Residual Income Model ?

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
pegaxus
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

วิธีการหามูลค่าวิธี Residual Inome Model เป็นอย่างไรครับ ผู้รู้โปรดอธิบายด้วยครับ ผมเพิ่งเห็นจาก Research ของ Broker นะครับ
Outside Investor
knim

โพสต์ที่ 2

ลองพิมพ์ "Residual Income Model " ใน Google ดูเลยครับจะโผล่ขึ้นมาเต็มเลย

หรือถ้าคุณสามารถโหลด Journal ได้ (เรียนมหาลัยอยู่) ก็เข้าไปโหลด
Feltham G. and Ohlson J. 1955, Valuation and Clean Surplus Accounting for Operating and Financial Activities, Contemporary Accounting Research.
จะเป็น paper ที่เข้าสร้าง Model นี่ขึ้นมาครับ

และ Francis J. and Olsson P, and Osward D. 2000, Comparing the Accuracy and Explainability of Dividend, Free Cash Flow, and Abnormal Earnings Equity Value Estimates. Journal of Accounting research
เป็น Paper ที่เค้าทำวิจัยความแม่นยำถูกต้องของแต่ละ Model ครับก็สรุปว่า Residual income Model มี Error น้อยกว่า DCF และ DDM (บางครั้งเค้าจะเรียก Residual income model ว่า Abnormal Earnings Model หรือไม่ก็ EBO Model)

ถ้าจะให้อธิบายเต็มๆ มันยาวทีเดียวครับ กลัวผิดด้วย เพราะรู้สึกว่ายังไม่มีการเรียนการสอน Model นี้ในไทยกันสักเท่าไหร่ครับ เลยไม่ชัวร์
Pallas
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 3

Residual Income (RI) หรือ Economic Profit คือมูลค่าสุทธิของบริษัทหลังหักต้นทุนของเงินทุนทั้งหมด (Equity Charge)แล้ว หรือ
RI = กำไรสุทธิ - ต้นทุนของเงินทุน
   = กำไรสุทธิ - (มูลค่าเงินทุน x ต้นทุนของเงินทุน)

วิธีนี้เป็นการแก้ไขความไม่ครบถ้วนของกำไรสุทธิในงบการเงินที่สุทธิเพียงแค่ต้นทุนของเงินกู้ (ดอกเบี้ยจ่าย) แต่ยังไม่ได้หักเอาค่าใช้จ่ายของทุน (หรือเรียกได้ว่า ผลตอบแทนที่คาดหวังของผู้ถือหุ้น)

มูลค่าของเงินทุน ก็คือ Book Value นั่นเองครับ

ต้นทุนของเงินทุน (Cost of Equity หรือ Re)  ส่วนใหญ่นักวิเคราะห์จะคำนวณมาจากทฤษฎี CAPM ที่ว่า Re = Rf + (Beta * Risk Premium)

รายละเอียดการคำนวณมีอีกเยอะ คงต้องลองไปค้นอ่านเองครับ
"As Above, So Below"
V_accy
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 4

อืม...
อ่านแล้วยัง งง แต่ก็กระตุ้นให้เกิดความอยากรู้
ขอบคุณครับ
pop007

โพสต์ที่ 5

จะลองเขียนให้เข้าใจง่ายๆดูนะครับ (ไม่รู้ว่าจะทำให้งงกว่าเดิมหรือเปล่า)
Model นี้ มีเเนวคิดว่ามูลค่าของส่วนของผู้ถือหุ้น(กองทรัพย์สินสุทธิ)จะขึ้นอยู่
กับความสามารถในการทำกำำไรที่กองทรัพย์สินสุทธินั้นทำให้ได้ในอนาคตเปรียบ
เทียบกับจำนวนที่เราคาดหวังหรือต้องการจากกองทรัพย์สินนั้น

มูลค่าส่วนแรกจะปักอยู่ที่มูลค่าตามบัญชีของส่วนของผู้ถือหุ้น จากนั้นจะดูว่า
มูลค่าที่เเท้จริงของส่วนของผู้ถือหุ้นนั้นควรจะมากกว่าหรือน้อยกว่ามูลค่าตาม บัญขีนี้ ด้วยการปรับจาก Residual earning  นั้นเอง หากกองทรัพย์สินสุทธิ (ส่วนของผู้ถือหุ้นตามบัญชี) คาดหมายว่าจะสามารถ สร้างผลตอบแทนได้ (วัดโดย ROE) เท่ากับที่เราต้องการ (Cost of Equity)  RI จะเท่ากับ 0 และมูลค่าที่เเท้จริงของทรัพย์สินสุทธินั้นจะเท่ากับมูลค่าตามบัญชีเอง

ดั้งนั้นมูลค่าที่เเ้ท้จริงของหุ้นตาม Model นี้จะเท่ากับ
 มูลค่าตามบํญชีของส่วนของผู้ถือหุ้น + มูลค่าปัจจุบันของ Residual Earning
ซึ่ง RI นี้เป็นได้ทั้ง + - หรือ 0
noooon010
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 6

^
^
อ่านแล้วน่าสนใจดีนะครับ
จะค่อยๆศีกษาเพิ่มเติมนะครับ  :D

ขอบคุณมากๆที่แนะนำครับผม
อย่าลืมให้เวลากับครอบครัว และสังคมรอบๆข้างของคุณนะครับ

มีสติ และมีความสุขกับการลงทุนนะครับผม

นักลงทุนที่เก่งที่สุดมิใช่คนที่ซื้อขายไวที่สุด
แต่คือคนที่นำสติกลับมาได้เร็วที่สุด
หลายครั้งส่งคำสั่งซื้อทางไปรษณีย์ได้ผลตอบแทนมากกว่าซื้อผ่านnetหากเราขาดสติ
sunrise
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 7

รู้สึกว่ายากจัง.... ใช้ง่ายๆดีกว่าหรือไม่น้า  :?:

คนเราชอบทำอะไรยากๆแต่ผมเห็นคนที่ประสบความสำเร็จมักจะเป็นคนคิดง่ายนะครับ  :idea:
การลงทุนคือความเสี่ยง
แต่ความเสี่ยงสูงคือ ไม่รุ้ว่าอะไรคือจุดชี้เป็นชี้ตายของบริษัท
ความเสียงสุงที่สุด คือ ไม่รู้ว่าเลยว่าตัวเองทำอะไรอยู่
โพสต์โพสต์