ถามเรื่องบ้่านที่น่าซื้อ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
Paul VI
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 69

โพสต์ที่ 31

บ้านผม ซื้อของ กลุ่ม รสา ตั้งแต่ยังไม่เข้าตลาดหุ้น

ใช้วัสดุดีมาก และคุ้มค่า เมื่อเทียบกับ โครงการ หรือขนาดบ้านที่เท่ากัน เช่น ของ แลนด์ หรือ แสน หรือ คิว

บริการหลังการขายก็ดีครับ

แต่เรื่อง หุ้น รสา นี่ผมไม่ได้ตามเลยนะครับ
กล้วยไม้ขาว
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 32

[quote="croyoty"][quote="SnATH"][quote="canuseeme"]
ส่วน P_
tycoon

โพสต์ที่ 33

Don't be too cynical.
What you get is what you've paid for, isn't it?
I think the person looking for PS will not has his eye for LH because of limiting purchasing power.
barcode

โพสต์ที่ 34

รสา น่าจะโอเค
ลองศึกษาของ Property Perfect ดูนะคะว่ามีคน complain มากไหม

ช่วงก่อนฟองสบู่แตก 2540
บ้านของ Property Perfect คุณภาพเยี่ยมกว่าเจ้าอื่นค่ะ
แต่ปัจจุบันไม่แน่ใจค่ะ ว่ายังดีเหมือนเดิมไหม

ไม่แนะนำเลยก็คือของ P_ ทั้งสองเจ้า
หรือ A_
ส่วน L_ ขึ้นกับโครงการค่ะ ว่าโครงการไหนได้ผู้รับเหมาดี คนซื้อก็โชคดีไป
Q_ ก็น่าจะคล้ายกัน
Croyoty
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 37

โพสต์ที่ 35

แล้วของ prin..ce ไม่เห็นมีใครพูดถึงเลย
momo29

โพสต์ที่ 36

เป็นคนชอบดูบ้าน ขนาดซื้อไปแล้วก็ยังชอบแอบไปดูว่าของ โครงการไหนเป็นไงมั่ง

ตอนที่ซื้อบ้าน เท่าที่ตระเวณดูชอบ ของ LH, SIRI ที่สุด คิดว่างานดูเรียบร้อยกว่ายี่ห้ออื่นๆ สรุปซื้อของ SIRI ไป แต่หลังๆ ได้เห็นของ QH รู้สึกว่าน่าสนใจมากครับ งานดูเรียบร้อย พื้นที่บ้านก็ค่อนข้างใหญ่ ถ้าเทียบกับ SIRI, LH ที่ราคาเดียวกัน ล่าสุดมีโอกาสได้ไปชมโครงการ คาซ่าวิลล์ ดูคุ้มมากเลยครับ และได้ไปดู ลัดดารมย์ด้วย ดูหรูหราดีครับ ห้องน้ำปูหินอ่อน ชั้นบน พื้นปาร์เก้ ไม้มะค่า มีเรือนรับรองด้วย โอ๊ย อยากได้ๆๆ

ยังคิดอยู่ว่า ถ้ามีตังค์ซื้ออีกหลัง จะไม่พลาด QH แน่ๆ  :D
Investing is most intelligent when it is most businesslike.

เว็บของผมครับ GRANDE ซื้อขายเพชร พลอย
Paul VI

โพสต์ที่ 37

[quote="momo29"]เป็นคนชอบดูบ้าน ขนาดซื้อไปแล้วก็ยังชอบแอบไปดูว่าของ โครงการไหนเป็นไงมั่ง

ตอนที่ซื้อบ้าน เท่าที่ตระเวณดูชอบ ของ LH, SIRI ที่สุด คิดว่างานดูเรียบร้อยกว่ายี่ห้ออื่นๆ สรุปซื้อของ SIRI ไป แต่หลังๆ ได้เห็นของ QH รู้สึกว่าน่าสนใจมากครับ งานดูเรียบร้อย พื้นที่บ้านก็ค่อนข้างใหญ่ ถ้าเทียบกับ SIRI, LH ที่ราคาเดียวกัน ล่าสุดมีโอกาสได้ไปชมโครงการ คาซ่าวิลล์ ดูคุ้มมากเลยครับ และได้ไปดู ลัดดารมย์ด้วย ดูหรูหราดีครับ ห้องน้ำปูหินอ่อน ชั้นบน พื้นปาร์เก้ ไม้มะค่า มีเรือนรับรองด้วย โอ๊ย อยากได้ๆๆ

ยังคิดอยู่ว่า ถ้ามีตังค์ซื้ออีกหลัง จะไม่พลาด QH แน่ๆ
momo29

โพสต์ที่ 38

โครงการไหนเหรอครับ คุณพอล มีรูปให้ชมบ้างมั้ยครับ ผมเป็นโรคจิต หน่อยๆ ชอบดูบ้านมากๆ เลย ไม่รู้เป็นไร แม่ด่าประจำ ว่าบ้านก็ซื้อไปแล้ว จะนั่งดู (หาพระแสงไรหว่า) ทำไม

Opp day Jubile คุณพอลไป รึป่าวครับ ??
Investing is most intelligent when it is most businesslike.

เว็บของผมครับ GRANDE ซื้อขายเพชร พลอย
Paul VI

โพสต์ที่ 39

momo29 เขียน:โครงการไหนเหรอครับ คุณพอล มีรูปให้ชมบ้างมั้ยครับ ผมเป็นโรคจิต หน่อยๆ ชอบดูบ้านมากๆ เลย ไม่รู้เป็นไร แม่ด่าประจำ ว่าบ้านก็ซื้อไปแล้ว จะนั่งดู (หาพระแสงไรหว่า) ทำไม

Opp day Jubile คุณพอลไป รึป่าวครับ ??

หมายถึง ของผม หรือ ของ ลัดดารมย์ ครับ :?:
momo29

โพสต์ที่ 40

ของคุณพอล น่ะครับ

Paul VI

โพสต์ที่ 41

momo29 เขียน:ของคุณพอล น่ะครับ
ผม PM ไปให้ละกันนะครับ
momo29

โพสต์ที่ 42

Paul VI เขียน:
momo29 เขียน:ของคุณพอล น่ะครับ
ขอบคุณครับ แค่อยากเห็นหน้าตาโครงการคร่าวๆ น่ะครับ :D

Croyoty

โพสต์ที่ 43

ขอด้วยได้ไหมครับ ขอบคุณมากครับ พี่พอล :wink:
canuseeme

โพสต์ที่ 44

ขอโม้ต่ออีกหน่อย

สร้างเองอย่าเลยครับ ต่อให้อยู่ในวงการจริงยังลำบากใจเลย

หรือถ้าจะเอาจริง ก็หาบริษัทใหญ่ๆหน่อยละกัน

ประมาณว่าเราคุยกับ นิติบุคคลครับ อย่าคุยกับช่าง และก็ดูสัญญาดีๆเพราะพวกนี้

มันเบิกเงินก่อนทำฮิ

ส่วนคุณภาพของบ้าน
P_
ไม่ต้องพูดถึงครับ เพื่อนผมมีทั้งคุมงานอยู่และลาออกมาแล้วก็เยอะ
บอกได้คำเดียวผมไม่ได้มั่วครับ

ส่วนคำสาบหลังบ้านนั้นยืนยันว่าไม่มีวันแก้ได้ครับ

อาจจะแก้ได้ตอนสร้างเสร็กแบบแรกๆเลย แบบไม่มีคนซื้ออะนะ

กระบวนงานของ P_  หรือรายละเอียดงาน ไม่ขอพูดครับเดี๋ยวโดนฟ้อง

พี่ชายผมก็ซื้อนะ บ้าน พฤ เนี่ย ตอนแรกผมยังคิดซื้อเลย

เพราะราคามันถูกครับ เมื่อเทียบกับเจ้าอื่นจะมีสู้เค้าได้ก็คง การเค**

ละมั้ง ราคาหุ้นมันสะท้อนประชากรที่มีรายได้น้อย-ปานกลางที่ไทยนี่ละครับ
และสะท้อนกลุ่มคน ยุคนั้นด้วยทีี่่ปัจุบันอายุ 25-35

ที่บอก L_ นี่เพราะไอ้เพื่อนคนเดิมนี่มันอยู่นี่ มาก่อนออกมาเจอ พฤ

ประมาณว่า QC ระดับโรงแรมนะครับพี่น้อง

ส่วนSC ผมมีหุ้นอยู่นั่นเอง อิอิ

สุดท้ายครับทางแก้พฤก  คือ ขายออกเมื่อราคาดี(หมายถึงบ้านนะ)
ปัญญาไม่มีในผู้ไม่พิจารณา

There is no fate but what we make

https://www.facebook.com/pages/คัดหุ้นซวย
Croyoty

โพสต์ที่ 45

บ้านแบรนด์อื่นๆ หรือของผู้ประกอบการอื่นก็ได้ ที่คุณภาพดีจริงๆ แต่บริษัทไม่ได้อยู่ในตลาดหุ้น มีอีกไหมคับ
picklife

โพสต์ที่ 46

croyoty เขียน:บ้านแบรนด์อื่นๆ หรือของผู้ประกอบการอื่นก็ได้ ที่คุณภาพดีจริงๆ แต่บริษัทไม่ได้อยู่ในตลาดหุ้น มีอีกไหมคับ
น่าจะทำเป็นกระทู้โหวตนะครับ

ถามในเวปเรื่องบ้านน่าจะได้คำตอบที่ชัดเจนกว่านี้นะครับ

ส่วนตัวผมspaliครับรู้สึกว่าถูกดี ผมเน้นถูกเพราะจนครับT^T
เม่าน้อยคลำทางหาแสงไฟ
Croyoty

โพสต์ที่ 47

picklife เขียน:
croyoty เขียน:บ้านแบรนด์อื่นๆ หรือของผู้ประกอบการอื่นก็ได้ ที่คุณภาพดีจริงๆ แต่บริษัทไม่ได้อยู่ในตลาดหุ้น มีอีกไหมคับ

ถามในเวปเรื่องบ้านน่าจะได้คำตอบที่ชัดเจนกว่านี้นะครับ

ส่วนตัวผมspaliครับรู้สึกว่าถูกดี ผมเน้นถูกเพราะจนครับT^T
ถ้าพี่จนผมก็โครตจนสิคับ :cry:
thaloengsak
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 48

picklife เขียน:

ลงทุนเพื่อชีวิต
นพพร

โพสต์ที่ 49

ส่วนตัวผมสร้างเองครับ คุมผู้รับเหมาเอง งานไฟเดินเอง ทำหลังเล็กๆให้อยู่กับแบบครอบครัวได้พอครับ :D
ก้าวแรกที่เล็กๆ แต่เป็นก้าวที่ยิ่งใหญ่ของชีวิต
nasesus
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 50

<object width="480" height="385"><param name="movie" value="http://www.youtube.com/v/YORYgvYyeH4?fs ... ram><param name="allowFullScreen" value="true"></param><param name="allowscriptaccess" value="always"></param><embed src="http://www.youtube.com/v/YORYgvYyeH4?fs=1&hl=en_US" type="application/x-shockwave-flash" allowscriptaccess="always" allowfullscreen="true" width="480" height="385"></embed></object>

เจอแบบนี้คงเครียดครับ
http://www.youtube.com/watch?v=YORYgvYy ... r_embedded[/code]
ทางที่ไม่มีไฟ ใช่ว่าไม่มีทาง เพียงแค่การก้าวไปข้างหน้าต้องใช้มากกว่าการหวังพึ่งแค่ดวงตา
MindTrick

โพสต์ที่ 51

นพพร เขียน:ส่วนตัวผมสร้างเองครับ คุมผู้รับเหมาเอง งานไฟเดินเอง ทำหลังเล็กๆให้อยู่กับแบบครอบครัวได้พอครับ :D
ของพี่คุมเองได้นี่เพราะ พี่เคยเป็นผู้รับเหมาหรือมีความรู้อะไรหรอครับ
^
"เมื่อคุณเริ่มทำสิ่งที่รักแล้ว วันต่อๆไปก็จะไม่ใช่การทำงาน"..Brian Tracy
state exact goal/then analyze what fail the goal/then act/if you don't start/dream still be a dream
หุ้นไม่ใช่แค่เศษกระดาษ มันมีคนทำงานจริง
Paul VI

โพสต์ที่ 52

momo29 เขียน:
ขอบคุณครับ แค่อยากเห็นหน้าตาโครงการคร่าวๆ น่ะครับ :D
คุณ momo ผมว่า ลองดูบ้านของ QHouse โครงการใหม่ ชื่อ QHouse avenue ราคา 20 -120 ล้าน

เห็นแล้ว ผมยัง น้ำลายหกเลย สวยมากๆ

แต่ไม่รู้จะเอาบ้านหลังนี้ ไปทำอะไร ก็เลย แค่ชื่นชม แล้วก็ส่งข่าว คุณ momo ครับ
Croyoty

โพสต์ที่ 53

สรุปคร่าวๆ บ้านแบรนด์ ที่ควรซื้อได้
Lเฮ็ด  ศิริ  Qเห๊า ประมาณนี้มั้งคับ
Paul VI

โพสต์ที่ 54

[quote="croyoty"]สรุปคร่าวๆ บ้านแบรนด์ ที่ควรซื้อได้
Lเฮ็ด
นพพร

โพสต์ที่ 55

MindTrick เขียน:
นพพร เขียน:ส่วนตัวผมสร้างเองครับ คุมผู้รับเหมาเอง งานไฟเดินเอง ทำหลังเล็กๆให้อยู่กับแบบครอบครัวได้พอครับ :D
ของพี่คุมเองได้นี่เพราะ พี่เคยเป็นผู้รับเหมาหรือมีความรู้อะไรหรอครับ
ผมจบวิศวกรรมไฟฟ้าครับ จบสายช่าง ปวช.-ปวส. ช่างไฟที่เทคนิคสอนให้ทำได้ทุกอย่างน่ะครับ ไม่ว่าจะผสมปูน,โบกปูน หรือเดินท่อประปา และก็จับฉากบ้าน ก็เลยพอจะดูได้ว่าตรงไหนดีไม่ดี ตามใจเรา แต่ก็อย่างว่าครับเป็นบ้านหลังเล็กๆ เดี๋ยวจะลองแนบรูปให้ดูแต่ไม่รู้ทำไงนี่สิ
ก้าวแรกที่เล็กๆ แต่เป็นก้าวที่ยิ่งใหญ่ของชีวิต
ake3004
ผู้ติดตาม: 18

โพสต์ที่ 56

P Paul kab,If possible, Can you please also PM your home and Laddarom pictures kab?
One up on SET
laohanant

โพสต์ที่ 57

ขอเล่าในฐานะชีวิตผู้รับเหมาก่อสร้างในวงการ  :D

วิถีชีวิตบนความเสี่ยงทั้งขึ้นทั้งร่อง เจ้าของโครงการโคตรเร่ง ลูกน้องต้องง้อ แถมมีฝีมือหายากอีก คุณภาพต้องได้ วัสดุมีแต่วิ่งขึ้น โอ๊ยชีวิต margin ก็ต่ำต้องเน้น สเกลใหญ่  :'O  คิดไปคิดมายังไงก็ซื้อปูนครึ่งราคาไม่ได้ ซื้อเหล็กนี่แล้วใหญ่หาลด 20-30% ฝันไปเถิด ค่าแรงไม่ต้องพูดถึงมีแต่เพิ่ม แต่มีที่นี่แหล่ะครับ ที่ ตลาดหลักทรัพย์แห่งประเทศไทย ที่ที่มีการแบ่งขายกิจการแบบลดครึ่งราคาบ้าง ลด 80-90% บ้าง เปรียบเปรยเหมือนฝันที่ได้เห็นอิฐ หิน ปูนทราย ลดกระหน่ำ   :ep:  เอ๊ะ สงสัยจะนอกเรื่อง เข้าเรื่องดีกว่า

ถ้าคิดจะซื้อบ้านโครงการ โครงการเครือแลนด์ คุณภาพดีที่สุดแล้วครับ ทั้ง LH QH มีระบบควมคุมคุณภาพที่ดีที่สุดในประเทศครับรับรอง  :cool: เพราะเป็น sub เค้าอยู่ ทั้ง Qc หน้างาน ทั้งส่วนกลาง  End Product อีก กว่าจะได้เงินแต่ละงวดตรวจแล้วตรวจอีก ทำไม่เป็นไม่รอดครับมีแต่เจ้ง  :x

ขอเล่าประสบการณ์สมัยเข้าไปทำใหม่ๆ รู้ไหมครับ ว่า qc เค้ามีการทดสอบหย่อนลูกปิงปอง ลงในท่อระบายน้ำภายบ้านทุกจุดด้วย อย่าว่าแต่เศษวัสดุอะไรหลุดลงไปขวางเลย แค่คราบน้ำปูนที่ล้างตอนฉาบปูน หรือปูกระเบื้องห้องน้ำ ไหลลงไปแล้วไปแห้งแข็งอยู่ภายในท่อเป็นเนินเล็กๆ อยู่ ลูกปิงปองที่ย่อนลงที่ floor drian มันก็ไม่ออกมาแล้ว แล้วเจ้า Qc  มันก็เซ็นชื่อไว้ที่ลูกปิงปองด้วย ถ้าจะผ่านงวดก็ต้องไปเอาลูกปิงปองมาคืนมันให้ได้ แล้วนัดมันมาหย่อนใหม่ให้มันดู คิดดูสิครับท่านผู้ชมบ้านก็เสร็จแล้ว ฝ้า วอลเปเปอร์ พื้นลามิเนต โอ้ชีวิตตู เอารื้อมันเข้าไปบ้านทั้งหลังไม่รู้มันไปติดอยู่ช่วงไหน  :wall:  บทเรียนข้อแรกที่มีที่โครงการของเครือแลนด์ที่เดียวเท่านั้น  ก็นั้นแหล่ะครับเจ็บแล้วจำ หลังสองเรื่อยไป นี่กระเบื้องห้องน้ำต้องจบ ขังน้ำห้องน้ำต้องผ่านก่อน แล้วให้ลูกน้อง test ลูกปิงปองก่อนปิดฝ้า  เป็นผู้รับเหมาเครือแลนด์ต้อง qc ตัวเองล่วงหน้าเสมอครับไม่งั้นไม่รอด

ปลั๊กไฟ นี้ไม่ต้องกลัวครับทุกจุดที่มีไฟ เช็คทริปสายดินทุกจุด ตอน end product ยังมีรายระเอียดคุณภาพอีกมากมายเหลือเกินสมกับเป็นบ้าน 5 คุณภาพพร่ามไปก็คงไม่หมด ทุก site งานมีใช้ระบบ realtime online หมดนะครับทั้งติดต่อสื่อสารอนุมัติงวดงาน มีประสิทธิภาพมากพวกคู่แข่งหลายขุม pf siri spali ฯลฯ ยังตามหลังอีกไกลครับ ว่าไปว่ามาก็ไม่รู้จะเถิดทูนมันทำไม คิดไปคิดมา มาเป็นลูกค้ามาซื้อบ้านมัน กับไปซื้อหุ้นเป็นเจ้าของโครงการมันเอง น่าจะเป็นฝ่ายที่ถูกต้องมากกว่ามารับงานมัน  โง่อยู่ตั้งนาน :lovl:
Detect and Act on the market 's error.
MindTrick

โพสต์ที่ 58

นพพร เขียน:
MindTrick เขียน:
ผมจบวิศวกรรมไฟฟ้าครับ จบสายช่าง ปวช.-ปวส. ช่างไฟที่เทคนิคสอนให้ทำได้ทุกอย่างน่ะครับ ไม่ว่าจะผสมปูน,โบกปูน หรือเดินท่อประปา และก็จับฉากบ้าน ก็เลยพอจะดูได้ว่าตรงไหนดีไม่ดี ตามใจเรา แต่ก็อย่างว่าครับเป็นบ้านหลังเล็กๆ เดี๋ยวจะลองแนบรูปให้ดูแต่ไม่รู้ทำไงนี่สิ
ฝากรูปเข้า ที่นี่นะครับ http://upic.me/

แล้วเอาต้อง BB code full image ก็อบทั้งบรรทัดมาแปะมาลงในนี้

โค้ด: เลือกทั้งหมด

[url=http://upic.me/show/15961411][img]http://upic.me/i/1j/vajiramedhi_sig.png[/img][/url]
^
"เมื่อคุณเริ่มทำสิ่งที่รักแล้ว วันต่อๆไปก็จะไม่ใช่การทำงาน"..Brian Tracy
state exact goal/then analyze what fail the goal/then act/if you don't start/dream still be a dream
หุ้นไม่ใช่แค่เศษกระดาษ มันมีคนทำงานจริง
momo29

โพสต์ที่ 59

momo29 เขียน:
คุณ momo ผมว่า ลองดูบ้านของ QHouse โครงการใหม่ ชื่อ QHouse avenue ราคา 20 -120 ล้าน

เห็นแล้ว ผมยัง น้ำลายหกเลย สวยมากๆ

แต่ไม่รู้จะเอาบ้านหลังนี้ ไปทำอะไร ก็เลย แค่ชื่นชม แล้วก็ส่งข่าว คุณ momo ครับ
้ิเพิ่งเห็นครับ คุณพอล เอ่อ -_-' เอ่อ บ้านหลังละ 20 ล้าน ผมคงยังไม่กล้าเข้าไปดูอ่ะครับ ขาดตังค์แค่ 19 ล้านกว่าๆ คงต้องรอ Jubile ราคาสัก 100 ก่อน

shumbrotta
ผู้ติดตาม: 3

shumbrotta

โพสต์ที่ 60

สร้างเองนี่อย่าเลยครับ ผมกับแฟนสร้างกันเองนี่ขนาดผมอยู่กับบริษัทอสังหาริมทรัพย์แฟนก็เป็นสถาปนิกนะครับ ถ้าเรามีเวลาให้มันน้อยเท่าไหร่ บ้านที่สร้างออกมาก้อไม่ได้เหมือนกับที่เราหวังนะครับ
ซึ่งหลังต่อไปนี่ผมก้อจะสร้างเองครับแต่อาจจะต้องลงไปดูเองตลอดเวลา ซึ่งกว่าจะถึงเวลานั้นผมก็คงต้องลาออกมาลงทุนอย่างเดียวแล้วอ่ะครับ