เห็นVIเก่งๆที่ประสพความสําเร็จลงทุนตอนหุ้นเหลือ200จุดแทบทุกค

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
loliconn
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

เห็นVIเก่งๆที่ประสพความสําเร็จลงทุนตอนหุ้นเหลือ200จุดแทบทุกค

โพสต์ที่ 1

แล้วถ้ามารีเซ็ทกันใหม่เอาเริ่มปีหน้า มาหาข้อมูลดูงบฯลฯ คิดว่ายังจะประสพความสําเร็จเหมือนเดิมไหมครับ

เพราะซื้อตอนนั้นถ้าถือมาตอนนี้ยังไงก็กําไรอยู่แล้ว แต่ก็นับถือที่ใจแข็งใจเย็นมากๆเลย
Jeng
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 32

โพสต์ที่ 2

ขอโม้หน่อย เพิ่งซื้อหลัง subprime ก็กำไรครับ และเร็วๆนี้ก็กำไร

อืม เอ๋ อาจจะบอกว่า ผมไม่ใช่ vi ก็จริงครับ

และผมก็ไม่ใช่ vs ด้วย

ผมเป็น นักทำกำไรครับ จะซื้อถือ สั้น กลาง หรือยาว ก็ขอให้ได้กำไรก็แล้วกัน

หลักการ vi คือ ซื้อต่ำกว่ามูลค่าครับ

หากเล่นดัชนี 200 ซื้อแล้วถือตัวแย่ๆ ผมว่าก็เจ๊งเหมือนกันแหละ
shogun_law

โพสต์ที่ 3

พี่ jeng พอที่จะบอกได้มั้ยครับ ว่าพี่ซื้อหุ้นตัวไหนบ้างครับ ที่เกิดภาวะ ซับไพม์ .....แล้วทำกำไรได้ครับ เป็นวิทยาทาน ครับ
Jeng
ผู้ติดตาม: 32

โพสต์ที่ 4

draco ครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
trillionaire
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 79

โพสต์ที่ 5

...ดัชนีวิ่งมาเป็นร้อยๆจุด หุ้นVIบางตัว ยังนิ่งไม่ไปไหน...
...นั่งมองหุ้นพลังงานวิ่งรอบละร้อย สองร้อยบาท...
...หมดพลังงาน เจอหุ้นปั่นตัวเล็ก วิ่งกันทีเท่าตัว...
...ถามว่า ทนถือกันได้ยังงัย...
...เจ้าของหุ้นเค้าต้องถืออยู่แล้ว เพราะบริษัทเค้าเอง...
...แต่เรามีสิทธิ flexibleกว่าเค้าตั้งเยอะ ไม่ได้ห้ามโยกนี่...

...ดังนั้น ผมไม่อาจเอื้อมเป็นVIแต่ขอapplyวิชาถือลงทุนมาดัดนิสัยเก็งกำไรเท่านั้นเอง...
...และก็การหาข้อมูล ศึกษาหุ้นอย่างละเอียดก่อนซื้อ...
...ซึ่งกว่าจะซึ้ง มันก็ทะลึ่งพรวดไปไกล อิอิ...
...ตอนนี้ เลยหันไปลอกการบ้านกองทุนโดยเฉพาะLTF...
...ต่อไปกะว่า จะลองกระจายถือเป็นซัก2-3ตัว ...
...เพราะตอนนี้ พอร์ตมันเล็ก ถือได้ทีละตัว ค่อยดูเยอะดี...

...นอกเรื่องหน่อย ผมกำลังหาหุ้นตัวใหม่ แต่ต้องการเวลาอ่านมากๆ...
...ทีนี้ ตาเริ่มแย่ ทั้งสั้นทั้งยาว (เริ่มแก่  :( ) ...
...ใครมีร้านแว่นที่มีจักษุแพทย์เก่งๆ แนะนำด้วยครับ...ขอบคุณครับ...
chatchai
ผู้ติดตาม: 87

โพสต์ที่ 6

นักลงทุนรุ่นใหม่หลายคนที่เพิ่งลงทุน
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
contrarian
ผู้ติดตาม: 52

โพสต์ที่ 7

สนับสนุนคุณฉัตรชัยครับ

ไม่เกี่ยวกับดัชนีหรอกครับ   อย่างปัจจุบัน กิจการที่กำลังไม่ดี แต่พร้อมจะทะยานในอนาคต ก็ยังมี
อยู่ที่กล้าหรือเปล่า และจะมีวิธีการจัดการยังไง

ทั้งหลายทั้งปวงไม่ว่าจะ กล้าหรือเปล่า ,มีวิธีจัดการยังไง,รวมถึงถือได้ยาวๆ  ปัจจัยสำคัญก็คือ รู้จักกิจการนั้นๆดีแค่ไหน
...

โพสต์ที่ 8

ขอบคุณพี่ฉัตรชัยสำหรับมุมมองดีๆครับ  :D
แมงเม่าบินเข้ากลางใจ
ก้อนหิน

โพสต์ที่ 9

เกี่ยวกับ ดัชนี ด้วยเหรอครับเนี่ย
ผมเห็นคนเก่งในเว็บนี้ ได้กำไรกันเป็น 100% ปีนี้กันตั้งหลายคนเลยนะครับ

ผมว่าเรามาฝึกตัวเองกันให้เก่งกันดีกว่าครับ
bankniti

Re: เห็นVIเก่งๆที่ประสพความสําเร็จลงทุนตอนหุ้นเหลือ200จุดแทบ

โพสต์ที่ 10

loliconn เขียน:แล้วถ้ามารีเซ็ทกันใหม่เอาเริ่มปีหน้า มาหาข้อมูลดูงบฯลฯ คิดว่ายังจะประสพความสําเร็จเหมือนเดิมไหมครับ

เพราะซื้อตอนนั้นถ้าถือมาตอนนี้ยังไงก็กําไรอยู่แล้ว แต่ก็นับถือที่ใจแข็งใจเย็นมากๆเลย
ขอเถียงครับ รู้สึกว่า ดร.นิเวศน์ จะเริ่มตอนประมาณ 600-700 จุดนะครับ แต่ว่ากำไร ไปแล้วเกือบ 40 เท่า
Jacky

โพสต์ที่ 11

โอกาสมันมีเสมอครับ
ปรัชญา
ผู้ติดตาม: 37

Re: เห็นVIเก่งๆที่ประสพความสําเร็จลงทุนตอนหุ้นเหลือ200จุดแทบ

โพสต์ที่ 12

loliconn เขียน:แล้วถ้ามารีเซ็ทกันใหม่เอาเริ่มปีหน้า มาหาข้อมูลดูงบฯลฯ คิดว่ายังจะประสพความสําเร็จเหมือนเดิมไหมครับ

ที่ตายตอน1700ลงมาก็มีเยอะครับ
Ent'

โพสต์ที่ 13

bankniti เขียน: ขอเถียงครับ รู้สึกว่า ดร.นิเวศน์ จะเริ่มตอนประมาณ 600-700 จุดนะครับ แต่ว่ากำไร ไปแล้วเกือบ 40 เท่า
ไม่น่าใช่นะครับ ดร. เคยเล่าในหนังสือ หรือ สัมภาษณ์ ว่าตอนหุ้นตกเยอะ (ก่อนจุดต่ำสุดคือ 200กว่าจุด) ได้บอกกับ ภรรยาว่า โอกาสอย่างนี้คงไม่เห็นแล้วในชีวิตนี้ และขอนำเงินเก็บ 10 กว่าล้านที่มีมา ช้อนซื้อหุ้น ช่วงนั้น แต่ ดร. ก็ไม่ได้ซื้อได้ที่จุดต่ำสุดนะครับ
hagrid

โพสต์ที่ 14

รู้สึกว่า คุณ YOYO คุณสุมาอี้ คุณNARIS ก็ไม่ได้ลงทุนแถวๆ 200 มั้งครับ

น่าจะลงทุนไม่กี่ปีที่ผ่านมานี่เอง แต่ก็ได้รับการยอมรับว่าประสบความสำเร็จ

ผมว่ารอบใหญ่ๆ ก็สำคัญ แต่มันก็เป็นแค่อดีต

ผมว่าที่สำคัญคือน่าจะเป็นปัจจุบันที่อยู่ในวิสัยที่เราจะจัดการกับมันได้

ไม่ใช่อดีต หรืออนาคต
ดาวหางสีแดง

โพสต์ที่ 15

Ent' เขียน: ไม่น่าใช่นะครับ ดร. เคยเล่าในหนังสือ หรือ สัมภาษณ์ ว่าตอนหุ้นตกเยอะ (ก่อนจุดต่ำสุดคือ 200กว่าจุด) ได้บอกกับ ภรรยาว่า โอกาสอย่างนี้คงไม่เห็นแล้วในชีวิตนี้ และขอนำเงินเก็บ 10 กว่าล้านที่มีมา ช้อนซื้อหุ้น ช่วงนั้น แต่ ดร. ก็ไม่ได้ซื้อได้ที่จุดต่ำสุดนะครับ
ในหนังสือชนะอย่างเต่า
รู้สึกจะมีข้อมูลว่า ดร.เริ่มเข้าตลาดตอนประมาณ 700 จุดครับ
โพสต์โพสต์