บรรยากาศการประชุมผู้ถือหุ้นเป็นอย่างไรบ้างครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
SunShine@Night
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

บรรยากาศการประชุมผู้ถือหุ้นเป็นอย่างไรบ้างครับ

โพสต์ที่ 1

ช่วงนี้เรียกได้ว่าเป็นช่วงเทศกาลประชุมผู้ถือหุ้น เข้าใจว่าพี่ๆ เพื่อนๆ ในเวบนี้หลายคนคงสนุกสนานกับการไปประชุมผู้ถือหุ้น อยากจะขอให้ช่วยแบ่งปันประสบการณ์หน่อยครับว่าไปประชุมผู้ถือหุ้นแล้ว
1.ได้ประโยชน์อะไรบ้าง
2.ได้ข้อมูลเพิ่มเติมเกี่ยวกับบริษัทที่เราถืออยู่มากกว่าไม่ไปประชุมหรือเปล่า
3.บรรยากาศในการประชุมเป็นอย่างไรบ้าง
4.ได้อะไรติดไม้ติดมือมาบ้างไหมครับ (เช่น ของที่ระลึก อาหารกลางวัน อาหารว่าง ข้อนี้แอบถามเพราะงกครับ อิอิ :))

ขอบคุณล่วงหน้าครับ :)
VI ฝึกหัด สำนักปีเตอร์ ลินช์

หวังผลต่อแทนทบต้นมากกว่า 15% ต่อปี :)
akekarat

โพสต์ที่ 2

ผมไป MCS ที่โรงแรม CONRAD มาเมื่อ 2-3 สัปดาห์ก่อน

1. ก็ดีครับ ได้เห็นทัศนคติของผู้บริหาร รู้ว่าท่านมองให้ความสำคัญกับธุรกิจมากกว่าเรื่องหุ้นจริง ๆ (ผมชอบ)
2. นอกเหนือจากเอกสารที่สามารถหาได้แล้ว ก็ได้มานิดหน่อยครับ
3. ก็เรื่อย ๆ ครับ ไม่มีอะไรมาก แต่ผู้ถือหุ้นค่อนข้างถามอะไรที่เกี่ยวกับราคาหุ้นไปหน่อย หรือไม่ก็ไม่ค่อยเกี่ยวกับกิจการเท่าไหร่ แต่รวม ๆ ก็ OK มีมาคุเล็ก ๆ ตอนจบ
4. อันนี้ชอบมาก มีเลี้ยงเล็ก ๆ ก่อนเข้าประชุม และ Thumb Drive 1G ของ Kingston ครับ

โพสต์ที่ 3

ขอบคุณครับคุณ akekarat ที่เข้ามาช่วยแบ่งปันประสบการณ์

เข้าไปเจอที่ pantip เห็นเขาว่า PTT แจกบัตรเติมน้ำมัน 500 + เลี้ยงโต๊ะจีน (หูฉลาม+หมูหัน)

ส่วน RATCH แจกถุงผ้า (แหม intrend ซะด้วย :)) กับมีเลี้ยงโต๊ะจีนเหมือนกันครับ :)

หวังผลต่อแทนทบต้นมากกว่า 15% ต่อปี :)
ส.สลึง
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 77

โพสต์ที่ 4

ได้ยินกะหู ก็ยังไม่เท่าเห็นได้ด้วยตาครับ ต้องลองไปเองถึงจะรู้
ปล. ไปประชุมงานเดียวกัน แต่ละคนก็ได้อะไรกลับมาไม่เหมือนกันหรอกครับ (ผมว่า...)
beammy

โพสต์ที่ 5

รู้สึกว่า ไปแล้วดูเด็กสุดในที่ประชุมครับ

555 เข้ามาป่วน  :8)  ...
harn

โพสต์ที่ 6

ส่วนใหญ่ ผมจะไปดูโหงวเฮ้งของผู้บริหาร และแนวคิดที่แสดงออกมาครับ
ว่า พอจะฝากเงินไปลงทุนด้วยได้ไม๊
หลายๆครั้ง ที่ไม่ได้ตั้งคำถามอะไร แต่ก้อได้ฟังอะไรดีๆ
มีบางครั้งเหมือนกันที่ประชุมกลับมาแล้ว ขายหุ้นออกหมดเลย เพราะไม่ไว้ใจผู้บริหาร

โพสต์ที่ 7

รู้สึกว่า BAFS จพเลี้ยงบุฟเพ่ต์ รร มิราเคิลแกรนด์นะครับ :)

โพสต์ที่ 8

ได้ข้อมูลเพิ่มครับ

EGCO เลี้ยงข้าวผู้ถือหุ้นโดยสั่งอาหารจากร้านศรแดงเมธาวลัย น่ากินจัง :)

Little Boy

โพสต์ที่ 9

DRACO เลี้ยงบุฟเฟ่ต์ อมารี แอร์พอร์ทครับ ผมซัดปลาซามอลไปพอสมควร :lol:
ความรู้..อาจมีขอบเขตจำกัด แต่จินตนาการ..ไร้ขีดจำกัด

โพสต์ที่ 10

ว้าว อยากกินปลาแซลมอนจัง อิอิ :)

[email protected]

โพสต์ที่ 11

อ่านๆ ทุกความเห็นแล้วอยากตั้งกองทุนดัชนีเลยครับ  :lol:
jidapa

AYUD

โพสต์ที่ 12

ไปประชุม AYUD มา รู้สึกผิดหวังในวิธีการ
1. ไม่ได้รับบัตรลงคะแนน vote
2.  แจ้งในที่ประชุม ว่า ใครต้องการ บัตรลงคะแนนบ้าง จะให้ เฉพาะ ผู้ที่ต้องการ
3. แต่ละ วาระ จะมีหน้าม้า พนักงาน ชุดสีนำตาล ออกไปพูดว่า เห็นด้วย ค่ะ อนุมัติ ค่ะ  
4. ที่ประชุม ไม่ถามว่าใครไม่เห็นด้วย ใครไม่ออกเสียง สรุป เห็นด้วยทั้งหมด  ไม่เห็นเก็บบัตร เลย
5. ไปประชุมสาย ประมาณ 20 นาที่ ลงทะเบียนโดยการเซ็นชื่อในกระดาษกับ แม่บ้าน
6. ถามเจ้าหน้าที่ บอก ว่า ประธานแจ้งเรื่องบัตร ในห้องประชุมแล้ว  ในห้องส่วนใหญ่ มีแต่หน้าม้า และ พนักงาน  หลังจากถามเรื่องบัตรลงคะแนน พนักงานหันมามองทั้งห้องเลย

รู้สึกว่าเป็นการ ประชุมที่ไม่ถูก AGM เลย  ปีหน้าอยากให้ผู้ถือหุ้นช่วยไปกันเยอะๆ หน่อย
contrarian
ผู้ติดตาม: 52

โพสต์ที่ 13

คุณ JIDAPA แจ้งข้อมูลนี้ ไปที่ สมาคมส่งเสริมผู้ลงทุนไทย ซีครับ  เขามีอาสาสมัครพิทักษ์สิทธิ์ผู้ถือหุ้นรายย่อย ถ้าเหตุการณ์เป็นอย่างที่คุณ JIDAPA เล่าเนี่ย ผมว่าสมาคมคงสนใจที่จะเข้าไปนะครับ  ที่ผมไปประชุมมา ท่านอาสาฯช่วยให้การประชุมที่ดีอยู่แล้ว มีความสมบูรณ์ยิ่งขึ้นครับ

ไปประชุม MFEC มาครับ ที่อาคารโมเดอร์นฟอร์มทาวเวอร์ ชั้น 25 ถ.ศรีนครินทร์   ซึ่งเป็น สนง.ใหญ่
เป็นปีแรกที่มี อาสาสมัครพิทักษ์สิทธิ์ผู้ถือหุ้นรายย่อย ของสมาคมส่งเสริมผู้ลงทุนไทย เข้าร่วมประชุมด้วย แต่ผมจำชื่อไม่ได้เพราะชื่อแกค่อนข้างเรียกยาก ซึ่งก็เป็นประโยชน์ดี ช่วยกำกับการประชุมให้ได้มาตรฐานยิ่งขึ้น
1.ได้ประโยชน์อะไรบ้าง ; ได้ทบทวนข้อมูลที่เราติดตามกิจการอยู่  ,การคาดการณ์อนาคตเมื่อสถานการณ์การแข่งขันเปลี่ยนไป ฯลฯ โดยสรุปผมว่าดีกว่าไม่ไปครับ ทั้งนี้ก็ขึ้นอยู่กับผู้บริหารนั้นๆด้วยนะครับ ว่าให้เกียรติรายย่อยหรือไม่
2.ได้ข้อมูลเพิ่มเติมเกี่ยวกับบริษัทที่เราถืออยู่มากกว่าไม่ไปประชุมหรือเปล่า ; เช่นเดียวกับข้อ 1 ครับ และก็กึ่งๆ brainstorm เพราะช่วยกันถามสิ่งที่เราคิดว่าเป็นจุดอ่อน
3.บรรยากาศในการประชุมเป็นอย่างไรบ้าง ; โดยรวมดีครับ ผู้ถือหุ้นซักถาม ผู้บริหารก็ยินดีตอบทุกคำถาม โดยใครรับผิดชอบเรื่องใดก็ตอบเรื่องนั้น เห็นความเป็นทีมที่ชัดเจนเลยครับ
4.ได้อะไรติดไม้ติดมือมาบ้างไหมครับ ; สมุดบันทึก และCD สารานุกรมไทย สำหรับเยาวชนเล่ม 1 -31 ที่บริษัททำถวายฯ มูลค่าชุดละ 399.- มีแจกเครื่องดื่ม และอาหารว่างเป็นsnack box ของS&P  ปีหน้าอาจจะมีเลี้ยงข้างกลางวันหรือเปล่า เพราะเริ่มประชุม 10.30 กว่าจะประชุมเสร็จก็ 12.30
โพสต์โพสต์