกอาคารก็จะมีแชมป์หมากรุกมาเล่นหมากรุกกับผู้ถือหุ้นครับ

WEB

โพสต์ที่ 8

เรื่องราวก็มีอยู่เท่านี้ครับ ถามว่าคุ้มมั๊ย ผมว่า ครั้งหนึ่งในชีวิตของคนบ้า Buffett นะครับ คงไม่ต่างจากคนที่อยากไปดูฟุตบอลโลกที่สนาม หรือคนที่อยากไปดูคอนเสิร์ตที่เมืองนอก คนที่ไปดูฟุตบอลหลาย ๆ คนก็ไม่ได้เป็นนักฟุตบอล แต่เราเป็นนักลงทุนด้วย การไปครั้งนี้ ผมจึงพูดได้ว่า เป็นความทรงจำที่มีค่าทีเดียว ถามว่าปีหน้าไปอีกมั๊ย :?: :?: :?:

ภาพประจำตัวสมาชิก
ครรชิต ไพศาล
ผู้ติดตาม: 53

โพสต์ที่ 9

ขอขอบคุณ คุณ WEB

ที่นำประสบการณ์ การไปประชุม Berkshire มาเล่าให้ฟัง ครับ

อ้อ... ผมเพิ่งรู้จักชื่อนามสกุล จริงๆของ
ของคุณ WEB จากปกหนังสือ ลงทุนอย่าง ... วอร์เรน บัฟเฟตต์ นี้เอง

ผมอ่านหนังสือนี้ นี้เอง
ที่ทำให้ผมเกิดแรงบันดาลใจที่จะรวบรวม
ประวัติ งบดุลของทุกบริษัทในตลาดหลักทรัพย์ ย้อนหลัง
แล้วคำนวณอัตราส่วนทางการเงิน ต่างๆ
เป็นแฟ้มข้อมูล EPS12YEAR.ZIP ไว้แจกให้เพื่อนๆ
ความสุขอื่น ยิ่งกว่าความสงบใจไม่มี นตฺถิ สนฺติ ปรํ สุขํ
หัดเล่น Facebook กะเขาบ้างแล้วนะครับ ใช้ชื่อ Kanchit Paisan ครับ
Facebook เพจ Eps16year Settrade Set ตลาดหลักทรัพย์ งบดุล ปันผล อัตราส่วนการเงิน กราฟ
Google เพจ kanchitpaisan
Google+ KANCHIT PAISAN
jaychou
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 10

:bow:
ลูกอิสาน
ผู้ติดตาม: 885

โพสต์ที่ 11

ขอบคุณมากครับคุณเวป
อ่านแล้วสนุกและให้ข้อคิดที่ดีมากๆครับ
อ่านดูแล้ว คนที่นั้นให้เกียรติ Buffet มากทีเดียวครับ :o
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
Jeng
ผู้ติดตาม: 29

โพสต์ที่ 12

อยากไปมากครับ ถ้ามีโอกาส
JL
Verified User
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 13

ปีนี้หุ้นเบอร์กไชร์ ให้ผลตอบแทนเท่าไหร่ PE PB ROE เท่าไหร่ครับ
kotaro
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 40

โพสต์ที่ 14

อิจฉาคุณ WEB มากๆครับ
“Laughter is timeless. Imagination has no age. And dreams are forever.” ― Walt Disney Company
miracle
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 15

อ่านแล้วรู้สึกถึงความยิ่งใหญ่ในการประชุมเลย
ในเมืองไทยมีบริษัทไหนหรือการประชุมครั้งนั้นใหญ่ได้ขนาดนั้น

แต่อยากจะรู้ว่า ปีนี้วอเรนต์ มองการลงทุนเป็นไง
เพราะแต่ละปีวอเรนต์จะมองไม่เหมือนกัน
:)
ต.หยวนเปียว
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 16

ขอบคุณครับคุณWEB :D
==หากบริษัทไม่ได้อยู่ในตลาดฯ หุ้นยังน่าซื้อหรือไม่ ==
thanwa
ผู้ติดตาม: 20

โพสต์ที่ 17

ขอบคุณครับคุณ WEB
ต้องบอกว่าเป็นแฟนพันธุ์แท้จริงๆ

ตอนนี้หุ้นอยู่ราคา 84,000 USD
อิจฉาคุณ WEB จิน จิน :wink:
โป้ง

โพสต์ที่ 18

84,000 USD * 39 = 3,276,000 บาท

นี่แค่ 1 หุ้นนะ คุณ web มีกี่หุ้นครับ 8)
งด เลิก เสพ สุรา บุหรี่ วันนี้ เพื่อชีวิตที่ดีของท่าน
meesleep

โพสต์ที่ 19

ขอบคุณจริงๆที่ให้ข้อมูลครับ
แค่ได้ฟังก็รู้สึกว่าโชคดีแล้ว
มือใหม่อยากขอความกรุณาจากผู้มีประสบการณ์ครับ
Mon money
ผู้ติดตาม: 27

โพสต์ที่ 20

น่าอิจฉาสุดๆ ปีหน้าขอตามตูดไปด้วยนะ :B
เป็นบุญหนักหนาเหลือเกินที่ได้เกิดมาเป็นคนไทย เป็นคนไทยของพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวภูมิพลอดุลยเดชฯ
Glorious Graham

โพสต์ที่ 21

เยี่ยมมากครับพี่ แค่ได้อ่านก็จินตนาการไปได้ไกลเลย
ชีวิตผมคงไม่อาจได้เห็นบัฟเฟต กับ มังเกอร์ตัวจริงแน่
ตอนนี้ตั้งเป้าไว้ ขอตามรอยบัฟเฟตด้วยการไปเรียนที่Columbia Uแทน :B
ปลูกดอกไม้ เด็ดวัชพืช
xylene

โพสต์ที่ 22

อยากให้คุณ web เล่าให้ฟังหน่อย ฃื้อหุ้น berkshire ด้วยวิธีใด คือผมอยากฃื้อบ้าง
harry

โพสต์ที่ 23

น่าจะมีแข่ง แฟนพันธุ์แท้ วอเรน บัฟเฟตต์ เมืองไทยนะ

คุณ web ต้องได้แน่ๆเลย :bow:
Expecto Patronum!!!!!!
Dech
ผู้ติดตาม: 145

โพสต์ที่ 24

ขอบคุณครับ
สีลํ พลํ อปฺปฏิมํ สีลํ อาวุธมุตฺตมํ
สีลํ อาภรณํ เสฏฺฐํ สีลํ กวจมพฺภุตํ
ศีลเป็นกำลังไม่มีที่เปรียบ ศีลเป็นอาวุธสูงสุด
ศีลเป็นเครื่องประดับอย่างประเสริฐสุด ศีลเป็นเกราะอย่างอัศจรรย์
Dr.T

โพสต์ที่ 25

xylene เขียน:อยากให้คุณ web เล่าให้ฟังหน่อย ฃื้อหุ้น berkshire ด้วยวิธีใด คือผมอยากฃื้อบ้าง
http://thaivi.com/webboard/viewtopic.ph ... ght=#85201
มนุษย์เห่อลูก :lol:
http://tyakon.multiply.com
Stock Broker

โพสต์ที่ 26

harry เขียน:น่าจะมีแข่ง แฟนพันธุ์แท้ วอเรน บัฟเฟตต์ เมืองไทยนะ

คุณ web ต้องได้แน่ๆเลย :bow:
รายการคืนนั้นคงเป็นคืนที่เรตติ้งต่ำที่สุดเป็นประวัติศาสตร์แน่นอน

** ปัจจุบันมีบัญชีซื้อขายหลักทรัพย์ประมาณ 3-5 แสนบัญชี (คร่าวๆ นะครับ) ซึ่งไม่รู้ว่าหักกรณีที่ชื่อเดียวกันแต่เปิดบัญชีไว้หลายโบรกรึเปล่า พอหักบัญชีที่ inactive ออกไปเหลือไม่เกิน 1-2 แสนบัญชี ในนี้เป็นนักเก็งกำไรซะ 80-90% เหลือคนลงทุนอยู่ประมาณสัก 2-3 หมื่นคน ในนี้อาจติดธุระไม่ได้ดูหรือไม่ทราบว่ามีรายการอีกสักครึ่งนึง

สรุปแล้วเหลือคนรอดูทั้งประเทศแค่ 1-2 หมื่นคน!!! :shock: **
bank_kriss

โพสต์ที่ 27

ขอบคุณครับคุณWEBที่เล่าประสบการณ์ดีๆ
dr_norr

โพสต์ที่ 28

อยากไปมั่ง...1 หุ้น นี่ ก็อาการหนักแล้ว.......หลายล้าน :lol:
แมงเม่าวันนี้ จะตัวใหญ่ขึ้นในวันหน้า
DIYB

โพสต์ที่ 29

ขอบคุณมากครับ นับถือๆ :bow:
yoyo
ผู้ติดตาม: 159

โพสต์ที่ 30

อ่านสนุกจังเลยครับ
เห็นแล้วจะมีโอกาสไปบ้างสักครั้งในชีวิต
ลุงบัฟเฟตตต์ครับ ... ขอให้อายุยืนนะครับ รอผมก่อน
การลงทุนที่มีค่าที่สุด คือการลงทุนในความรู้
http://www.yoyoway.com