พี่ๆเพื่อนๆมีเทคนิคในการวิเคราะห์ตัวผู้บริหารอย่างไรบ้างครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
BoatAttasit
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

พี่ๆเพื่อนๆมีเทคนิคในการวิเคราะห์ตัวผู้บริหารอย่างไรบ้างครับ

โพสต์ที่ 1

ผมว่าการวิเคราะห์ตัวผู้บริหารนี้น่าจะเป็นอะไรที่ยากพอสมควรเลย เพราะบางบริษัทผู้บริหารก็ไม่ออกสื่อ oppday ก็ไม่ไป

เลยอยากจะให้พี่ๆช่วยแชร์ไอเดียหน่อยครับ ว่าเราจะวิเคราะห์ตัวผู้บริหารได้อย่างไรกัน
nath_pit

Re: พี่ๆเพื่อนๆมีเทคนิคในการวิเคราะห์ตัวผู้บริหารอย่างไรบ้าง

โพสต์ที่ 2

ออกตัวก่อนว่าไม่ค่อยเก่งเท่าไหร่นะครับ โดยส่วนตัวก็จะดูข่าว ย้อนหลัง ว่า 1. การประมาณการ ที่ผู้บริหารคาดการล่วงหน้า ทำได้แค่ไหน บางครั้งถ้าย้อนดูมากพอ ก็จะรู้ว่า ผู้บริหารบางคนมองโลกในแง่ดีเกินไป(เสมอ) เช่น ถ้าเป็น คนนี้พูดว่า ยอดขายปีนี้ น่าจะทำได้ 100 ล้าน แสดงว่า น้อยกว่านั้นแน่ น่าจะ 70-80 จากเท่าที่ผ่านๆมา ( ไม่ได้แปลว่า โกหกนะครับ เพียงแต่อาจตั้ง target ไว้สูงเกินไปหน่อยเสมอ) / บางคนมักให้สัมภาษณ์แบบ conservative เสมอ คือตั้งเป้าต่ำไว้ก่อน แต่พอ ออกมาจริง เลย target อยู่บ่อย / อีกแบบคือหลอกกันเห็นๆ ให้ข่าวลวง ขายฝัน เพื่อจุดประสงค์บางอย่าง 2. รายงานการซื้อขายหุ้น ของผู้บริหาร เคยอ่านมาว่าผู้บริหารที่ดี ไม่ควรซื้อขายหุ้นบ่อยๆ ถ้าซื้ออย่างเดียวนี่ แสดงให้เห็นถึงความมั่นใจ ของตัวเอง และบริษัท แต่ ผบห บางคน กลับใช้ข้อมูล inside หรือบางครั้ง ตั้งใจทำให้มีข้อมูล inside เช่น การบันทึกหนี้สูญ, ตั้งสำรอง, การด้อยค่าของสินทรัพย์, ขาดทุนอัตราแลกเปลี่ยน etc มาประกอบในการซื้อขาย เช่น งบ q นี้แย่(หรือตั้งใจให้ดูแย่ จากการตั้งสำรองนู่นนี่) ก็ชิงขายออกมา พองบออก หุ้นตก ก็เข้าไปเก็บ แล้วทำงบ q ต่อๆไปให้ดี หุ้นขึ้น ก็ขาย แบบนี้มีจริงๆครับ บางครั้งเล่นกันทั้งครอบครัว ผบห.เลยทีเดียว อันนี้เป็นมุมมองเรื่อย ธรรมาภิบาลโดยส่วนตัวอะครับ
pullmeunder

Re: พี่ๆเพื่อนๆมีเทคนิคในการวิเคราะห์ตัวผู้บริหารอย่างไรบ้าง

โพสต์ที่ 3

เป็นผู้บริหารที่ซื่อสัตย์ และเห็นผลประโยชน์ของผู้ถือหุ้นรายย่อยด้วย
ภาพประจำตัวสมาชิก
Nevercry.boy
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 22

โพสต์ที่ 4

ผมชอบแบบนี้นะครับ

1. ผบห ของธุรกิจที่เป็นลักษณะสืบทอดหรือเป็นเจ้าของด้วย มีแชร์ค่อนข้างสูงมีชีวิตและอนาคตของตระกูลผูกกับบริษัท

2. ในกรณีที่เป็น corporate ผมชอบกิจการที่มี discipline สูง เช่นหากทำผิด ผบห พร้อมจะคว้านท้องทำฮาราคีรีเลย

3. ไม่ชอบเลย ผบห ที่ชอบออกสื่อ ส่วนมากสร้างภาพ
เด็กผู้ชายไม่ร้องไห้
http://nevercry-boy.blogspot.com/
leaderinshadow
ผู้ติดตาม: 22

โพสต์ที่ 5

ดูคำพูดและผลลัพธ์ครับ

ดูปัจจุบัน และอดีต
ถ้ามักจะทำได้ตามที่พูด ก็ให้ credit
บางคนพูดไปแล้วทำไม่ค่อยได้ จะหาร 2 หาร 3 จากคำพูดครับ
BoatAttasit

โพสต์ที่ 6

ขอบคุณครับ :)
Plant

โพสต์ที่ 7

อ่านรายงานการประชุมย้อนหลัง แล้วดูการตอบข้อซักถามของผู้ถือหุ้นครับ
ตอนนี้ผมกำลังฝึกทำแบบนี้อยู่เหมือนกันครับ แต่บางบริษัทก็ไม่มีผู้ถือหุ้น
ซักถามเลย เหอๆๆ....^^)
Jonathan_Seagull
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 8

ศิลปะในการดูคน ยากเหมือนกันครับ ..หลักๆ คงดูเปรียบเทียบย้อนหลัง
ระหว่างสิ่งที่ผู้บริหารพูด กับสิ่งที่ทำ และผลลัพธ์ที่ออกมา

ที่จริงผมจะชอบอ่านสาส์นจากกรรมการบริหาร ในรายงานประจำปีมาก
เพราะมันเป็นเหมือนการสรุปและแสดงวิสัยทัศน์ของผู้บริหาร ต่อผู้ถือหุ้นกลายๆ
ผมคิดว่ามันสะท้อนบุคลิกผู้บริหารได้ระดับหนึ่ง บางทีก็ใช้เซ้นส์ในการตัดสินใจพอควร

แต่ในหลายๆ บริษัทที่อ่านมา ผมประทับใจสาส์น จากคุณ วิน วิริยประไพกิจ ของSSI มากที่สุด

ปล.ไม่เกี่ยวกับตัวธุรกิจ หรือตัวหุ้นนะครับ :D
raynus

โพสต์ที่ 9

1. ชอบธุรกิจที่ ผบห ถือหุ้นด้วยเยอะๆครับ หรือ เป็นธุรกิจประจำตระกูล(เหมือนพี่ nervercry ว่า)

2. ผบห และ คณะกรรมการแทบจะไม่ซื้อขายหุ้นเลย ตัดปัญหา insider ทิ้งไปได้เยอะ

3. ดูว่า พูดแล้วทำได้หรือเปล่าด้วย ถ้าทำไม่ได้แล้วยอมรับผิด + ชี้แจงยังไงนะครับ

อย่างเช่นเวลาผลประกอบการออกมาผิดปกติ มีการทำรายงานชี้แจง ผถห เป็น 20-30 หน้า อย่างนี้ผ่านครับ

(บาง บริษัท มีแค่ชี้แจง 2-3 บรรทัด )

4. เวลาบริษัท มีปัญหา ผม "ชอบ" ที่จะให้ ผบห ออกสื่อนะครับ

มาอธิบายสถานการณ์ว่าเกิดอะไรขึ้น แก้ไขถึงไหนแล้ว

เหมือนเป็นการออกหน้า แสดงความรับผิดชอบในการแก้ไข

แทนที่จะอธิบายในข่าวของตลาด 2-3 บรรทัดแล้วเก็บตัวเงียบไปเลยนะครับ

:mrgreen:
สายปันผลครับ

รูปภาพ
niran

โพสต์ที่ 10

บริษัทที่ผู้บริหารเทรดหุ้นบ่อยๆ ถือเป็นการหากินกับ insider information วันๆตาจ้องอยู่กับหน้าจอหุ้นแล้วจะเอาสมาธิที่ไหนไปบริหารบริษัท เจอบริษัทแบบนี้ก็ควรขายหุ้นออกไป
monsoon
ผู้ติดตาม: 36

โพสต์ที่ 11

ดูแววตาแห่งความมุ่งมั่น ดูคำพูดที่จริงใจจริงจัง จะให้ดีก็กลับไปค้นดูในอดีตเทียบกับคำพูดของเค้าว่าเหมือนกันซักกี่มากน้อย มีข่าวฉาวอะไรรึเปล่า ดูว่าเค้ารู้เค้าเข้าใจธุรกิจที่ทำมากน้อยแค่ไหน ลึกซึ้งแค่ไหน เข้าใจคู่แข่งไหม บ้างานมากไหม จะให้ดีก็ลองสืบทางลึกในบริษัทดูว่าพนักงานส่วนมากคิดกับผบห.อย่างไร วัฒนธรรมในการทำงานเป็นอย่างไร นอกจากนั้นก็ดูว่าผบห.มีวิสัยทัศน์กว้างไกลเพียงใด รับฟังความคิดเห็นและดูแลรายย่อยดีมากไหม ที่ผมใช้ก็ประมาณนี้ครับ (ตามสูตร..เก่ง ขยัน ซื่อสัตย์ จริงใจ)

จะให้ดี เราก็ควรจะมีโอกาสคุยกับผู้บริหารโดยตรง ก็น่าจะพอวิเคราะห์อะไรคร่าวๆได้บ้างแล้วครับ ^ ^
เรียนรู้และเข้าใจ คุณค่าที่แท้จริงของสรรพสิ่ง...
canuseeme

โพสต์ที่ 12

ว่าจะเข้ามาแชร์ ก็ ตั้งหลายครังวันนี้ได้โอกาสผม ก็ต้องขอเริ่มจาก
เมื่อเราได้หุ้น ที่พอจะมีเงือ่นไขเป็นหุ้นเทพแล้ว ก่อนนะครับ
(ซึ่งไอ้ตรงเงื่อนไขหุ้นเทพ นี่ก็มากันหลายทาง ตัวเลขต่างๆดี มีการแสดงออกดี มีแนวโน้มอุตาสาหกรรมดี ฯ )
เมื่อได้รายชื่อหุ้นนั้นมา
1.ผมก็จะมาเริ่มที่ opp day
http://www.set.or.th/set/oppdaybyperiod ... country=TH
โดยมีเงื่อนไขดังนี้
1.1 ไม่เคยมา opp day เลย---- หุ้นเทพแค่ไหนก็ ไม่มีวันซื้อครับ
(ใช้เหตุผลที่ว่า หุ้นคุณดีจริง คุณต้องกล้านำเสนอสิ ถ้าอ้างว่าหุ้นดีแต่เจ้าของ ขอเก็บไว้เอง จะเอาเข้าตลาดทำไม ต่อให้มีเหตุผลในการเอาเข้าตลาดที่ดี แต่ คุณคิดรึว่า เจ้าของหุ้นยังงี้ จะไม่ใช่พวกปู่โสมเฝ้าทรัพย์)
1.2 เคยออก บ้าง---- อันนี้ก็ต้องไปหาดูvdo จากประชุมผู้ถือหุ้นเพิ่มด้วย ยังอยู่ในลิสต์อยู่
1.3 ออกตลอด ------ อันนี้เยี่ยมเลย ถ้าบริษัทใหญ่ออกตลอด ก็ สมควร เพราะเขามีแผนก นักลงทุนคงว่าง พอ แต่ถ้าบริษัทเล็กแต่ออกตลอด อันนี้ก็น่าสงสัย

หุ้นจะยังอยู่ในลิสต์ ถ้าเข้าเงื่อนไข 1.2 แล 1.3
ผมให้ความสำคัญกับตรงจุดนี้มาก เพราะ เราจำเป็นต้องเห็หน้าค่าตา ผู้นำบริษัท ให้ได้อันนี้จำเป็นมากกก
ตะก่อนจะไปเน้นเรื่อง การรับปากตอนต้นปี แล้วมาดู ว่าปลายปี ตรงกับ ที่เคยพูดมั๊ย ปัจจุบันผมยังให้ความสำคัญกับเรื่องนี้อยู่แต่น้อยลง

ผมมาให้ความสำคัญกับผู้นำบริษัทมากขึ้นในเรื่องการพูดจา การตอบคำถาม การนำเสนอ การเว้นวรรคคำพูด ทัศนคติต่อเหตุการณ์รอบตัว

ก็ประมาณ นี้ละครับ
ปัญญาไม่มีในผู้ไม่พิจารณา

There is no fate but what we make

https://www.facebook.com/pages/คัดหุ้นซวย
NewScurve
ผู้ติดตาม: 6

Re: พี่ๆเพื่อนๆมีเทคนิคในการวิเคราะห์ตัวผู้บริหารอย่างไรบ้างครับ

โพสต์ที่ 13

จบที่งบการเงินครับ ทุกสิ่งที่ทำส่งผลเป็นรายงาน งบต้องดี
ส่วน md&a ต้องจริงใจเปิดเผยข้อมูลด้วย อ่านแล้วครบๆ
ตอบข้อสงสัยต่างๆ ที่ในงบไม่มี ถ้ามีรูปแบบผิดจาก q ก่อนๆ
ต้องตามว่าอะไรที่เขาปิดไม่พูดถึง หรือ เปิดเพิ่มแสดงถึงพัฒนาการใหม่ๆ
เงินจะเป็นของเรา ก็ต่อเมื่อใช้มัน
Good company + Good stock = Good investment
โพสต์โพสต์