มือใหม่ครับมีทุน 3 แสนตอนนี้ควรซื้อตัวไหนดีครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
Boyadvance
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

Re: มือใหม่ครับมีทุน 3 แสนตอนนี้ควรซื้อตัวไหนดีครับ

โพสต์ที่ 31

อยากรู้ตอนนี้คุณ nume9999 เปนไงบ้างครับ
chowbe76
ผู้ติดตาม: 1

Re: มือใหม่ครับมีทุน 3 แสนตอนนี้ควรซื้อตัวไหนดีครับ

โพสต์ที่ 32

นั่นสิครับ
ไม่รู้เก็บKNDได้แค่ไหนแล้ว เป็นรายใหญ่ของตัวนี้หรือยัง

มาโพสทีเดียวแล้วก็หายไปเลย
The mother of all evils is speculation, leverage debt. Bottom line, is borrowing to the hilt. And I hate to tell you this, but it's a bankrupt business model. It won't work. It's systemic, malignant, and it's global, like cancer.
ckd
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 33

ลองเล่นในเกมส์ก่อนน่าจะพอได้ระดับหนึ่ง
INDEPENDENT82

โพสต์ที่ 34

12
good to great

Re:

โพสต์ที่ 35

chowbe76 เขียน:ซื้อKNDครับ
ชื่อบริษัท KNOWLEDGE
ประกอบธุรกิจ สร้างความสำเร็จให้ประชากรโลก
มูลค่าตลาด นับไม่ถ้วน
พีอีเกือบศูนย์ เพราะกำไรมหาศาล
ROEเกือบอินฟินิตี้ เพราะแทบไม่ต้องมีทุนอะไรเลย
ผู้บริหารมีCGสูงถึงสูงที่สุด เพราะมันก็คือตัวคุณเอง(Knowledge Managment)
ปันผล100%ของกำไร เพราะไม่ต้องมีความรู้สำรอง มีเท่าไรก็แจกได้หมด

ไม่ลองซื้อตัวนี้ดูเหรอครับ

:8)  :8)
+ like
ภาพประจำตัวสมาชิก
dino
ผู้ติดตาม: 7

โพสต์ที่ 36

:8) อืม นี่ก็หกเดือนแล้วนะครับ
ตั้งแต่ที่ท่านเจ้าของกระทู้เขียนขอหวย
มะรู้ได้เจียดเงินไปซื้อหนังสือมาอ่านมั้ย
แล้วไม่รู้ว่า สามแสนที่บอกมา เหลืออยู่กี่ตังค์
หวังว่าจะยังไม่บาดเจ็บนะครับ

ยังไงก็หวังว่าจะไม่เล่นหุ้นด้วย หู นะครับ
ขอให้โชคดีในการลงทุนด้วยครับ
1 ซื้อหุ้นของกิจการที่ดี
2 มีกำไรต่อเนื่องไปในอนาคต
3 ซื้อในราคาที่ต่ำกว่ามูลค่าที่แท้จริงของกิจการ
4 ผู้บริหารมีคุณธรรมและความสามารถ
5 และถือมันไว้ ตราบที่มันยังเป็นธุรกิจที่ดีอยู่
                                           วอเรนซ์ บัฟเฟตต์
ekkachai22

โพสต์ที่ 37

แหม เล่นรับน้องกันขนาดนี้ เค้าก็กลัวไม่กล้าถามต่อแล้วอะดิครับ

แนะนำหนังสือนะครับ "เมื่อป้าเอียดอยากเล่นหุ้น" อ่านสนุกๆ ได้รู้ว่าหุ้นคืออะไร ซื้อขายอย่างไร ได้กำไรจากส่วนไหนบ้าง

เล่มสอง แนะนำ "ตีแตก" กลยุทธ์การลงทุนอีกรูปแบบนึง พื้นฐานง่ายๆ การลงทุนแบบVI แบบเดียวกับคนที่รวยที่สุดในโลก ใช้พื้นฐานนี้เช่นกัน

ผมว่าสองเล่มแค่นี้ก่อน อย่าเพิ่งซื้อพวกหนังสือแปลมาอ่านนะครับ ถ้าไม่มีพื้นฐานก่อน อ่านแล้วง่วงมากกก^^

เพราะจะไม่เข้าใจอะไรเลย มันพูดถึงอะไรของมันวะ

ถ้าอยากเข้าตลาดมาตอนนี้ ผมแนะนำ Click2win

ส่วนตัว ผมคิดว่า ใครเป็นเซียนตัวจริง วัดกันจากปีนี้เป็นต้นไป
eiji

โพสต์ที่ 38

แอบอ่านอยู่นานแล้วครับ
อ่านเจอทู้นี้ กำลังจะมาตอบในแบบที่ตัวเองคิด :oops:
พออ่าน คห ท่านอื่น พบว่า ไม่ต้องตอบแล้วครับ :|
เพราะว่า มันเป็นสิ่งเดียวกับที่ผมอยากจะโพส เลย :| :D

กระทู้ถามหวยหุ้นแบบนี้ มีเห็นทั่วไปครับ ในภาวะแบบนี้
อยากถามว่า......
ไม่คิดจะลงทุน อะไรเลยหรือครับ เงินตั้งหลายแสน เชียวนะ
แล้วจะเชื่อคำแนะนำ ที่เทพๆ แนะนำมาได้จริงหรือเปล่า
ระยะยาวแต่ล่ะคน ไม่เท่ากัน
(เพื่อนผมนะ 1 วันก็ยาวนานมากแล้ว :B )

ผมอยากให้คนที่ชอบถามแบบนี้
คิดเพิ่มอีกสักนิด ทำการบ้านเพิ่มอีกสักหน่อย :oops:

เช่น ทำไมไม่ทำการบ้านมาสักนิด เช่น มีหุ้น สัก 2-3 ตัว แล้วมาแลกเปลี่ยนความเห็นกัน

ลองคิดในการกลับกัน ถ้าเจอคำถามแบบเดียวกัน จะให้หวยหุ้นหรือเปล่า :ohno:

การหาหุ้น อ่านงบ การประเมินออกมาเป็นราคาหุ้น เสียทั้งเวลา และแรงกาย
เป็นผมนะ ผมไม่ยอมบอกหรอก ขอรวยคนเดียวดีกว่า :cry:

แต่ถ้าหากมาแลกเปลี่ยนมุมมองกัน เราจะมองหุ้นได้หลากมุมมองขึ้น
แล้วได้พัฒนาการมุมมองที่เราขาดหายไปเพิ่มด้วย
มือใหม่ อยากเป็น VI
ibaitong

โพสต์ที่ 39

:wall:
chowbe76

โพสต์ที่ 40

ผ่านมาเกือบปีแล้วครับ เป็นไงบ้างนะ
The mother of all evils is speculation, leverage debt. Bottom line, is borrowing to the hilt. And I hate to tell you this, but it's a bankrupt business model. It won't work. It's systemic, malignant, and it's global, like cancer.
wit163

โพสต์ที่ 41

มองหาจาก 100คน 100หุ้นดูน่ะ
17544 หมีซักผ้า: มืดมนไม่มีวันจบ (ระยะเพาะปลูก : โรยถั่ว)
the_matrix

Re:

โพสต์ที่ 42

boattaman เขียน:
aviruth เขียน:ซื้อหนังสือมาอ่านก่อนดีกว่า
+10000000 like

เห็นด้วยอีก 1 เสียงครับ

ลงทุนในหนังสือก่อนครับ คุ้มสุดแล้ว เก็บแต้มสะสมชม.บินก่อนลดความเสี่ยงต่อการสุญเสีย ต้องอดทนครับอย่ารีบร้อน นักลงทุนส่วนใหญ่จะพ่ายแพ้เพราะขาดความอดทนนี้แหละครับ

ก่อนที่เงินจะงอก ปัญญาต้องงอกก่อนครับ :D
สโลแกน ลงทุนอย่างมีความสุข

ลงทุนเหมือนร่วมทำธุรกิจกับเพื่อน แล้วคุณจะสนใจทั้งธุรกิจและผู้บริหาร

ฟัง Oppday ทาง Website http://www.dcs-digital.com/setweb/index.php