ลองดูค่าตอบแทนกรรมการครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
jaychou
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

บางบริษัทจ่ายค่าตอบแทนกรรมการสูงมาก แม้ว่าการดำเนินงานขาดทุน หรือมีปัญหาเรื่องกระแสเงินสด ผมว่ารายย่อยควรให้ความเห็นในที่ประชุมผู้ถือหุ้นมากกว่านี้เรื่องค่าตอบแทนกรรมการ

ตัวหนึ่งที่ดูอยู่ ปันผลประมาณ 90 ล้าน แต่จ่ายค่าตอบแทนกรรมการกว่า 10 ล้าน เทียบกับอีกตัวหนึ่ง ปันผลประมาณ 45 ล้าน จ่ายค่าตอบแทนกรรมการประมาณล้านเดียวเอง

มันบอกอะไรบางอย่างครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
harry
Verified User

โพสต์ที่ 2

ค่าตอบแทนกรรมการ ควรเป็นกี่เปอร์เซ็นต์ของค่าใช้จ่ายรวมครับ

หรือว่าควรเปรียบเทียบกับเงินปันผล

แล้วสัดส่วนเท่าไหร่ถึงว่าไม่มาก ไม่น้อย กำลังดีครับ
Expecto Patronum!!!!!!
hari_seldon
Verified User

โพสต์ที่ 3

ดูด้วยครับ ว่ากรรมการถือหุ้นอยู่เยอะไหม ถ้าน้อยมากหรือไม่ถือเลย แล้วค่าตอบแทนกรรมการสูง ปันผลต่ำ...
chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 87

โพสต์ที่ 4

รีบไปดูของ WG บ้าง

โชคดี  ปีก่อนจ่ายปันผล 35.70 ล้านบาท  ค่าตอบแทนกรรมการไม่ถึง 5 แสนบาท
thanwa
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 21

โพสต์ที่ 5

บางบริษัทก็ผู้ถือหุ้นจน ส่วนผู้บริหารและกรรมการรวย

มีบางบริษัทให้ผลตอบแทนกรรมการในรูปของ % ของเงินปันผลที่จ่ายให้กับผู้ถือหุ้น
เท่าที่ทราบก็มี MBK นั่นอาจจะเป็นเหตุผลหนึ่งที่ MBK มี % ผลตอบแทนของเงินปันผลค่อนข้างดี
บริหารดี ก็ดีทั้งผู้ถือหุ้น ผู้บริหาร และกรรมการ ส่วนตัวแล้วคิดว่ายุติธรรมดีครับ
ล็อคหัวข้อ