รบกวนการยื่นภาษีกรณีออกจากงาน

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
NDD
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

case: ยาวหน่อยครับ สมมติ ภรรยาออกจากกงานโดยมีรายได้ดังนี้
1. เงินเดือนปกติที่ผ่านมา 8 เดือน
2. เดือนสุดท้ายที่ออกจากงาน
2.1 เงินเดือนเดือนสุดท้าย เดือนที่ 9
2.2 เงินชดเชยตามกม. 10 เดือน
2.3 เงินชดเชยพิเศษที่บริษัทจ่ายเพิ่ม 5 เดือน
3. เงินกองทุนสำรองเลี้ยงชีพ

คำถามครับ
- ข้อ 2.2 ที่ว่าสามารถคำนวณแยก คือ 7500xจำนวนปี ที่เหลือหารสอง สมมุติเหลือ A บาท คิดเป็นเงินรายได้มาคำนวณภาษี เขามีแบบฟอร์มช่วยคำนวณไหม ใช้แบบฟอร์มอะไร
- ข้อ 2.3 รวมอยู่ใน 2.2 หรือ รวมในข้อ 1
- ข้อ 3 ทราบคร่าวๆมีวิธีการคำนวณเหมือนกัน เช่นเอาเฉพาะส่วนนายจ้าง x ปี ที่เหลือหารสอง สมมุติ เหลือ B คิดเป็นเงินรายได้มาคำนวณภาษี เขามีแบบฟอร์มช่วยคำนวณไหม ใช้แบบฟอร์มอะไร
- วีธีการยื่นที่ผมเข้าใจมีทางเลือกดังนี้
ทางเลือกที่ 1 แยกยื่นสามีภรรยา โดยของภรรยาไม่ต้องรวม A (และ,หรือ)B โดย A,B แยกเสียภาษี (เสีย rate เท่าไรไม่ทราบ)
ทางเลือกที่ 2 แยกยื่นสามีภรรยา โดย เอา A(และ,หรือ)B เป็นรายได้
ทางเลือก 3 รวมยื่นสามีโดย ไม่ต้องรวม A (และ,หรือ)B โดย A,B แยกเสียภาษี (เสีย rate เท่าไรไม่ทราบ)
ทางเลือก 4 รวมยื่นสามี โดย เอา A(และ,หรือ)B เป็นรายได้รวมด้วย
(ถ้าแตก วิธีย่อยคือเลือก A อย่างเดียว B อย่างเดียว  หรือทั้ง Aและ B คงได้ 4x3 เป็น 12 ทางเลือก)

รบกวนใครรู้ข้อมูลเพิ่มเติม หรือ comment ความเข้าใจผมด้วยครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
MO101
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 2

2.2 เงินชดเชยตามกม. 10 เดือน
ไม่ต้องจ่ายภาษีนี่ครับ
http://www.one-stophr.com/knowledgeHR/s ... .php?id=31
3. เงินกองทุนสำรองเลี้ยงชีพ
ไม่ได้คิดแบบนั้นครับ มีวิธีคิดหากระทู้เก่าๆ ได้ครับ

รวมหรือไม่รวมต้องกดเครื่องคิดเลขดู อันไหนถูกกว่าเอาอันนั้น
ข้อมูลที่ให้มาไม่เพียงพอ
ส่วนใหญ่แยกยื่นจะถูกกว่า
NDD

โพสต์ที่ 3

ไปอ่านข้อมูลเพิ่ม รู้สึกว่า

เงินจาก 2.2,2.3 และ 3 มันใช้ใบแนบในการคำนวณภาษีแยก โดย 2.2,2.3 หักได้ 300วันแต่ไม่เกิน 3 แสน แล้วมารวมกับ 3 ไปคำนวณค่าใช้จ่ายตามแบบฟอร์ม ใบแนบ ภงด. (มีสูตรเกี่ยวกับพวกเงินเดือนสุดท้าย หรือ เฉลี่ย 10เดือน คูณ 10% และ พวก 7000 x จำนวนปี......)

แล้วเอาไปคำนวณภาษีเฉพาะ ก้อนนี้ก่อน แล้วเทียบกับส่วนที่เขาหักภาษี ณ ที่จ่าย แล้ว จ่ายเกิน หรือ ขาด ให้ไปรวมกับ ภงด. 90 หรือ 91

ทีนี้ พอไปรวม 90 หรือ 91 เข้าใจว่า จะไปรวม สามี หรือ แยกยื่น ก็ว่าอีกที ...แล้วแต่คำนวณแล้วอะไรจ่ายน้อยกว่า น่าจะเข้าใจถูก รบกวนใครที่รู้เพิ่มเติมหน่อยครับ
abscisic
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 4

ขอถามเพิ่มเติมครับ ภรรยาทำงานมากี่ปีแล้วครับ
เดี๋ยวผมจะตอบให้ทั้งหมดครับ
abscisic

โพสต์ที่ 5

เรื่องที่ถามเกี่ยวกับ"เงินได้ที่จ่ายให้ครั้งเดียวเพราะเหตุออกจากงาน"นี่ สรุปง่ายๆครับ

2.2 เงินชดเชยตามกม. 10 เดือน ถือเป็นเงินได้ที่คำนวนเสียภาษีตามมาตรา 48(5) ได้ครับ

3. เงินกองทุนสำรองเลี้ยงชีพ  ถือเป็นเงินได้ที่คำนวนเสียภาษีตามมาตรา 48(5) ได้ครับ

2.3 เงินชดเชยพิเศษที่บริษัทจ่ายเพิ่ม 5 เดือน จะเอามารวมเป็นเงินได้ตามมาตรา 48(5) ได้ ก็ต่อเมื่อ ไม่เกิน เงินเดือนเดือนสุดท้าย คูณด้วยจำนวนปีที่ทำงาน และเงินเดือนเดือนสุดท้ายนี้จะต้องไม่เกินเงินเดือนถัวเฉลี่ยของ 12 เดือนสุดท้ายก่อนออกจากงานบอกด้วยร้อยละ 10
abscisic

โพสต์ที่ 6

ส่วนค่าใช้จ่ายที่หักได้นั้น ตามมาตรา 48(5) นั้น
หักได้ กรณีทำงานเกิน 5 ปีครับ และ เงินได้นั้นต้องจ่ายในปีภาษีเดียวกับที่นายจ้างให้ออกจากงาน และเมื่อเสียแล้วไม่ต้องนำไปรวมเสียอีกตามมาตรา 48(1) และ 48(2)
abscisic

โพสต์ที่ 7

ค่าใช้จ่ายที่บอกว่า 7500 x จำนวนปีที่เหลือหาร 2 นี่ผิดนะครับ

จริงๆมันได้แค่ 7000 x จำนวนปี
แล้ว เงินได้ที่หารสองได้นั้น ต้องเข้าเกณฑ์ตามมาตรา 48(5) เท่านั้นที่หาร 2 ได้ ไม่งั้น อาจโดนตามเก็บภาษีย้อนหลังได้ครับ
abscisic

โพสต์ที่ 8

ส่วนวิธีการยื่นก็ง่ายๆครับ

" ได้เงินได้ที่จะเสียเท่าไหร่ จ่ายตามขั้นบันไดเลย ถือเป็น Final Tax ไม่ต้องนำไปรวมคำนวนปลายปี" จะดีที่สุดครับ  
คล้ายๆ กับภาษีเงินปันผลนะครับ ถ้าให้หัก 10 % ก็ไม่ต้องเอามาคำนวนรวมปลายปี
NDD

โพสต์ที่ 9

รบกวนคุณ abscisic อีกครั้งครับข้อมุลเพิ่มเติมคือ
บริษัทย้ายฐานการผลิตไปรวมกับอีกโรงงานที่ ตจว. เลยมีบางส่วนให้สมัครออกจากงาน  ภรรยาทำงานมา 16 ปี โดยจะออกจากงานราวสิ้นเดือน มีนา ปีหน้า (ซึ่งต้องยื่นภาษีของปี 52 ผมถามเผื่อไว้)

เงินเดือน ปกติ จะได้ถึงเดือนมีนาแค่ 3 เดือน ราว 1 แสน
แต่ได้ชดเชยให้ 16 เดือน คือประมาณ 5 แสน,ส่วน กองทุนสำรองเลี้ยงชีพที่สะสมมา รวม 6 แสน (ก้อนนี้รวมทั้งส่วนของพนักงาน ผมประโยชน์ของส่วนพนักงาน ส่วนที่บริษัทสมทบให้ และผลประโยชน์ที่บริษัทสมทบ) ผมงง ในส่วน PF นี้ด้วย เพราะจะมีบางส่วนที่จ่ายในปีภาษี จะไปใส่ในส่วนลดหย่อนของ ภงด.90 หรือว่าใส่ในส่วนของ 48(5)

ผมเลยคิดว่า ถ้าคิดส่วนของ เงินชดเชย 16 เดือน และ PF ไปเสียภาษีตามเกณฑ์ที่ว่า "เงินได้ครั้งเดียวที่ออกจากงาน" แล้วในส่วน PF นี้ ส่วนที่พนักงานจ่ายสะสมมาต้องมาคำนวณภาษีด้วยหรือไม่หรือว่าคิดแต่ของบริษัท

แล้วส่วนที่เป็นเงินเดือนปกติ 1 แสน กะว่าจะเอาไปรวมกับของผมในการคำนวณภาษี(ตอนจะยื่นจริงคงลองคำนวณดูอีกที)  เพราะจะได้หักค่าลดหย่อนอื่นๆ ได้อีกเยอะเช่น ดบ.บ้าน เดิมแยกคนละ 5 หมื่น ก็จะเป็น 1 แสน ลดหย่อนอื่นๆ รวมแล้วน่าจะทำให้ภาษีรวมลดลง  (ฐานภาษีผมเริ่ม แตะ 30%) ไม่รู้ว่ารวมอย่างนี้จะได้ไหม

ประเด็นย่อยอื่นๆ ผมโหลดแบบฟอร์มใบแนบของ สรรพากรมาศึกษาดูบ้าง

ยังไงรบกวนคำแนะนำเพิ่มเติมอีกอีกทีครับ
abscisic

โพสต์ที่ 10

16 ปี เหรอครับ เงินเดือนประมาณ 30000ใช่ไหมครับ
เพราะฉะนั้นจะได้สิทธิ 48(5) เท่ากับ 30000x12 = 360,000 เงินที่จ่ายให้พิเศษอีก 5 เดือนก็เข้าเกณฑ์ 48(5)  ทั้งหมดครับ

เพราะฉะนั้น ส่วน 2.2 ,2.3 กับ 3 คุณเอาไปรวมคำนวนแบบ 48(5) ได้เลบครับ
abscisic

โพสต์ที่ 11

แนะนำว่าให้หัก เป็น final tax เลย อย่าเอา ไปรวม ภงด 90 91 อีกครับ
abscisic

โพสต์ที่ 12

ส่วน PF เนี้ย ที่จ่ายปี52 ก็เอาไปลงหักเป็นค่าลดหย่อนใน ภงด 90 91 ของปี 52 ที่จะยื่นต้นปีหน้า

ส่วน PF ที่ลงใน 48(5) เป็นรายได้เนี้ย ผมไม่มั่นใจ แต่ถ้าให้ชัวร์เลย ก็เอาไปลงทั้งหมดเลยจะดีกว่าครับ
abscisic

โพสต์ที่ 13

ส่วนเงินได้ 1 แสน ที่ได้ปีนี้และจะยื่นเสียต้นปีหน้าเนี้ย จะเอาไปรวมคำนวนกับของคุณก็ได้ หรือจะแยกเสียของภรรยาเองก็ได้ครับ ต้องคำนวนเอาว่าเสียอย่างไรถูกกว่า แต่ผมคิดว่าแยกเสียของภรรยา ภงด 91 จะดีกว่านะครับ
NDD

โพสต์ที่ 14

อีกนิดครับ
final tax หมายถึงส่วน 2.2 2.3 กับ 3 ใช่ไหมครับ

แต่ส่วนข้อ 1 (กับ 2.1) ยังต้องยื่น ภงด. 91,90 หรืเปล่าครับ ถ้าใช่ สามารถ เอามารวมกับผมได้หรือไม่

ไม่ทราบถูกไหมครับ

แต่ผมเห็นในแบบ ฟอร์มใบแนบ มันมีช่อง ให้คิดภาษีในใบแนบเลย แล้วยังต้องเปรียบเทียบกับที่ บริษัทหัก ณ ที่จ่าย แล้วไปรวมใน ภงด 90 91 อีกที

"6. ภาษีที่ต้องชำระเพิ่มเติม(ถ้า4.มากกว่า5.)ให้นำไปกรอกในรายการในแบบ ภงด. 90 หรือ 91 แล้วแต่กรณี"

ความหมายของ final tax คือคิดภาษีแยกก้อน ของ 48(5) แต่ว่า ยังต้องเทียบกับที่เขาหัก ณ ที่จ่าย แล้วเอาส่วนต่างไปรวมในช่องหนึ่ง ของ ภงด. 90 91 อีกใช่ไหมครับ
abscisic

โพสต์ที่ 15

อีกนิดครับ
final tax หมายถึงส่วน 2.2 2.3 กับ 3 ใช่ไหมครับ

แต่ส่วนข้อ 1 (กับ 2.1) ยังต้องยื่น ภงด. 91,90 หรืเปล่าครับ ถ้าใช่ สามารถ เอามารวมกับผมได้หรือไม่

ถูกต้องตามนั้นเลยครับ
abscisic

โพสต์ที่ 16

abscisic เขียน:อีกนิดครับ

ถูกต้องตามนั้นเลยครับ
1 กับ 2.1 ยื่น 90 91 ครับ จะรวมกับใครก็คำนวนเอาครับ
abscisic

โพสต์ที่ 17

แต่ผมเห็นในแบบ ฟอร์มใบแนบ มันมีช่อง ให้คิดภาษีในใบแนบเลย แล้วยังต้องเปรียบเทียบกับที่ บริษัทหัก ณ ที่จ่าย แล้วไปรวมใน ภงด 90 91 อีกที

"6. ภาษีที่ต้องชำระเพิ่มเติม(ถ้า4.มากกว่า5.)ให้นำไปกรอกในรายการในแบบ ภงด. 90 หรือ 91 แล้วแต่กรณี"

ความหมายของ final tax คือคิดภาษีแยกก้อน ของ 48(5) แต่ว่า ยังต้องเทียบกับที่เขาหัก ณ ที่จ่าย แล้วเอาส่วนต่างไปรวมในช่องหนึ่ง ของ ภงด. 90 91 อีกใช่ไหมครับ

ขอโทษนะครับ 4.มากกว่า 5 เนี้ย
4. คืออะไรครับ
แล้ว 5 คืออะไรครับ
NDD

โพสต์ที่ 18

4 กับ 5 ที่ผม copy ข้อความมาจาก แบบฟอร์มใบแนบ หมายถึง เขาให้เปรียบเทียบ ภาษี ที่คำนวนตาม 48(5) เทียบกับ ภาษีหัก  ณ ที่จ่าย ตอนที่ บริษัทหักไว้ ตอนเขาจ่ายเงิน ก้อนนี้ให้ครับ ผมอ่านแล้วมันเหมือนว่า ผลต่าง ต้องไปลงในช่องนึง ของ ภงด. 90 91 ....น่ะครับ
abscisic

โพสต์ที่ 19

[quote="NDD"]4 กับ 5 ที่ผม copy ข้อความมาจาก แบบฟอร์มใบแนบ หมายถึง เขาให้เปรียบเทียบ ภาษี ที่คำนวนตาม 48(5) เทียบกับ ภาษีหัก
NDD

โพสต์ที่ 20

ขอบคุณมากครับ :)
mlm20045

โพสต์ที่ 21

สวัสดีครับ ...

ผมอ่านข้อมูลข้างต้นแล้ว แต่ยังไม่เข้าใจได้หมดครับ เนื่องจาก case นี้ต่างจาก case ผมและเพื่อนๆ นิดหน่อยครับ ดังนั้นผมจึงขอสมมุติตัวเลข และ case ของผมให้คุณ abscisic ช่วยตอบหน่อยนะครับ

Case โดยให้ออกจากงานเดิมปี 51

ระยะทำงานไม่เกิน 5 ปีครับ

ข้อมูลรายได้ตลอดปี 51  
1. เงินเดือนสุดท้าย 30,000
2. เงินเดือนทั้งหมด  300,000
3. เงินชดเชยทั้งหมดที่ได้รับ 400,000
4. PF ส่วนของตัวเอง 100,000
5. PF ส่วนของนายจ้าง 100,000

คำถาม :
1. เงินได้ดังกล่าวมีวิธคิดภาษีอย่างไรบ้างครับ ถ้าจำแนกด้วย ภงด.91 กับ การคิดภาษีตาม 48(5) ครับ

ป.ล. - ตอนนี้ขั้นตอนที่ผมเข้าใจคือ
a. เอาเงินข้อ 3. ยกเว้นภาษี 300,000  จะเหลือ 100,000
b. เอาเงิน 100,000 (ที่เหลือจากข้อ a.) มารวมกับรายได้ข้อ 2.+4.+5. = 600,000 แล้วเอาไปคิดภาษีตาม ภงด.91 อ่ะครับ

ขอบคุณครับ :)
abscisic

โพสต์ที่ 22

[quote="mlm20045"]สวัสดีครับ ...

ผมอ่านข้อมูลข้างต้นแล้ว แต่ยังไม่เข้าใจได้หมดครับ เนื่องจาก case นี้ต่างจาก case ผมและเพื่อนๆ นิดหน่อยครับ ดังนั้นผมจึงขอสมมุติตัวเลข และ case ของผมให้คุณ abscisic ช่วยตอบหน่อยนะครับ

Case โดยให้ออกจากงานเดิมปี 51

ระยะทำงานไม่เกิน 5 ปีครับ

ข้อมูลรายได้ตลอดปี 51
mlm20045

โพสต์ที่ 23

:shock: โอวว จริงเหรอครับ...  :cry:  เสียดายจัง เฮ้อ...

ขอบคุณมากนะครับ....
mlm20045

โพสต์ที่ 24

ขอรบกวนอีกครั้งครับ

เพิ่งได้ยินเกี่ยวการเคลมเงินภาษีที่เกิดจากเงินชดเชยตามกม. เนื่องจากถูกเลิกจ้าง เพราะบริษัทต้องการลดพนักงานแน่ะครับ (เห็นว่ามีช่องให้ click อ่ะครับ)... แต่ไม่มีข้อมูลเลยว่าต้องใช้แบบฟอร์มอะไร / ที่ไหน หรือหลักฐานสำคัญอะไรบ้างครับ  คุณ abscisic พอจะมีข้อมูลมั้ยครับ

ขอบคุณครับ
abscisic

โพสต์ที่ 25

[quote="mlm20045"]ขอรบกวนอีกครั้งครับ

เพิ่งได้ยินเกี่ยวการเคลมเงินภาษีที่เกิดจากเงินชดเชยตามกม. เนื่องจากถูกเลิกจ้าง เพราะบริษัทต้องการลดพนักงานแน่ะครับ (เห็นว่ามีช่องให้ click อ่ะครับ)... แต่ไม่มีข้อมูลเลยว่าต้องใช้แบบฟอร์มอะไร / ที่ไหน หรือหลักฐานสำคัญอะไรบ้างครับ
mlm20045

โพสต์ที่ 26

ขอบคุณครับ...

ผมคงจะเข้าใจผิดไปเองอ่ะครับ คงต้องทำตาม กม.ละครับ
:cry:  :cry:
ขอบคุณที่สละเวลามาตอบนะครับ...

ขอบคุณอีกครั้งครับ
โพสต์โพสต์