สอบถามวิธีการเก็บงบ รายไตรมาส

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
Auggie
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 2

สอบถามวิธีการเก็บงบ รายไตรมาส

โพสต์ที่ 1

สอบถามเป็นไอเดียครับ ว่าเพื่อนๆ มีวิธีการบันทึกงบอย่างไรครับ เวลาไตรมาสหนึ่งเขาออกงบมา (ในกรณีที่ไม่ได้ลงทุนเต็มเวลา)
1. ลอกเก็บไว้ทั้งหมดแล้วบันทึกลง excel ทุกบรรทัดลอกมาเลย
2. แปลงตารางออกมาเป็นงบอย่างย่อ แต่ใส่เฉพาะตัวที่มีนัยสำคัญ เช่นบริษัทนี้ มีค่าใช้จ่ายตัวนี้มีนัยยะ บันทึกเฉพาะตัวนี้จะได้ไม่ลืมสังเกตุในทุกไตรมาส
3. ไม่บันทึกเลย อยากดูเมื่อไร ก็ไปดู setsmart (มีโอกาสไหมครับ ที่ setsmart จะผิด ผมเจอ ยอดบางตัวไม่มี แต่ยอดรวมตรง

ผมไม่แน่ใจว่าวิธีการไหนน่าจะเหมาะสมสุดครับ ผมอ่านจากหลายคน บางคนไปเอาที่ setsmart บางคนดึงจากของพี่ครรชิต ผมลองคิดเองสมมติเรามี wishlist อยู่สัก 20 บริษัท ถ้าเราบันทึกเต็มๆ มันจะใช้เวลาพอควรอยู่ กลายเป็นว่าเวลาส่วนใหญ่บันทึกงบซื่ง ใน setsmart ก็มีอยู่แล้ว หรือที่เราบันทึกงบเองเพราะต้องการถอดยอดขายทีไม่ใช่ recurring ออกเท่านั้นครับ

ขอคำแนะนำด้วยครับ

ขอบคุณครับ
Stay Humble, Work Hard and be Kind ^^
Plant
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

Re: สอบถามวิธีการเก็บงบ รายไตรมาส

โพสต์ที่ 2

ของผมจะดูพวกหัวข้อหลักๆครับ เวลางบออกก็จะดูยอดขายกับกำไรเป็นปกติหรือเปล่า ถ้าไม่ปกติค่อย
ไปดูต่อว่าเกิดอะไรขึ้นครับ ถ้าพอมีเวลาก็มาดูงบดุล พวกสินค้าคงเหลือกับลูกหนี้ว่าเปลี่ยนแปลง
ไปยังไงบ้าง แล้วงบปีออกก็จะมาเน้นงบกระแสเงินสด เพื่อดูการได้-ใช้เงินทั้งปีอีกทีครับ...^^)
Plant
Verified User

Re: สอบถามวิธีการเก็บงบ รายไตรมาส

โพสต์ที่ 3

อ้อแต่ผม save งบเก็บไว้ในเครื่องทุกๆไตรมาสนะครับ เวลาสงสัยตัวเลขส่วนไหนขึ้นมา
จะได้ย้อนกลับมาหาดูได้ง่ายๆครับ...^^)
harikung
ผู้ติดตาม: 18

โพสต์ที่ 4

ผมลอกลงexcelไว้ทุกไตรมาสครับสำหรับงบกำไร-ขาดทุน ส่วนงบดุลกับกระแสเงินสดก็ลอกไว้เป็นรายปี งบก็saveเก็บไว้ทุกไตรมาสครับ
นักเลงคีย์บอร์ด4.0
mommy2010

โพสต์ที่ 5

ผมเองจะสร้าง folder รวมไฟล์ทุกๆไตรมาสไว้ แม้กระทั่งข่าวหรือข้อมูลที่เกี่ยวข้องไว้เป็นข้อมูลดิบ แล้วค่อยดูนำมาเขียนบนกระดาษ คร่าวๆ และเอาเฉพาะส่วนสำคัญๆ ไว้ในสมุดโน้ตอีกที เพราะบางทีเวลาคุยกับคนอื่นหรือเจอข้อคิดเห็นคนอื่นๆ แล้วมีข้อคิดเห็นนอกเหนือไปจากเรา ผมก็จะงง และกลับมาหาข้อมูลที่สงสัยไม่ได้ หรือบางครั้งกลับมาอ่านเก็บตก (บางช่วงอ่านไม่เข้าใจแล้วจะพลอยขี้เกียจอ่าน 55+)
b4solid
ผู้ติดตาม: 105

โพสต์ที่ 6

ของผมเอาก็อปลงในไฟล์ของตัวเองทุกไตรมาส สำหรับ บริษัทที่สนใจ ทำทั้ง 3 งบเลย
เพราะการเทียบทำได้สะดวกว่า ดูงบที่ละไตรมาส

นอกจากนี้ ถ้างบบริษัทมี รายการพิเศษบ่อยๆ เอามาเรียงใหม่ เช่น กำไรขั้นต้น กำไรการดำเนินงาน กำไรก่อนรายการพิเศษ ประมานนี้ ครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
vim
ผู้ติดตาม: 27

โพสต์ที่ 7

pedbombam เขียน:สอบถามเป็นไอเดียครับ ว่าเพื่อนๆ มีวิธีการบันทึกงบอย่างไรครับ เวลาไตรมาสหนึ่งเขาออกงบมา (ในกรณีที่ไม่ได้ลงทุนเต็มเวลา)
1. ลอกเก็บไว้ทั้งหมดแล้วบันทึกลง excel ทุกบรรทัดลอกมาเลย
2. แปลงตารางออกมาเป็นงบอย่างย่อ แต่ใส่เฉพาะตัวที่มีนัยสำคัญ เช่นบริษัทนี้ มีค่าใช้จ่ายตัวนี้มีนัยยะ บันทึกเฉพาะตัวนี้จะได้ไม่ลืมสังเกตุในทุกไตรมาส
3. ไม่บันทึกเลย อยากดูเมื่อไร ก็ไปดู setsmart (มีโอกาสไหมครับ ที่ setsmart จะผิด ผมเจอ ยอดบางตัวไม่มี แต่ยอดรวมตรง

ผมไม่แน่ใจว่าวิธีการไหนน่าจะเหมาะสมสุดครับ ผมอ่านจากหลายคน บางคนไปเอาที่ setsmart บางคนดึงจากของพี่ครรชิต ผมลองคิดเองสมมติเรามี wishlist อยู่สัก 20 บริษัท ถ้าเราบันทึกเต็มๆ มันจะใช้เวลาพอควรอยู่ กลายเป็นว่าเวลาส่วนใหญ่บันทึกงบซื่ง ใน setsmart ก็มีอยู่แล้ว หรือที่เราบันทึกงบเองเพราะต้องการถอดยอดขายทีไม่ใช่ recurring ออกเท่านั้นครับ

ขอคำแนะนำด้วยครับ

ขอบคุณครับ
สมัยก่อนทำแบบ 1. ครับ แต่หลังๆเริ่มขี้เกียจเพราะงบบริษัทที่เคยคุ้นๆอยู่แล้วออกมาไม่ค่อยผิดคาดเท่าไหร่ เลยทำแค่ 3.

มีวิธีหนึ่งที่ผมวางแผนจะทำ คือบันทึกข้อมูลงบรายไตรมาสลงในโฟลเดอร์หนึ่งเลย แล้วสร้างไฟล์ส่วนตัวของเรามาดึงตารางออกไปดู วิธีนี้จะได้ไม่ต้องเหนื่อยมาก แถมข้อมูลอยู่ครบครับ
Vi IMrovised
โพสต์โพสต์