How to Beat Warren Buffett?....Thai focused equity fund

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ลูกอิสาน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 868

How to Beat Warren Buffett?....Thai focused equity fund

โพสต์ที่ 1

ยาวหน่อยครับ แต่มีประโยชน์ เรื่องราวของ Hedge fund กองนึงที่บริหารโดย Doug Barrnet ลงทุนในตลาดหุ้นไทยอย่างเดียว ตลอด 22 ปีที่ผ่านมา ใช้แนวทางแบบเน้นคุณค่า ทำผลตอบแทนได้ประมาณ 17.5% ทบต้น มากกว่าเบริกไชร์ของวอร์เรนที่ทำได้ 14% เหตผลนึงที่เค้าบอกคือตลาดหุ้นไทยง่ายกว่าเมกาเยอะเพราะมีแต่แม่บ้านและเดย์เทรดเล่นหุ้น (ตอนนี้คงยากขึ้นเพราะมีไทยวีไอ)

สมัยนึงผมขลุกในเวปไซด์ของกองทุนที่ http://www.questthai.com เพื่อแอบดูหมายเหตุงบการเงินที่ประกาศปีละครั้ง ดูหุ้นแต่ละตัวที่กองทุนถือ สัดส่วนเท่าไหร่ ตัว rcl หุ้นตัวแรกที่ซื้อก็อ่านจากที่นี่ ใน presentation ข้างบน จะยกตัวอย่างหุ้นที่กองทุนกำไรมากๆ หลายร้อย พัน เปอร์เซนต์ จากการถือหลายปี หรือถือแค่ 2 วัน พร้อมบอกเหตุผลที่ซื้อ ซึ่งส่วนนี้ผมคิดว่ามีประโยชน์มาก หุ้นที่กองทุนกำไรมากๆเช่น Tta Thcom LH Gss Siri Rcl Ivl Banpu โดยเฉพาะ Ivl ที่กำไรถึง 99 ล้านเหรียญ หรือกระทั่ง Tta ที่กองทุนถือเยอะมาก (สมัยนั้นยังงงๆว่าทำไมกองทุนซื้อบริษัทขาดทุน) แม้กระทั่งวิกฤตต้มยำกุ้งกองทุนยังกำไร 2 % เปรียบเทียบกับตลาดที่ลดลง 75% ทำได้ยังไง มีเหตุผลบอกไว้ครับ

แต่ถึงทำผลตอบแทนได้มากๆหลายๆตัว ขนาดกองทุนแค่ 6-7 พันล้าน น้อยกว่าที่ผมคาด และผลตอบแทนทบต้นก็ต่ำกว่าคนเก่งๆในเวปเราหลายคน เดาว่าผลจากขนาดกองทุนที่ใหญ่ มีการ hedging หลายทางทำให้ผลตอบแทนรวมไม่โดดเด่น รวมถึงการถือเงินสดค่อนข้างเยอะ และสุดท้ายคืออัตราแลกเปลี่ยนเงินบาทเป็นเงินเหรียญ
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
midship
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

Re: How to Beat Warren Buffett?....Thai focused equity fund

โพสต์ที่ 2

Thai Focused Equity Fund

เป็นหนึ่งในผู้จองซื้อ ANAN ด้วยนะครับ :roll:

ลูกอิสาน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 868

Re: How to Beat Warren Buffett?....Thai focused equity fund

โพสต์ที่ 3

ด้วยขนาดกองทุน ทำให้ทางเลือกเหลือน้อย อนันดาเป็นไซด์ที่กองทุนพอจะลงเงินได้ครับ ดูจากเงินที่ลงประมาณ 1% ของพอร์ต ระยะสั้นๆคงบอกไม่ได้ว่าเค้าคิดผิดหรือถูก ต้องดูกันต่อไป อาจจะเหมือน AAV ก็ได้ ตอนต้นกับตอนนี้คนละเรื่อง ห่างกันแค่ไม่กี่เดือน
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
pitakj
Verified User

โพสต์ที่ 4

ขอบคุณครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
vim
ผู้ติดตาม: 24

โพสต์ที่ 5

ปัจจุบัน:
CPNCG
SNC
TSC
Vi IMrovised
netirut

โพสต์ที่ 6

พี่ๆครับ รบกวนช่วยแปลแลอธิบาย ประโยคที่ วินาที 24:44 - 24:55 ให้กระจ่างด้วยเถิดครับ
ภาษาผมอ่อนแอ TT
Financeseed
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 7

ขอบคุณครับ
มองวิกฤต หาโอกาส
http://link-seed.blogspot.com/
luz666

โพสต์ที่ 8

น่าสนใจดี ขอบคุณครับ
all i need is Zero
Ii'8N
ผู้ติดตาม: 7

โพสต์ที่ 9

netirut เขียน:พี่ๆครับ รบกวนช่วยแปลแลอธิบาย ประโยคที่ วินาที 24:44 - 24:55 ให้กระจ่างด้วยเถิดครับ
ภาษาผมอ่อนแอ TT
ไม่เห็นมีอะไรนี่ครับ ก็แค่บอกว่าเขาขาย เพราะเห็นว่าตลาดให้ราคาสูงมากกว่าปกติ และประกอบกับมี volume มีสภาพคล่องให้ปล่อยได้ (จากเคยเงียบๆ กลายเป็นตลาดคลั่งกับมัน) เลือกจังหวะขาย ตอนเห็นว่ามันเริ่มจะลง แต่ก็ยังมีสภาพคล่องให้ขายได้
(แต่ที่เขาต้องพูดถึง "สภาพคล่อง" เพราะกองทุนเขาซื้อหุ้นมากถึง 15% ใน slide ก็บอกไว้ ว่าซื้อตอน IPO ครั้งที่ 2)

โดยย้อนกลับไปนาทีก่อนหน้า เขาบอกว่าถึงเขาประเมินว่าราคาที่เหมาะสมที่ 5 บาท ตอนแรก volume ก็ต่ำ อยู่ดีๆ พอมีคนสนใจมาก อยู่ๆ ตลาดก็ให้ราคา 15 บาท ภายใน 2 อาทิตย์ คนมารุมซื้อขายกันเยอะ ใครจะว่าเขาเป็นพวก day trader ก็เถอะ แต่คิดว่านี่ควรขายแล้ว
ใน slide ที่บรรยายเป็นข้อความ บอกว่าขายได้ที่ราคา 10-14 บาท คือ 100%-180%

(ในเนื้อความ มีพูดถึงทาง technical ที่ผมไม่มีความรู้นะครับ คือเขาบอกกราฟด้านล่าง จังหวะที่เขาขายคือ เส้นเขียวอักษรเขียว เส้น moving average 15 วัน มาเริ่มต่ำกว่า volume แต่ดูกราฟประกอบก็เห็นทำนองนั้น)
Ii'8N
ผู้ติดตาม: 7

โพสต์ที่ 10

โทษทีครับ 15% ไม่ใช่ของบริษัท
แต่เป็นของ port
naijan

โพสต์ที่ 11

ขอบคุณครับ

----------------------
โปรแกรมจิตพิชิตความมั่งคั่ง

http://www.thorfun.com/story/view/UMvcsK7rWcgqABV4
simpleBE
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 12

โลกของการลงทุนนี่ช่างกว้างใหญ่จริงๆ
ผมยังต้องศึกษาอีกเยอะเลย
ขอบคุณคุณโจมากๆ ครับ
:mrgreen:
somwatee

โพสต์ที่ 13

ชอบครับ ขอบคุณครับพี่โจ :)
CR[t]

โพสต์ที่ 14

ขอบคุณมากครับพี่โจ น่าสนใจมากครับ
Someone’s sitting in the shade today because someone planted a tree a long time ago - Warren Buffett
n_milkka

โพสต์ที่ 15

ขอบคุณมากค่า ^^
ทำสิ่งดีๆเถิด อย่าทำสิ่งที่ไม่ดีเลย
เพราะ....ชีวิตคนเรานั้นสั้นนัก
หลายคนใช้ชีวิตอย่างประมาท
หลายคนหาอะไรมาฆ่าเวลา
จนลืมไปว่า "ค่าของเวลาเป็นเช่นไร" คติของพี่ที่เคารพ ^^
dr1
ผู้ติดตาม: 30

โพสต์ที่ 16

แปลว่าหุ้นแบบเบอร์กชาย มีจริงและอยู่รอดได้ในตลาดเมืองไทย
วิธีการอาจแตกต่างกับเมกาไปตามสภาพตลาดกะคุณภาพกิจการ

ผู้จัดการกองทุนที่ลงทุนในกองทุนตัวเองแบบอ.บัฟเฟตและแบบนี่ด้วย
ถือว่าน่าสนใจมากครับ

ว่าแต่ว่าอ.ลูกอิสานหรืออ.ท่านอื่นๆจะเริ่มตั้งกองทุนแบบนี้ละยัง
ผมจะได้ร่วมหัวด้วย(ลอกหุ้นไม่ทัน คิดเองไม่เป็น เล่นแบบนี้เลย แฮ่...)
ส่วนเรื่องจมท้าย เชื่อว่าประสบการณ์ที่เก๋าพอของ อ.ทั้งหลาย
น่าจะโดดหนีทันนะครับ
samatah
wasan_yu

โพสต์ที่ 17

ยกมือเห็นด้วยกับพี่dr1 ครับ :B
เด็กสระบุรี
Nevercry.boy
ผู้ติดตาม: 23

โพสต์ที่ 18

คุณน้องโจ เป็นคนที่โคตรเก่ง โคตรค้นหา ทั้ง ๆ ที่ตัวเองเก่งอยู่แล้ว โคตรขุด

และแบ่งปันความรู้

เป็น นลท. ที่ผมซูฮกจากใจจริง ๆ ครับ
เด็กผู้ชายไม่ร้องไห้
http://nevercry-boy.blogspot.com/
harikung
ผู้ติดตาม: 16

โพสต์ที่ 19

ผมว่าผมก็ขยันแล้วนะ แต่ดูแล้วยังคงได้แต่เสี้ยงหนึ่งของพี่ลูกอีสานจริงๆ
นักเลงคีย์บอร์ด4.0
kortoy

โพสต์ที่ 20

ขอบคุณพี่โจมากๆๆๆ เลยนะครับ สำหรับการแบ่งปันครั้งนี้
ตอนอ่าน one up on wall street เห็นตัวอย่างที่ peter lynch ยกมาก็รู้สึกไกลตัว
เห็นตัวอย่างใน presentation อันนี้ ที่เป็นของไทยล้วนๆ แล้ว เข้าถึงได้ดีกว่ามากเลย

มีข้อสงสัยนิดหน่อยครับ
กรณีตัวอย่างของ ปี 1997 (TUF) ที่กองทุนบอกว่า โทรไปหาลูกค้าเข้า คือ กอง Tiger and Soros เพื่อที่จะ confirm ว่า จะโจมตีค่าเงินบาทจริงหรือเปล่า ในกรณีนี้ จะถือว่าเป็น insider หรือเปล่าครับ
kraikria
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 21

^^ ก็น่าจะเป็น insider ล่ะครับ เพียงแต่ว่าก็มีความเสี่ยงที่ Soros จะทำไม่สำเร็จเหมือนกัน ดังนั้นก็ต้องพิจารณาให้ถี่ถ้วนอยู่ดีครับ
ไม่ควรลงทุนอะไร ถ้าไม่รู้สึกสบายใจในสิ่งนั้น
C.Nitiwut

โพสต์ที่ 22

มีใครพอทราบมั๊ยครับว่ากองทุนแบบนี้มีช่องทางที่รายย่อยอย่างเราซื้อได้มั๊ยครับ เพราะเท่าที่เห็นเหมือนจะไม่มี
f.escape

โพสต์ที่ 23

อยากรู้จังว่า Doug Barrnet อ่านภาษาไทยได้ไม๊และเขารู้จักเวบเราหรือเปล่า?
ยากไม๊ถ้าจะเชิญเขามาในรายการ Money Talk?
cracyray

โพสต์ที่ 24

สุดยอดเลยครับ
ขอบคุณมากครับพี่โจ
child_temple
ผู้ติดตาม: 34

โพสต์ที่ 25

ขอบคุณ พี่โจ มากเลยครับ สุดยอดจริงๆ สามารถแตกไลน์การหาข้อมูลได้ไม่สิ้นสุด

เป็นบทสัมภาษณ์ ของคุณ DoUg Barnett
http://www.eurekahedge.com/news/03nov_a ... _quest.asp
Great businesses selling at a discount to their intrinsic value may also define as "Value Investment"
dr1
ผู้ติดตาม: 30

โพสต์ที่ 26

ขอบคุณท่านchild_templeอีกท่านที่ขยายความรู้ให้อีกครับ

อ่านแล้วสงสัยว่า
ถ้าเขาต้องการลูกค้าเพิ่ม
และเราก็อยากลงทุน
เราจะลงทุนกะเขายังไงดี
ผ่านสมาคมได้มั้ย
หรือยุให้สมาคมตั้งกองทุนแบบนี้เลย
เอาบรรดาอาจารย์ของเรานั่นแหละ
บริหารเอง ?หรือ คอยดูผลงานกองทุนแบบนี้?

สงสัยได้คำตอบราวๆ แค่หาคนมาทำงานให้สมาคมก็จะหนีกันหมดแหล่ว 555+
samatah
syj
ผู้ติดตาม: 6

โพสต์ที่ 27

กองทุนนี้ คนไทยลงทุนไม่ได้ครับ
// Stay Hungry, Stay Foolish.
// Stay Calm, Stay Invest.
// Price is what you pay, Value is what you get.
PP

โพสต์ที่ 28

ขอบคุณมากคุณลูกอีสานสำหรับข้อมูล

คราวนี้มาดูตัวเป็นๆ Doug Barentt ให้สัมภาษณ์ไว้เมื่อปีก่อน (2011)

http://www.youtube.com/watch?v=HOnjRPI8zkw[/youtube]
"The man who doesn't read has no advantage over the man who cannot read." Mark Twain
PP

โพสต์ที่ 29

[quote="PP"]ขอบคุณมากคุณลูกอีสานสำหรับข้อมูล

คราวนี้มาดูตัวเป็นๆ Doug Barentt ให้สัมภาษณ์ไว้เมื่อปีก่อน (2011)

http://www.youtube.com/watch?v=HOnjRPI8zkw[/youtube]
"The man who doesn't read has no advantage over the man who cannot read." Mark Twain
PP

โพสต์ที่ 30

โพสต์โพสต์