MBKหนาวค่าเช่า 20 ปี 2 หมื่นล.

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
wj
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 319

MBKหนาวค่าเช่า 20 ปี 2 หมื่นล.

โพสต์ที่ 31

mbk บันทึกมูลค่าของมาบุญครอง ไม่เกิน 4000 ล้านบาท และไม่ได้มีกำไรสุทธิจากมาบุญครองถึงพันล้านต่อปี น่าจะประมาณ 700ล้าน ต่อปี
ถ้าอีก 6 ปีหมดสัญญา ก็จะได้6*700=4200 บาท
ถือว่าคืนทุน อีก 6 ปี ถ้าส่วนธุรกิจอื่นๆี่ mbk ีก็น่าจะทำไ้ห้มีกำไร ปีละ 400 ล้าน  ถ้า pe=12 , market cap = 400*12 =4800 ล้านบาท

ตอนนี้ marketcap mbk=55บาท*(200-48.571)=8,328 ล้านบาท ไม่รู้ว่าถูกหรือแพง

แต่ผมคิดว่าการ mbk จะได้รับการต่อสัญญา เพราะถ้าแพงมากไป ก็ไม่น่าจะมีใครกล้าประมูลเพราะไม่คุ้ค่าในการลงทุน
แต่ mbk จะไม่ได้กำไรเหมือนอดีตแล้ว
hot
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 32

แต่ค่าเช่าร้านค้าในมาบุณครองยังไม่ขึ้นเต็มที่นี่คับ
เพราะติดสัญญาเก่า  

สัญญาเก่าน่าจะทยอยหมดเพื่อเริ่มสัญญาใหม่
คิดว่าระยะยาวการคืนกลับยังน่าสนใจอยู่ดีฮิ

ลุ้นต่อไป
ภาพประจำตัวสมาชิก
worapong
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 33

อย่างไร่ก็ตาม เอ็ม บี เค มีรายได้ค่าเช่าจากมาบุญครองสูงถึงปีละ 2,600-3,000 ล้านบาท เป็นรายได้จากศูนย์การค้า 1,600 ล้านบาท อีกส่วนเป็นของโรงแรม
ถ้าเปิดประมูลตอนนี้นะครับ โดยมีโจทย์ว่า คุณจะได้รับเงินสดตามข้างบนนี้ คุณจะยอมจ่ายเท่าไรครับ โดยคุณจะต้องไปคิดเอาเองว่าจะต้องมีค่าจ้างพนักงานเพื่อมาดูแล บริหารจัดการพื้นที่ด้วย ถ้าเอ็มบีเคคิดว่าราคาที่จุฬาเสนอมาแพงเกินก็ไม่ต้องรับ แล้วค่อยไปประมูลกันก็ได้นะครับ เค้าไม่ได้บังคับให้ต่อสัญญานี่นา
ผมเองคิดว่าถ้าจุฬาคิดค่าเช่าเท่าเดิม ไม่ขึ้นค่าเช่าเลย น่าจะโดนด่ามากกว่านี้แน่ครับ
margin of safety
circle of competence
waiting for the perfect pitch
chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 87

โพสต์ที่ 34

ทำไมผู้คนถึงไม่คิดว่า ผู้ถือหุ้น MBK ได้กำไรมากมายมหาศาลเท่าไรแล้ว

การคิดคำนวณค่าเช่าที่คิด 20 ปี  กับรายได้ค่าเช่าในปัจจุบัน  ทำอย่างกับว่า  MBK จะไม่ขึ้นค่าเช่าตลอด 20 ปีแนะ
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
por_jai
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 35

worapong เขียน:
ผมเองคิดว่าถ้าจุฬาคิดค่าเช่าเท่าเดิม ไม่ขึ้นค่าเช่าเลย น่าจะโดนด่ามากกว่านี้แน่ครับ
8) เห็นท่านนึงเมื่อเร็วๆนี้เอง ตอนขึ้นคมนาคม
    ไปโวยวายในนามการรถไฟ
    ว่าจะขึ้นค่าเช่าที่เซ็นทรัลลาดพร้าว
    อยู่พักนึงบอกว่าจะฟ้องให้หูตูบ
    จะยกเลิกสัญญาอย่างนั้นอย่างนี้
    แล้วเป็นไงครับ
    เป็นหนังไปแล้วครับ
    เรื่องแดนสนธยาครับ

ผมว่าทรัพย์สินกับจุฬา
    ได้คนดีๆมาทำงานเยอะขึ้น
    ไม่ยอม(แกล้ง)เสียเปรียบเรื่องให้คนเช่าที่อีกแล้ว....
กรูเก่ง กิเลสเก่งกว่า
MisterK
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 36

ยังเอิญบ้านอยู่แถวนั้น    ค่าเช่าห้องแถวในแถบที่ดินจุฬาตามสัญญาเซ้งเก่า ๆ นี่เดือนละไม่กี่ร้อยนะครับ    คนเช่าปล่อยต่อ ๆ กันเป็นเดือนละเป็นหมื่นกำไรเข้ากระเป๋าหมด     จนสัญญาเก่าทะยอยหมดจุฬาถึงเริ่มได้รายได้เข้ามา   เคยไปหาห้องริมถนนจุฬาก็จะใช้วิธีเปิดให้ประมูลแข่งกัน   ผมก็ว่าแฟร์ ๆ    

ที่จริงตัดปัญหาเปิดประมูลไปเลยดีที่สุด    ดีไม่ดีได้เกินกว่าที่จะเรียกจาก MBK ตอนนี้ด้วยซ้ำ   ไม่ต้องมาเถียงกันว่าใครเอาเปรียบใคร   เห็นกันจะ ๆ ไปเลย   :roll:
MisterK

โพสต์ที่ 37

อีกอย่างค่าเช่าเก่า  คิดอิงจากที่ MBK ต้องลงทุนสร้างตึกจากไม่มีอะไรเลย   ต้องรับความเสี่ยงในการสร้างห้างให้ประสบความสำเร็จ

แต่ตอนนี้ห้างมีแล้วไม่ต้องลงทุน (น่าจะโอนให้จุฬาตามสัญญาเริ่มต้น)    แบรนด์แข็งสุด ๆ  (ห้างที่คนเดินเยอะที่สุดในไทยน่าจะเป็น mbk กับ central ลาดพร้าว)      เดาว่าสัญญาคนเช่าในห้างน่าจะหมดและต้องทำใหม่จ่ายค่าเซ้งใหม่      ถ้าเช่าจากจุฬาได้ในราคาเดิมนี่   :oops:
น้ำครึ่งแก้ว

โพสต์ที่ 38

อืมมมมม    ครับ

จากการวิพากษ์ เรื่อง ธุรกิจ และ MBK  กลายมาเป็นเรื่อง สถาบันซะงั้น

อยากให้ทุกคนใจเย็นครับ   ผมว่า Thaivi  นี่ถือเป็น web ที่พี่ๆ เพื่อนๆ น้องๆ
เข้ามาคุยกันด้วยเหตุด้วยผล มากทีเดียวครับ แล้วทุกคนที่เข้ามาก็รู้หน้าที่
รู้ว่าควรคุยอะไรที่ไหน       อยากให้เป็นแบบนี้ตลอดไปครับ  ไม่อยากให้เป็น
เหมือนบางweb นะครับ
" ชีวิตไม่เคยขาดความหวาน "
plamuek76

โพสต์ที่ 39

ผมไม่มีหุ้นนะครับ
แต่ผมคิดว่าทางจุฬาไม่น่าจะรีบขึ้นค่าเช่าทีเดียวเยอะๆแบบนี้ น่าจะค่อยๆขึ้นแบบขั้นบันไดจะเป็นผลดีกับทั้งสองฝ่ายมากกว่า(win-win) ระบุไปในสัญญาเลยว่า5ปีแรกจ่ายเท่านี้ อีก5ปีจะเพิ่มอีกเท่านี้เป็นstepไปเรื่อยๆ ทางmbkจะค่อยปรับตัวเรื่องรายจ่ายไปเรื่อยๆได้(ผมคิดว่าทางmbkจะขึ้นค่าเช่าในศูนย์การค้าแน่ๆ)ผู้ประกอบการรายย่อยๆในศูนย์การค้าจะได้ปรับตัวตามทัน ส่วนทางจุฬาก็ค่อยๆมีรายรับเพิ่มขึ้น :o
por_jai
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 40

[quote="น้ำครึ่งแก้ว"][quote]
กรูเก่ง กิเลสเก่งกว่า
สุมาอี้
ผู้ติดตาม: 76

โพสต์ที่ 41

ประเด็นอยู่ที่ว่า market price ตอนนี้เป็นเท่าไร ควรคิดค่าเช่าที่เป็น market price ครับ ไม่ใช่ว่าจุฬาฯ เป็นโรงเรียนแล้วควรจะคิดค่าเช่าถูกๆ เพราะถ้าจุฬาคิดค่าเช่า below market price ก็จะมีคำถามตามมาอีกอยู่ดีว่า แล้วทำไม mbk จึงมีสิทธิ์ได้เช่าถูกๆ ไปเรื่อยๆ บริษัทที่เช่าที่อยู่แถวนั้นเขาเช่าแพงกันทั้งนั้น เวลาจุฬาฯ คิดค่าเช่าที่ mkt price ค่าเช่าที่เก็บได้มากก็นำไปพัฒนาการศึกษาได้มากด้วยเช่นกัน
http://dekisugi.net
ไม่ค่อยได้เช็ค PM เลยครับ ต้องการติดต่อผม อีเมลไปที่ [email protected] จะชัวร์กว่าครับ
Bread & Butter

โพสต์ที่ 42

So, what is the consensus?

Sell, Buy, or Hold.
คนเรือ VI
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 43

So, what is the consensus?

Sell, Buy, or Hold
Wait 'n See
น้ำครึ่งแก้ว

โพสต์ที่ 44

น้ำครึ่งแก้ว wrote:
Quote:
ที่ผ่านมาเอ็ม บี เค ได้ยืนกรานที่จะจ่ายค่าเช่าในราคาเท่าเดิมประมาณ 150 ล้านบาทต่อปีหรือมากกว่าเดิมอีกเล็กน้อย ซึ่งการจ่ายค่าเช่าดังกล่าวถือว่าไม่ถูกต้องเนื่องจาก เมื่อสิ้นสุดสัญญาเช่าสิ่งปลูกสร้าง ทั้งศูนย์การค้ามาบุญครอง ออฟฟิต โรงแรม ต้องตกเป็นของจุฬาฯ ดังนั้นค่าเช่าจะต้องมีทั้งค่าเช่าที่ดินและสิ่งปลูกสร้าง ไม่ใช่คิดที่ราคาเดิมเมื่อ 30 ปีที่แล้ว

แล้วไอ้ที่เค้าลงทุนสร้างไปตอนเริ่มแรกนี่ ไม่เห็นใจคนสร้างเลยนะเนี้ย
พอครบสัญญา 30 ปี ก็เอาสิ่งก่อสร้างที่คนแรกทำไว้มาตีมูลค่าหากิน
ต่อเลย   อืมมมมมมมมมมม                         สุดยอดจริงๆ

เห็นด้วยกับคุณ คนเรือ VI ครับ  ถ้ามี IPO นี่ จองเลยเหมือนกันถ้าราคาไม่
เวอร์ไปมากนะครับ

สัญญาเช่าที่ดิน ถ้าไม่ผิดปกติ ร้อยทั้งร้อย
   ต้องยกสิ่งปลูกสร้างให้กับเจ้าของที่ทั้งนั้น
   ม่ายงั้นพอหมดสัญญาบอกที่ดินของคุณแต่ตึกเป็นของผม
   เด๋วรอผมหาที่ลงใหม่ได้ผมจะมายกตึกของผมไป
   ที่คุณอย่าเพิ่งทำไรนะ

น้ำครึ่งแก้ว wrote:

อยากให้ทุกคนใจเย็นครับ   ผมว่า Thaivi  นี่ถือเป็น web ที่พี่ๆ เพื่อนๆ น้องๆ
เข้ามาคุยกันด้วยเหตุด้วยผล มากทีเดียวครับ แล้วทุกคนที่เข้ามาก็รู้หน้าที่
รู้ว่าควรคุยอะไรที่ไหน       อยากให้เป็นแบบนี้ตลอดไปครับ  ไม่อยากให้เป็น
เหมือนบางweb นะครับ

ขอโทษนะคร้าบ ผมว่าผมก็ว่าไปตามเหตุผลนะ
   ผมก็ไม่ได้รักสถาบันอยู่เหนือเหตุผลหรอกครับ
   แต่ขณะเดียวกันผมก็รู้คุณสถาบันของผมอยู่มากๆ
   ว่าส่วนหนึ่งที่ผมมีกินมีใช้มีที่ยืนอยู่ในสังคมนี้ได้
   ก็เพราะเขาหล่อหลอมผมมาเช่นกัน
ต้องขอโทษคุณ พอใจ ด้วยครับถ้ามีข้อความที่ทำให้คุณพอใจไม่สบายใจ
อาจเป็นเพราะ เอาตัวเองเป็นที่ตั้งมากไป เนื่องจากคุณแม่มีที่ดินแล้วมีคน
รู้จักมาปลูกตึกแถวให้ โดยที่เค้าขอเป็นผู้เช่าเองในราคาถูกหน่อย
เพราะถือว่าเป็นผู้ก่อสร้างให้ สัญญา 20 ปี แล้วยกทรัพย์สินให้เป็นของคุณแม่ แต่พอหมดสัญญาก็มีการมาขอต่ออายุสัญญาไปอีก 3 ปี แต่ราคาค่าเช่า
ต่อก็มีการตีราคาใหม่แต่ไม่ได้ปรับขึ้นมากมาย เพราะคุณแม่อาจมองว่าคน
รู้จักที่ว่า ได้ลงทุนลงแรงในการก่อสร้างตึกให้เรา

ส่วนเรื่อง สถาบันนี่ ไม่มีเจตนาจริงๆครับ ถ้าหากข้อความที่ผมโพสต์มามีข้อ
ความที่ไม่เหมาะสม   ต้องขอโทษกับทุกคนด้วยครับ  คราวหน้าจะระวังเรื่อง
การเขียนข้อความให้มากกว่านี้ครับ
" ชีวิตไม่เคยขาดความหวาน "