รบกวนถามพี่ๆ Mon money, chatchai, ลูกอีสาน และท่านอื่นๆคับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ลูกอิสาน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 922

รบกวนถามพี่ๆ Mon money, chatchai, ลูกอีสาน และท่านอื่นๆคับ

โพสต์ที่ 31

[quote="icque"]โดยส่วนตัวแล้วผมไม่ค่อยที่จะแคร์อะไรซักเท่าไร
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
Radio
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 32

ผมเห็นด้วยกับคุณ คนขายของ  ถ้าคนอยู่ในตลาดหุ้นมานานๆ เคยผ่านวิกฤต
มาหลายๆหนย่อมมีความกลัว  ผมเล่นหุ้นมาตั้งแต่ปี 33 ผ่านวิกฤตมาหลาย
ครั้งจึงกลัวค่อนข้างฝังใจ  ช่วงหลังปี 40 หุ้นเป็นขาขึ้นตลอด VI จะไม่
ขาดทุน  แต่ก็ไว้ใจไม่ได้  คังนั้นหาอาชีพอะไรทำเผื่อไว้ดีกว่าจะคิดลงทุนใน
หุ้นเพียงอย่างเดียวเพื่อความไม่ประมาท
  ปล. ตลาดหุ้นเมืองไทยไม่เหมือนของอเมริกา  บริษัทของอเมริกาสามารถ
ขยายตัวไม่ได้เรื่อยๆไปทั่วโลก แต่บริษัทของไทยไม่มีศักยภาพขนาดนั้น
วอร์เรน บัฟเฟร์ จึงสามารถถือหุ้นไปได้ 20-30 ปี ปล่อยให้มันโตไปเรื่อยๆ
ภาพประจำตัวสมาชิก
conseto

โพสต์ที่ 33

ผมยื่นใบลาออกแล้ว เบื่องาน เบื่อหัวหน้า คิดอยู่ประมาณ 8 เดือน คงได้ออกมาเต็มตัว
ถ้าเลวร้ายสุด ๆ ไปไม่รอด ก็คงหางานใหม่
ถ้าไปได้ดีก็คงเจริญรอยตาม คุณลูกอิสานครับ :D
ทำ..เพื่อไม่ต้องทำ
...
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 34

อีกหนึ่งกระทู้คุณค่า  :D
แมงเม่าบินเข้ากลางใจ
dikdik

โพสต์ที่ 35

เห็นเพื่อนๆคุยกันเรื่องรายได้  ผมขอคุยเรื่องรายจ่ายบ้างนะ  และอยากชวนเพื่อนๆมาแชร์เรื่องรายจ่ายด้วย  ถ้าเราลดรายจ่ายได้มาก  โอกาสที่เราจะทำให้รายได้มากกว่ารายจ่ายเป็นจำนวน 200 เท่า หรือมากกว่าก็จะง่ายขึ้น

ปัจจุบันผมเองก็มีพอร์ตขนาดเกิน 200 เท่าของรายจ่ายแล้ว  แต่ผมว่าส่วนนึงเป็นเพราะผมพยายามลดรายจ่ายลง  หรือควบคุมไม่ให้มันมากขึ้นตามเงินเฟ้อ  คือลดการบริโภคลง  ซึ่งผมเชื่อว่าเพื่อนๆน่าจะทำได้กันทุกคน  บางคนอาจทำได้น้อย  บางคนอาจทำได้มาก  ตัวผมเองปกติก็ใช้วิธีควบคุมรายจ่ายไม่ให้เพิ่มขึ้น  แต่ตอนนี้มีความคิดที่จะลดรายจ่ายลงเพื่อสวนกระแสเงินเฟ้อ  สนุกดี  และคิดให้สนุกว่ามาท้าท้ายความสามารถดูซิว่า ผมจะสามารถมีความสุขเท่าเดิมโดยลดรายจ่ายต่อเดือนให้ลดลง10% ได้หรือไม่  อยากชวนเพื่อนๆมาช่วยกันเสนอวิธีลดรายจ่าย  แล้วมาแชร์กัน

สิ่งแรกที่ผมทำได้เลยคือประหยัดน้ำมัน  เดือนนี้ผมเชื่อเลยว่าผมลดค่าน้ำมันลงได้เกิน 10% แน่ เพราะผมขับน้อยลง  และขับไม่เกิน 80  ไม่จำเป็นผมไม่ใช้รถ  วางแผนการเดินทางทุกครั้ง  พักผ่อนใกล้บ้าน

สอง กินให้ถูกลงครับ  ปัจจุบันผมดื่มเบียร์น้อยลงมาก  เมื่อก่อนเกือบทุกวัน  เดี๋ยวนี้อาทิตย์ละครั้ง  ผมสามารถหยุดกินได้  ดีต่อสุขภาพอีกต่างหาก  กินอาหารทีดีต่อสุขภาพ  ซึ่งราคามักถูกกว่าอาหารขยะ  เลือกผักผลไม้ที่มีราคาถูกกว่าบริโภค

สาม ประหยัดการใช้สินค้าโภคภัณฑ์ทุกชนิด  ผมมีความรู้สึกว่าผมใช้น้ำยาล้างจาน  ผงซักฟอก  ไฟฟ้า  น้ำประปา อื่นๆ เปลือง  ผมก็ใช้น้อยลง  ขี้เกียจมากขึ้น  เช่นไม่ล้างรถ ( แหะๆ อันนี้ทำมานานมากแล้ว  ตั้งแต่ซื้อรถมาเลย  เห่ออยู่ไม่ถึงเดือน ) ล้างจาน ซักผ้า พร้อมกันเยอะๆ

คงมีอะไรอีกหลายอย่างที่ผมยังประหยัดได้อีก  และรู้สึกสนุกในการทำ  แต่ผมไม่ได้ชวนภรรยาผมทำด้วยหรอกนะ  แต่เขาเห็นผมทำ  เขาก็ทำด้วย  เขารักผมเท่าๆกับที่ผมรักเขาแหล่ะ  เพื่อนๆมีประสบการณ์หรือวิธีประหยัดอะไร  ช่วยแนะนำด้วย  ช่วงนี้ผมรู้สึกสนุกกับการประหยัดอยู่  เดี๋ยวความรู้สึกนี้มันจะหายไป  ผมมีความเชื่อว่าความสุขเป็นเรื่องปรุงแต่ง  ถ้าไม่ใช่ความประทับใจ  วันเดียวก็ลืมแล้ว

ส่วนเรื่องเศรษฐกิจผมไม่ค่อยกังวลนัก  ที่ผมกังวลคือความเครียดของผู้คนในสังคมมากกว่า  ปัญหาสังคมน่าจะมากขึ้น  เพื่อนๆที่ลงทุนในหุ้น  ถ้าเป็นบริษัทที่ดีมีความแข็งแกร่ง  ไม่ต้องกลัวหรอกครับ  ตราบใดที่ประชากรไทยหรือโลกไม่ลดจำนวนลง  เดี๋ยวเศรษฐกิจก็ต้องฟื้นวันยังค่ำ  กิเลสเป็นสัญชาตญานของคน  ความอยากได้อยากมีจะยังคงมีอยู่ตลอดไป  เศรษฐกิจก็ต้องดำเนินต่อไป  สิ่งที่เราควบคุมได้คือตัวเราเอง
samahara

โพสต์ที่ 36

คำพูดพูดพี่ dikdik ตรงใจผมมากเลย มองตัวเราก่อนครับ..กำลังพยายามลดเบียร์เหมือนกัน..แถมยังกำลังหางานใหม่ใกล้ๆบ้าน..แล้วจะขี่จักรยานไปทำงานแทน..ได้ทั้งขึ้น ทั้งล่องครับ..
บุคคลผู้มีปัญญารู้จักใคร่ครวญ ย่อมตั้งตนได้ด้วยทรัพย์อันเป็นต้นทุน แม้มีประมาณน้อย เหมือนคนก่อไฟกองน้อย ให้เป็นกองใหญ่
conseto

โพสต์ที่ 37

ผมจะลดการใช้แทกซี่จากอาทิตย์ละ 5 ครั้ง เหลือ 2 ครั้ง ลดการใช้มอเตอร์ไซค์รับจ้าง ถ้าวันไหนไม่รีบ เปลี่ยนเป็นเดินแทน ถือว่าเป็นการออกกำลังกายในตัว  :P
ทำ..เพื่อไม่ต้องทำ
Hwamei
ผู้ติดตาม: 10

โพสต์ที่ 38

เป็น แนวคิดที่ดีครับ มอง ด้านลดค่าใช้จ่ายบ้าง นอกจากเพิ่มรายได้ อย่างเดียว  แต่ของผม ไม่รู้จะลดอะไรแล้ว ตัวเองก็ประหยัดที่สุดแล้ว ค่าใช้จ่ายส่วนใหญ่ก็หนักไป ทางลูก 2 คน
TPH

โพสต์ที่ 39

ขอบคุณทุกท่านที่มาร่วมแชร์ประสบการณ์ ผมเองก็ตั้งเป้าหมายการลงทุนว่าปันผลที่ได้รับสามารถเลี้ยงตัวเองได้ ประมาณการขนาดของพอร์ทที่ 24 ล้านบาท :shock:
ตอนนี้เพิ่งจะเริ่มเกือบจะครบปีแล้ว ขนาดพอร์ทยังประมาณ 100,000 บาทนิด ๆ แล้วไม่รู้เมื่อไหร่จะมีอิสระทางการเงินซะที  :roll:
ตอนนี้ก็มีความสุขกับการทำงานไป เก็บเงินมาลงทุนไปก่อน :lol: