ถามเรื่อง โอนหุ้้นให้ลูก

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
Pallas
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 31

ace เขียน: ถามอีกนิดครับ แล้วเค้าใช้อะไรตัดสินครับว่าไม่ได้ตั้งใจจะให้จริง จะได้ระวังไว้ แหะๆ
เรื่องตั้งใจจะให้จริงหรือไม่ ดูง่ายๆจาก เงินปันผล ครับ ถ้าลูกได้รับเงินปันผล แล้วโอนเงินนั้นให้พ่อแม่ทันทีทั้งจำนวน ก็ส่อเจตนาว่า เจ้าของหุ้นจริงๆไม่ใช่ลูก แต่เป็นพ่อแม่ต่างหาก วิธีตรวจสอบอื่นก็คงมีอีก หากจะระวัง ก็ขอให้เริ่มจากเจตนาที่จะโอนให้ลูกจริงๆ ไม่ใช่ไปฝากเอาไว้ในชื่อลูก หมายความว่า สิทธิในการซื้อ ขาย รับเงินปันผล หรือโหวตในที่ประชุมผู้ถือหุ้น ก็เป็นสิทธิของลูกที่เป็นเจ้าของหุ้น ไม่ใช่อยู่ภายใต้การตัดสินใจของพ่อแม่เหมือนเดิม

กรณีของอดีตนายกฯ มีรายละเอียดเยอะมากครับ มีทั้งยกให้ และขายให้ โยกไปโยกมาในเครือญาติ มีโอนไปที่แอมเพิลริช, วินมาร์ค, บลูไดมอนด์ พอเล่นแร่แปรธาตุมากขนาดนี้ย่อมมีร่องรอยให้ตามไม่ยากเลยครับ (ถ้ามีคนกล้าตามรอย) ที่สำคัญ กรณียึดทรัพย์อดีตนายกฯที่ศาลเพิ่งตัดสินไป ประเด็นอยู่ที่การได้มาซึ่งทรัพย์สินโดยใช้อำนาจที่มิชอบ นะครับ ไม่ใช่เรื่องภาษีขายหุ้น (ภาษีเป็นคดีอื่น) ดังนั้น การวินิจฉัยเรื่องซุกหุ้นจะส่งผลกับ conflict of interest ที่รัฐธรรมนูญห้ามไว้ (ห้ามตั้งแต่ รธน. 2540 แล้วครับ) ใครสนใจเรื่องภาษี ควรไปศึกษาคดีที่ศาลอาญาตัดสินให้คุณหญิงพจมานและคุณบรรณพจน์ผิดในคดีภาษีเมื่อปี 2551 น่าจะตรงกว่า
"As Above, So Below"
miracle
ผู้ติดตาม: 82

โพสต์ที่ 32

case ที่บอกๆๆกันนั้นไม่ได้โอนหุ้นในโอกาสพิเศษที่เราๆท่านให้ของกันล่ะกัน ด้วยความเสน่หา ครับ

ที่ผิดคือ โอนโดยไม่มีโอกาสเห็นควรครับ

ถ้าหากมีวันเกิดลูกครบ 20 ปี
ฉลองงานมงคลสมรสให้ลูกแบบนี้ เข้าข่ายกฏหมายอีกตัวหนึ่ง
คือให้ข้อด้วยความเสน่์ห์หากันและกัน
แต่ต้องเตรียมเอกสารไว้พร้อมว่า ไม่ได้โอนเพราะซุกหุ้น
และมูลค่าหุ้นนี้ต้องคำนวณไว้ด้วยว่าเท่าไร ในวันที่โอน
:)
miracle

โพสต์ที่ 33

ace เขียน: ถามอีกนิดครับ แล้วเค้าใช้อะไรตัดสินครับว่าไม่ได้ตั้งใจจะให้จริง จะได้ระวังไว้ แหะๆ
เช่นวันเกิดลูก วันนั้นจริงๆๆ  ไม่ใช่ว่าเกิดเมื่อเดือนที่แล้วค่อยให้วันนี้
เพิ่งนึกได้

วันครอบรอบวันแต่งงานของลูก
วันฉลองรับปริญญาบัตร
อย่างนี้เป็นต้นครับ ไม่โดนครับ
แต่ต้องระวังเรื่องที่ ปันผลปุ๊บ แล้วโอนเงินแป๊บแบบนี้ โดนครับซุกหุ้น
แถมต่อด้วย เล่นเขียนใบจำนอง จำนำหุ้นไว้ โดยไม่เสียดอกเบี้ย
แบบนี้ก็โดนอีกเหมือนกัน

ตอนนี้ศาลท่านพิจารณาจากพฤติกรรม ว่าหมอบ หลบอย่างไงมากกว่า
ถ้าใจเราให้จริงๆๆ มันก็เป็นของเขาไม่ใช่ของเรา
ให้แล้วก็หันหลังกลับ เอามันไปปาหัวสุนัขที่ไหน เราต้องไม่เสียใจ
ให้แล้วให้เลย ไม่มีเยื่อใยแก่ของสิ่งนั้น
ภาพประจำตัวสมาชิก
abscisic

โพสต์ที่ 34

Pallas เขียน: เรื่องตั้งใจจะให้จริงหรือไม่ ดูง่ายๆจาก เงินปันผล ครับ ถ้าลูกได้รับเงินปันผล แล้วโอนเงินนั้นให้พ่อแม่ทันทีทั้งจำนวน ก็ส่อเจตนาว่า เจ้าของหุ้นจริงๆไม่ใช่ลูก แต่เป็นพ่อแม่ต่างหาก วิธีตรวจสอบอื่นก็คงมีอีก หากจะระวัง ก็ขอให้เริ่มจากเจตนาที่จะโอนให้ลูกจริงๆ ไม่ใช่ไปฝากเอาไว้ในชื่อลูก หมายความว่า สิทธิในการซื้อ ขาย รับเงินปันผล หรือโหวตในที่ประชุมผู้ถือหุ้น ก็เป็นสิทธิของลูกที่เป็นเจ้าของหุ้น ไม่ใช่อยู่ภายใต้การตัดสินใจของพ่อแม่เหมือนเดิม

กรณีของอดีตนายกฯ มีรายละเอียดเยอะมากครับ มีทั้งยกให้ และขายให้ โยกไปโยกมาในเครือญาติ มีโอนไปที่แอมเพิลริช, วินมาร์ค, บลูไดมอนด์ พอเล่นแร่แปรธาตุมากขนาดนี้ย่อมมีร่องรอยให้ตามไม่ยากเลยครับ (ถ้ามีคนกล้าตามรอย) ที่สำคัญ กรณียึดทรัพย์อดีตนายกฯที่ศาลเพิ่งตัดสินไป ประเด็นอยู่ที่การได้มาซึ่งทรัพย์สินโดยใช้อำนาจที่มิชอบ นะครับ ไม่ใช่เรื่องภาษีขายหุ้น (ภาษีเป็นคดีอื่น) ดังนั้น การวินิจฉัยเรื่องซุกหุ้นจะส่งผลกับ conflict of interest ที่รัฐธรรมนูญห้ามไว้ (ห้ามตั้งแต่ รธน. 2540 แล้วครับ) ใครสนใจเรื่องภาษี ควรไปศึกษาคดีที่ศาลอาญาตัดสินให้คุณหญิงพจมานและคุณบรรณพจน์ผิดในคดีภาษีเมื่อปี 2551 น่าจะตรงกว่า

จริงๆแล้ว การโอนหุ้นให้ลูกไม่เสียภาษีครับ ถือเป็นเสน่หา ต่อให้ลูกได้ปันผลแล้ว โอนกลับให้พ่อแม่ทันที ก็ไม่เสียอยู่ดีครับ เพราะถือเป็นเสน่หาเหมือนกัน ลูกก็ต้องตอบแทนพ่อแม่เป็นธรรมเนียมประเพณีไทยและ ธรรมจริยาที่ลูกต้องดูแลพ่อแม่ ตามประมวลกฎหมายรัษฏากร มาตรา 42(10) เขียนไว้ชัดเจนครับ ว่า "เงินได้ที่ได้รับจากการอุปการะโดยหน้าที่ธรรมจรรยา เงิน ที่ได้รับจากการรับมรดกหรือจากการให้โดยเสน่หาเนื่องในพิธีหรือตามโอกาส แห่งขนบธรรมเนียมประเพณี ถือเป็นเงินได้ที่ได้รับการยกเว้น"  
แต่ถ้าโอนสิทธิไปประชุมอาจมีปัญหาได้ แต่ผมว่าตรวจสอบยาก ถ้าเงินไม่เยอะสรรพากรคงไม่ตามไปขนาดนั้นหรอกครับ
abscisic

โพสต์ที่ 35

miracle เขียน:
เช่นวันเกิดลูก วันนั้นจริงๆๆ
abscisic

โพสต์ที่ 36

Pallas เขียน: เรื่องตั้งใจจะให้จริงหรือไม่ ดูง่ายๆจาก เงินปันผล ครับ ถ้าลูกได้รับเงินปันผล แล้วโอนเงินนั้นให้พ่อแม่ทันทีทั้งจำนวน ก็ส่อเจตนาว่า เจ้าของหุ้นจริงๆไม่ใช่ลูก แต่เป็นพ่อแม่ต่างหาก วิธีตรวจสอบอื่นก็คงมีอีก หากจะระวัง ก็ขอให้เริ่มจากเจตนาที่จะโอนให้ลูกจริงๆ ไม่ใช่ไปฝากเอาไว้ในชื่อลูก หมายความว่า สิทธิในการซื้อ ขาย รับเงินปันผล หรือโหวตในที่ประชุมผู้ถือหุ้น ก็เป็นสิทธิของลูกที่เป็นเจ้าของหุ้น ไม่ใช่อยู่ภายใต้การตัดสินใจของพ่อแม่เหมือนเดิม

ส่วนกรณีแอมเพิลริช ผมว่าน่าจะรอด เพราะดร.สุวรรณ วลัยเสถียร ทำให้ ผมว่าระดับนั้น เขาไม่น่าพลาด ตอนกรณีของคุณหญิงนี่ ดร.สุวรรณ ไม่ได้ทำให้ครับ เลยช่องโหว่เพียบ
miracle

โพสต์ที่ 37

ขอบคุณครับที่กรณีพี่ักับน้องนี้ผิดปกติได้
แต่เป็นแม่กับลูกนี้ไม่ผิด
แล้วให้หลานผิดไหมล่ะเนี่ย
landrover54
Verified User

โพสต์ที่ 38

KH   บริษัท บางกอก เชน ฮอสปิทอล จำกัด (มหาชน)

ลำดับ   ผู้ถือหุ้นรายใหญ่   จำนวนหุ้น (หุ้น)   % หุ้น
1.   นายเฉลิม หาญพาณิชย์ 310,000,000 32.63
2.   บริษัท แลนด์ แอนด์ เฮ้าส์ จำกัด (มหาชน) 272,906,300 28.73
3.   นางสมพร หาญพาณิชย์ 69,162,000 7.28
4.   บริษัทหลักทรัพย์ ภัทร จำกัด (มหาชน) 35,588,800 3.75
5.   น.ส.พรลักษณ์ หาญพาณิชย์ 28,100,000 2.96
6.   นายกันตพร หาญพาณิชย์ 20,100,000 2.12
7.   กองทุนเปิด หุ้นระยะยาวอยุธยาปันผล 10,816,000 1.14
8.   ด.ญ.พิชญ์สินี เสรีวิวัฒนา 6,000,000 0.63
9.   บริษัท ไทยเอ็นวีดีอาร์ จำกัด 5,890,400 0.62
10.   STATE STREET BANK AND TRUST COMPANY 5,434,500 0.57
11.   กองทุนเปิด ไทยพาณิชย์หุ้นระยะยาว เอ็มเอไอ 5,422,100 0.57
12.   น.ส.พรสุดา หาญพาณิชย์ 4,900,000 0.52
13.   THAI CAPITAL FUND 4,855,700 0.51
14.   CHASE NOMINEES LIMITED 42 4,803,300 0.51

อันที่ทำตัวหนาไว้ มูลค่า 30 กว่าล้าน แถมยังไม่บรรลุนิติภาวะ เป็น ด.ญ. อยู่เลย

ยังมีอีกหลายคน ที่มีหุ้นในชื่อลูก หรือเมีย เพื่อประโยชน์ทางภาษี

การโอนหุ้นไปไว้ชื่อลูก แล้วลูกได้รับเงินปันผล ไม่ว่าลูกจะเอาเงินไปไว้ไหน หรือเราจะทำอะไรกับเงินจำนวนนั้นแทนลูก ก็ไม่ผิดอยู่แล้ว สุดท้ายมันก็เป็นของลูก เราไม่ได้อยู่ค้ำฟ้า ยังไงสุดท้ายก็เป็นของลูกๆ

แต่ที่อดีตนายกผิด เพราะอวดดีมากกว่า

กม. ถูกบิดเบือน เพื่อทำลายคนๆ เดียว
Green
ผู้ติดตาม: 267

โพสต์ที่ 39

อย่างที่ว่า หล่ะครับ ถ้าจะเอาตามนั้นจริงๆ เก็บเงินเข้า คลังได้อีกเพียบ

เพราะเห็น ผู้บริหารหลายๆ บริษัทมีการ โอนหุ้นไปมา โอนออกบ้าง รับโอนบ้าง ทีละหลายๆ ล้านทั้งนั้น  ไม่รู้ต้องเสียภาษีป่าว

แต่โอนให้ลูก ไง ไง ก็ไม่น่าผิด นะ เพราะยังบอกว่าเป็นมรดกได้อยู่
dome@perth
ผู้ติดตาม: 21

โพสต์ที่ 40

Oatarm เขียน:
เส้นแบ่งอยู่ตรงไหน
"ไม่มีสุตรสำเร็จ ไม่มีทางลัด ไม่ใช่แค่โชค
หนทางจะได้มาซึ่ง อิสระภาพทางการเงิน
มันมาจาก ความขยัน การไขว่คว้า หาความรู้
เชื่อและตั้งมั้นในหลักการลงทุนที่ถูกต้อง
"
คนดอย
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 41

dome@perth เขียน:
เส้นแบ่งอยู่ตรงไหน
abscisic

โพสต์ที่ 42

miracle เขียน:ขอบคุณครับที่กรณีพี่ักับน้องนี้ผิดปกติได้
แต่เป็นแม่กับลูกนี้ไม่ผิด
แล้วให้หลานผิดไหมล่ะเนี่ย
ผมพึ่งไปอ่านคำพิพากษาเก่าๆ มาครับ ตอบว่าได้ครับ แต่ต้องเป็น หลาน ปู่ย่า ตายาย แท้ๆเท่านั้นครับ ได้แค่นี้ ถ้าเหลน กับทวดไม่ได้ครับ  :D
investor9000
ผู้ติดตาม: 21

โพสต์ที่ 43

รอดูว่า กรมสรรพากรจะเล่นเรื่องนี้ยังไง  

จะลากไปเข้า 40(8) รายได้อื่น หรือไม่

อันนี้ก็สุดแต่เวรแลกรรมของท่านละครับ
simplelife
Verified User

โพสต์ที่ 44

เรื่องนี้จริงๆแล้ว กฏหมายไทย ไม่ได้ระบุคำจำกัดความคำว่า Nominee อย่างที่สื่อหรือแม้กระทั่งอัยการ, ศาลพยายามจะตีความให้ กฏหมายเราผิดเองที่ไม่มีภาษีมรดก หรือภาษีของการให้โดยเสน่หา (ซึ่งมันก็มีเหตุผลซ่อนเงื่อนกันอยู่ ว่าทำไมกฏหมายพวกนี้ไม่เคยผ่านสภา) เพราะถ้ามีมันก็ป้องกันเรื่องนี้ได้ในระดับนึง

การโอนทรัพย์สินใดๆให้ใครที่บรรลุนิติภาวะแล้ว ควรจะต้องถือว่าทรัพย์สินพวกนี้เป็นของบุคคลที่รับโอนแล้วเท่านั้นครับ เพราะตัวอย่างคือว่า ถ้าใครมาให้ผมเป็น Nominee ถือหุ้นให้ ผมเอาไปขายเอาเงินเข้ากระเป๋า เจ้าของตัวจริงก็ยังมาฟ้องอะไรผมไม่ได้เลย เพราะตามกฏหมายแล้วผมเป็นเจ้าของทรัพย์สินนั้นๆจริงๆครับ จะยกมรดกให้ใครมันเป็นการตัดสินใจของเจ้าของเงิน ยกให้ไปแล้วก็เป็นทรัพย์ของผู้รับไปแล้วครับ

ยกตัวอย่างให้ดูิอีกนิด ว่าบรรทัดฐานไม่รู้อยู่ตรงไหน ซื้อรถให้ลูกอายุซัก 30 ลูกขับไปชนคนตาย ไม่มีประกัน คนเป็นพ่อยังต้องมานั่งชดใช้ให้ด้วยหรือเปล่า เพราะถือว่ารถคันนี้เป็นของพ่ออยู่ (เหมือนกับรถของเราที่ลูกจ้างเราขับไปชน เราก็ยังต้องไปชดใช้ค่าเสียหายให้) ??