ถ้าต้องการทราบอันดับของหุ้นทุกตัวที่จัดโดยทริสเรทติ้ง

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
kay
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ถ้าต้องการทราบอันดับของหุ้นทุกตัวที่จัดโดยทริสเรทติ้ง

โพสต์ที่ 1

เรียนถามเพื่อนๆ พี่ครับ
ถ้าต้องการทราบการสรุปอันดับของ-->หุ้นสามัญทุกตัว ในตลาดหรือ เท่าที่มี
ที่จัดโดยทริสเรทติ้ง แบ่งกลุ่มเป็น...AAA+--CCC -
ดังตัวอย่าง
http://www.eug.newswit.com/news/2008-07 ... bb-stable/

อยากได้ในรูปแบบตารางเทียบกันภาคในกลุ่มอุตสหกรมมเดียวกัน
เหมือน หนังสือพิมพ์
ไม่ทราบผมจะหาข้อมูลนี้ได้จากไหนครับ

ลอง search หาแล้วเจอเป็น ตัวๆไป

ขอบพระคุณมากครับ
Bport

โพสต์ที่ 2

kay

โพสต์ที่ 3

ขอบพระคุณ ท่าน Bport มากๆครับ....

เรียนถามเพิ่มเติมนะครับ...ว่า
1.เห็นมีอยู่ประมาณ 60 กว่าตัว แสดงว่าหุ้นที่ไม่อยู่ในนี้ http://www.trisrating.com/th/rating_inf ... _list.html
แสดงว่าบริษัท นั้นๆไม่ยอมให้จัด rating list ใน ปี 2551 ใช่ไหมครับ

2.จากข้อหนึ่งถ้าใช่ เอาของที่จัดปีก่อนหน้านั้น มาใช้จากไหนครับ.
กะว่าประมาณว่าใช่ โดยจากการอ้าง rating จากปีที่แล้ว เพราะเกรฑ์การประเมิน ครอบคลุม 3-5 ปี

3. สถาบัน TRIS Rating  จัดว่าน่าเชื่อถือที่สุดแล้วในประดับชาติ ไม่มี bias ใช่ไหมครับ.. และถ้าเป็นแบบ  TRIS Rating  ของหุ้นทั้งหมดของตลาดอเมริกา หาได้ที่ไหนครับ

ขอบพระคุณมากครับ
kay

โพสต์ที่ 4

เรียนถามนะครับ ว่า
tris จัดเกรดหุ้น  AAA+ - CCC- ของปี 51 ประมาณ 60 กว่าตัว

มองเฉพาะมุมของ อัตราส่วนทางการเงินของหุ้นเหล่านี้ PE   PBV  Yield  ROE ROA Market cap  ณ.วันสิ้นงบไตรมาส 4 ของปี 50 มาพิจารณาใช่ไหมครับ

คำถามคือ ผมจะเอาค่าเหล่านี้จากไหน สะดวกสุดครับ

ปล.สมมุติไม่พิจารณาปัจัจยเชิงคุณภาพครับ
toon
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 5

เห็นมีอยู่ประมาณ 60 กว่าตัว แสดงว่าหุ้นที่ไม่อยู่ในนี้ http://www.trisrating.com/th/rating_inf ... _list.html
แสดงว่าบริษัท นั้นๆไม่ยอมให้จัด rating list ใน ปี 2551 ใช่ไหมครับ
ไม่ใช่ครับ เพราะการจัด rating ของ Tris เกิดจากการที่บริษัทเหล่านั้นต้องการที่จะขายตราสารหนี้ เช่น หุ้นกู้ ซึ่งกลต. กำหนดให้บริษัทที่จะออกตราสารเหล่านี้ เพื่อขายให้กับประชาชน จำเป็นต้องมีบริษัทกลางมาจัดอันดับเครดิต ให้กับผู้ลงทุนได้ทราบถึงสถานะของบริษัทที่จะลงทุน ก่อนตัดสินใจซื้อตราสารเหล่านั้น นอกจากนี้กรณีที่มีตราสารหนี้อยู่ในตลาดอยู่แล้ว บริษัทก็จะต้องจ้าง บริษัทกลางเข้ามาประเมินสถานะของบริษัททุกปีเช่นกัน ส่วนกรณีบริษัทอื่นๆ ที่ไม่มีการจัดอันดับ เพราะบริษัทเหล่านั้นไม่ได้มีความจำเป็นต้องออกขายตราสารหนี้ให้กับประชาชน
kay

โพสต์ที่ 6

***ส่วนกรณีบริษัทอื่นๆ ที่ไม่มีการจัดอันดับ เพราะบริษัทเหล่านั้นไม่ได้มีความจำเป็นต้องออกขายตราสารหนี้ให้กับประชาชน***

ขอบคุณท่าน toon มากครับ :D

1. จากหลักการดังกล่าว ถ้าผมต้องการศึกษา โดยระบุขอบเขตของการศึกษาว่ามองแค่ปัจจัยเชิงปริมาณเฉพาะอัตราส่วนทางการเงินเท่านั้น (ทราบครับว่าทาง tris ให้ควมสำคัญปัจจัยเชิงคุณภาพมาด้วย)...    ผมก็สามารถตั้งสมมุติฐานได้ว่า ---> บริษัทที่เข้ามาจัดอันดับตัวใหม่ ถ้ามีอัตราส่วนทางการเงินใกล้เคียงกับตัวเก่า ที่อยู่ในSectorเดียวกัน  ก็มีแนวโน้มว่า จากถูกจัดอยู่ในกลุ่ม rating ใกล้เคียงกัน ....ถูกต้องไหมคับ

2.อัตราส่วนการเงินดังกล่าว ผมเอาจากตารางตัวเลขสรุปในบทวิเคราะห์แต่ละตัวหุ้นจาก SAA สรุปผลประกอบการปี 2550 ที่ประกาศประมาณ เดือน กพ. 2551 เป็นตัวแทนอัตราส่วนทางการเงินของหุ้นที่จัด rating ปี 2551 ทาง 60 ตัว คิดว่าสมเหตุสมผลไหมครับ..

ท่านใดมีข้อแนะนำ เชิญได้นะครับ...
:o

ขอบพระคุณครับ...
kay

โพสต์ที่ 7

ไปค้นมาว่า tris จะจัดพิจารณาอัตราส่วนทางการเงิน
เพื่อการจัดอันดับเครดิตธุรกิจทัั่วไป

ดังนี้ http://www.trisrating.com/th/rating_inf ... ct2007.pdf

แต่ว่า มันละเอียดมากไป เข้าใจว่าอัตราส่วนต่างๆเหล่านี้ ส่วนใหญ่ก็สะท้อนไปยัง อัตราส่วนทางการเงินแบบที่ผู้ใช้ทั่วไปเข้าใจง่ายๆ
เลยเอาค่า PE   PBV  Yield  ROE ROA Market cap  ณ.วันสิ้นงบไตรมาส 4 ของปี 50 มาพิจารณาแทน เนื่องจากค่าเหล่านี้มีการเผยแพร่อยู่ในบทวิเคราะห์อยู่แล้ว... settrade.com

เพื่อนๆคิดว่ามีความเห็นอย่างไรคับ
-----------------------------------------------------------------------------
สวนหย่อม

โพสต์ที่ 8

ผมเพิ่งอ่านเจอในหนังสือของคุณสุมาอี้ดังนี้

ในบริษัทที่ไม่ถูกจัดอันดับให้ใช้ interest coverage ratio เป็น heuristic แทนดังนี้

interest coverage ratio = EBIT / ดอกเบี้ยจ่าย

นำค่าที่ได้มาเทียบกับตารางนี้ครับ

บริษัทใหญ่      SMEs         เรตติ้งจำลอง
>8.5               >12.5        AAA
6.5-8.5           9.5-12.5     AA
3-6.5               4.5-9.5      A
2.5-3                4-4.5        BBB
ในยามลมแรง แม้แต่ไก่งวงยังบินได้
แต่เมื่อยามลมพัดหวน ผู้ที่อยู่รอดนั้่นคือพญาอินทรี
โพสต์โพสต์