แม่ทัพสุมาอี้ Research : Growth ปะทะ Value

กระทู้การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น วีไอ มีประโยชน์ ความรู้ดีดี เป็นประโยชน์เสมอไม่ว่าเวลาจะผ่านมาเนิ่นนาน แค่ไหนก็ตาม
ภาพประจำตัวสมาชิก
Ryuga
Verified User
ผู้ติดตาม: 2

แม่ทัพสุมาอี้ Research : Growth ปะทะ Value

โพสต์ที่ 1

อันเนื่องมาจากพี่ chartchai madman ได้จุดกระแสการวิจัยการลงทุนในตราสารทุนขึ้นมาในรูปแบบต่างๆ ซึ่งน่าสนใจ+น่าติดตามเป็นอย่างยิ่ง เพื่อร่วมด้วยช่วยกันสร้างสังคมอุดมปัญญา ผมก็ขอมาจอยด้วยคน  :mrgreen:   เพราะทราบมาก่อนว่าพี่แม่ทัพสุมาอี้ได้ทดลองสร้างพอร์ตลงทุนเปรียบเทียบกันเช่นนี้มาแล้วเมื่อปลายปีก่อน

ดำริของท่านแม่ทัพนี้ผมเห็นว่าจะเป็นประโยชน์ในเชิงการศึกษาจึงได้ขออนุญาตเพื่อจะนำมาเสนอที่หน้าเวบ TVI กรอบในการศึกษาคือ

1. เป็นพอร์ตแบบปิด ไม่มีการซื้อหุ้นเพิ่ม ไม่มีการขายหุ้นทิ้งตลอดระยะเวลาที่ทำการศึกษา
2. แต่ละพอร์ตมีขนาดเริ่มต้นเท่ากัน แบ่งเงินซื้อหุ้นแต่ละบริษัทเท่ากัน
3. ไม่กำหนดเวลา สามารถยาวนานไปได้เรื่อยๆ ห้าปี สิบปี หรือชั่วกาลปาวสานแล้วแต่ความพึงพอใจ แต่หากมีหุ้นใดเกิดถูกเทคโอเวอร์/delist/ล้มละลาย ค่อยว่ากันใหม่เมื่อเกิดเหตุการณ์ขึ้น
4. เงินปันผลจะทบเข้าในอัตราผลตอบแทนตั้งแต่วัน XD ในรูปเงินปันผลค้างรับโดยไม่นำไปซื้อหุ้นเพิ่ม
5. คิดเสมือนว่าไม่มีภาษีเงินปันผล
6. คิดเสมือนว่าไม่มีต้นทุนค่าธรรมเนียมการซื้อขาย
7. คำนวณในรูปดัชนี ฉะนั้นมูลค่าพอร์ตเป็นตัวเงินจึงไม่จำเป็น
8. วันฐานคือ 17 พฤศจิกายน 2549
9. ในกรณีที่มี XR, XW, XA จะปรับการคำนวณใหม่ตามที่เกิดขึ้นจริง ซึ่งอาจต้องละเมิดกรอบข้อ 1

มุมแดง -> หุ้น Growth ประกอบด้วย
- MINT
- BGH
- ERAWAN

มุมน้ำเงิน -> หุ้น Value ประกอบด้วย
- TF
- WG
- RATCH

มุมม่วง -> SET index ประกอบด้วย
- หุ้น 400 ก่าๆ บริษัท  :mrgreen:  :mrgreen:  :mrgreen:  :mrgreen:  :mrgreen:  :mrgreen:  :mrgreen:  :mrgreen:  :mrgreen:

หลักการ/เหตุผลในการคัดเลือกหุ้น ตลอดจนวัตถุประสงค์ในการศึกษาเรียนเชิญท่านแม่ทัพกล่าวครับ :D

รูปภาพ

สถิติสิ้นไตรมาสที่ 2
                               อัตราผลตอบแทน(%)     อัตราผลตอบแทนทบต้นต่อปี(%)
  - Growth                             8.64%                    18.03%
  - Value                               8.01%                    16.66%
  - SET index                        -1.30%                    -2.58%
1. BGH                                 35.00%                   82.25%
2. TF                                   15.94%                    34.42%
3. RATCH                              9.70%                    20.34%
4. MINT                                 7.59%                    15.76%
5. WG                                  -1.63%                     -3.23%
6. ERAWAN                         -16.67%                   -30.56%

อัตราผลตอบแทนของหุ้นที่แสดงรวมทั้ง capital gain และเงินปันผล แต่ SET index เป็นอย่างที่ทราบกันว่าไม่ได้รวมเงินปันผล

สุดท้ายนี้ขอขอบพระคุณพี่ครรชิตเป็นอย่างสูงที่อนุเคราะห์ข้อมูลสำหรับการศึกษาครับ  :bow:
chartchai madman
ผู้ติดตาม: 6

สุดยอดจริงๆ

โพสต์ที่ 2

ขอบคุณมากๆครับ คุณ ryuga สุดยอดมากๆครับ มีเส้นกราฟให้เห็นชัดเจนครับ น่าติดตามจริงๆ
 ผมแย่จังทำกราฟไม่เป็น  :oops:
จะเฝ้าติดตามครับ
Blueblood
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 20

โพสต์ที่ 3

จำนวนหุ้นตัวแทนอาจจะต้องมากกว่านี้รึเปล่าครับ ?

แล้วมีเกณฑ์ในการเลือกยังไงเหรอครับ เผื่อจะได้ช่วยกันครับ :)
It's earnings that count
Ryuga

โพสต์ที่ 4

เดี๋ยวท่านแม่ทัพคงเข้ามาไขข้อข้องใจให้น่ะครับ เพราะผมเองก็อยากรู้เหมือนกัน  :mrgreen:
charnengi
ผู้ติดตาม: 6

โพสต์ที่ 5

ผมว่าช่วงเวลาสั้นเกินไปครับ น่าจะซักหาปี ให้มองเห็นภาพออก
Ryuga

โพสต์ที่ 6

พอร์ตไม่กำหนดระยะเวลาครับแต่จะอัพเดทผลทุกไตรมาสซึ่งจะเหลื่อมกับพอร์ตของพี่ chartchai madman นิโหน่ย :lol:

ถ้าว่าตามปรัชญาการลงทุนแบบคุณปู่ Buffett ซึ่งนิยมใส่ไข่ลงในตะกร้าที่เหมาะสมจนเต็มเอี๊ยดๆ โดยไม่ต้องกระจายไข่นั้น หุ้นมากหุ้นน้อยอาจไม่ใช่ประเด็นสำคัญก็ได้นะครับ :D
สุมาอี้
ผู้ติดตาม: 66

โพสต์ที่ 7

แจ๋วครับท่านริว มีกราฟให้ดูด้วยว่ากำลังขับเคี้ยวกันขนาดไหน น่าติดตามทีเดียวว่าถึงเส้นชัยแล้วใครจะเป็นผู้ชนะในที่สุด

ส่วนเกณฑ์ในการเลือกหุ้นของการทดลองนี้มีที่มาดังนี้ครับ
ในตลาดหุ้น ยังมีนักลงทุนสองกลุ่มที่มีแนวการลงทุนที่ไปคนละทาง ได้แก่

1. นักลงทุนแนวเติบโต ที่ชอบหุ้นที่มี Growth Story ที่สวยหรู ถือคติ ของดีจริงไม่ต้องเกี่ยงราคา
2. นักลงทุนแนวคุณค่า ที่ชอบ stable business ที่มี P/E ต่ำๆ ถือคติ พีอีต่ำแปลว่าถูก

ทั้งสองวิธีนี้เป็นวิธีที่แปลกสำหรับผม เพราะดูเหมือนวิธีหนึ่งจะดูแค่คุณค่า (การเติบโต) โดยไม่ดูราคา ส่วนอีกวิธีหนึ่งก็ดูแต่ราคา (พีอี) โดยไม่ดูคุณค่า แต่เอาเถอะ ในเมื่อทั้งสองวิธีนี้เป็นที่นิยมกันในตลาด ผมอยากจะลองทำการทดลองสนุกๆ ว่าวิธีไหนจะให้ผลตอบแทนที่ดีกว่ากัน ด้วยการทดลองจัดพอร์ตสองพอร์ตๆ ละ 3 ตัว (ซื้อตัวละ 33 % โดยมูลค่าพอร์ต) ตามแนวทางทั้งสองแนวที่ว่านี้ แล้วดูว่าพอร์ตไหนจะให้ผลตอบแทนที่ดีกว่ากันในที่สุด

พอร์ตด้านซ้ายมือเป็นพอร์ตเติบโต ขอเลือกหุ้นที่มี story หรูสุดตอนนี้ 3 ตัวโดยไม่เกี่ยงราคา ส่วนพอร์ตทางขวาเป็นพอร์ตคุณค่าขอเลือกหุ้น stable business ที่มีพีอีต่ำ 3 ตัว
http://dekisugi.net
ไม่ค่อยได้เช็ค PM เลยครับ ต้องการติดต่อผม อีเมลไปที่ [email protected] จะชัวร์กว่าครับ
thawattt
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 8

ดูกราฟ แล้ว เห็นความผันผวนหรือความเสี่ยงชัดเจนทีเดียวครับ

ช่วงที่ตลาดเป็นตลาดหมีนั้น Port Value ดูเหมือนว่าจะผันผวนน้อยกว่ามาก หรือมีความเสี่ยง Down side risk ไม่มาก และมีความสม่ำเสมอของการปรับตัวด้านราคาแบบขึ้นไปเรื่อย ๆ up side gain มีแนวโน้มขึ้นแบบนุ่มนวล ไม่ผาดโผน เหมาะกับการลงทุนระยะยาวได้ดีทีเดียว เพราะผลตอบแทนค่อนข้างสม่ำเสมอดีครับ

แต่ Port Growth stock นี่ เวลาเป็นตลาดหมีนั้น น่ากลัวจริง  ๆ เห็นเหวเล็ก ๆ แล้ว ยังมีเหวนรกอีกครับ น่ากลัวจริงๆ ตอนเป็นตลาดหมี แสดงให้เห็นว่ามีความเสี่ยงในการปรับลดราคาค่อนข้างมาก หรือ Down side risk ที่สูง แต่พอเปลี่ยน Trend เป็นขาขึ้นนี่ แซงทางโค้ง Port Value เลยครับ อิ อิ

ทั้ง 2 Port มีผลงานที่ดีกว่าตลาดอีกด้วยครับ แสดงให้เห็นว่า Port แบบ Growth stock นี่ต้องดูจังหวะตลาดให้เห็น แต่ Value นี่ไม่ต้องสนใจภาวะตลาดก็ยังได้ ขอให้ตัวหุ้นมีมูลค่าที่น่าลงทุนก็พอ

คราวนี้คงต้องพิสูจน์ต่อไปว่า จะเป็นอย่างไรในอนาคตครับ น่าติดตามต่อครับ
Saran
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 9

คุณ Ryuga ครับ ถ้าเปลี่ยนจากดัชนี SET เป็น ดัชนีผลตอบแทนรวม(SET TRI) น่าจะเห็นภาพมากกว่าไหมครับ

นิยามของดัชนีผลตอบแทนรวม
ดัชนีผลตอบแทนรวม คือ การคำนวณผลตอบแทนทุกประเภทของการลงทุนในหลักทรัพย์ให้สะท้อนออก มาในค่าดัชนี ทั้งผลตอบแทนที่เกิดจากการเปลี่ยนแปลงมูลค่าหลักทรัพย์ที่ลงทุน (Capital gain/loss) สิทธิในการจองซื้อหุ้น (Rights) ซึ่งเป็นสิทธิที่ให้แก่ผู้ถือหุ้นเดิมในการซื้อหุ้นเพิ่มทุน ซึ่งมักจะให้สิทธิซื้อในราคาที่ต่ำกว่าราคาตลาด ณ ขณะนั้น และเงินปันผล (Dividends) ซึ่งเป็นส่วนแบ่งของกำไรที่จ่ายให้กับผู้ถือหุ้น โดยมีสมมติฐานเพิ่มเติมว่าเงินปันผลที่ได้รับนี้จะถูกนำไปลงทุนในหลักทรัพย์ด้วย (Reinvest)
ดูได้ที่
http://www.set.or.th/th/products/index/tri_p1.html#4

จะเฝ้าติดตามดูต่อไปครับ
Blueblood

โพสต์ที่ 10

อย่างงี้ทำทดลองกับข้อมูลย้อนหลังไปไม่เร็วกว่าเหรอครับ ?
...
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 11

เยี่ยมไปเลย  :!:  

ขอบคุณมากๆครับ  :D
แมงเม่าบินเข้ากลางใจ
edd

โพสต์ที่ 12

Blueblood เขียน:อย่างงี้ทำทดลองกับข้อมูลย้อนหลังไปไม่เร็วกว่าเหรอครับ ?
คุณ blueblood มีข้อมูลไม๊ล่ะคับ ถ้ามีภาพจะได้ชัดเจนขึ้น

ส่วนที่ทำอยู่ทำต่อไปคับ

เห็น graph แล้วเห็นภาพอะไรได้หลายๆอย่าง

แต่ถึงภาวะนั้นจิงๆ ลืมเอาความรู้ไปใช้ทุกทีสิน่า
คนเราไม่เคยเดินสะดุดภูเขาล้ม สิ่งที่เราสะดุดก็คือเหล่ากอหญ้าและก้อนหินทั้งหลาย ดังนั้น ถ้าเราสามารถเดินผ่านพวกมันไปได้ เราก็สามารถเดินข้ามภูเขาได้
Oatarm

โพสต์ที่ 13

อย่างงี้ทำทดลองกับข้อมูลย้อนหลังไปไม่เร็วกว่าเหรอครับ ?
ม่ดีครับ  การทำจากข้อมูลย้อนหลัง  อาจมีอคติได้  และกำหนดผลได้  

อย่างนี้ดีแล้วครับ   ขอบคุณครับสำหรับผลงานชิ้นนี้
akkhapon

โพสต์ที่ 14

เยี่ยมครับพี่ๆ
naris
ผู้ติดตาม: 57

โพสต์ที่ 15

มีแต่หุ้นgrowthกับหุ้นพื้นฐาน แล้วไม่มีหุ้นgrowthที่ราคาหุ้นพื้นฐานมาแข่งหล่ะครับ พวกนี้เด้งดีนะครับ :lol:
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
Blueblood

โพสต์ที่ 16

edd เขียน: คุณ blueblood มีข้อมูลไม๊ล่ะคับ ถ้ามีภาพจะได้ชัดเจนขึ้น

ส่วนที่ทำอยู่ทำต่อไปคับ

เห็น graph แล้วเห็นภาพอะไรได้หลายๆอย่าง

แต่ถึงภาวะนั้นจิงๆ ลืมเอาความรู้ไปใช้ทุกทีสิน่า
ผมว่าถ้ามีหลักเกณฑ์ชัดเจนในการเลือกหุ้นเช่นดู p/e หรือการเติบโตย้อนหลัง ทำย้อนไปก็จะยิ่งเห็นภาพและไม่ต้องรอครับส่วนในอนาคตก็เก็บข้อมูลไปเรื่อยๆ

เรื่องข้อมูลย้อนหลังมีแต่พวกโปรแกรมดูกราฟอ่ะครับ ส่วนข้อมูลเป็นตัวเลขไม่มีครับ
Blueblood

โพสต์ที่ 17

Oatarm เขียน:
ม่ดีครับ
Blueblood

โพสต์ที่ 18

ป.ล. ให้ทำผมทำไม่เป็นนะครับแต่แนะนำอ่ะชอบ :P
Ryuga

โพสต์ที่ 19

เรื่องมองย้อนหลังเกรงว่าจะลำเอียงน่ะสิครับ :lol: อันว่าดำริของท่านแม่ทัพนี้เริ่มตั้งแต่พฤศิกายนปีก่อน ซึ่งตอนนั้นก็ยังไม่รู้หรอกว่าท่านซานต้าอุ๋ยจะให้ของขวัญสีเลือดตามมาด้วยระเบิดปีใหม่ ถ้าเลือกมองย้อนหลังผมคงไปเริ่มพอร์ตเอาตอนต้นมกราคม :ep:
Saran เขียน:คุณ Ryuga ครับ ถ้าเปลี่ยนจากดัชนี SET เป็น ดัชนีผลตอบแทนรวม(SET TRI) น่าจะเห็นภาพมากกว่าไหมครับ
อยากได้จัดให้ครับ  :mrgreen:  เดิมนั้นผมคิดแบบบ้านๆ เพื่อไม่ให้เอาเปรียบ SET index มากเกินไปคิดซะว่าปันผลท่านนักลงทุนก็เอาไปจับจ่ายใช้สอยหายไปซะ แต่เมื่อใช้ TRI มาอ้างอิงผมก็จะปรับการคำนวณใหม่ให้เป็นแบบ TRI ทั้งหมดเพื่อความยุติธรรมคือทบปันผลเข้าเป็น re-invest ตั้งแต่ XD ส่วน SET index ก็จะยังคงไว้เพราะเป็นดัชนีที่รู้จักคุ้นเคยกันมากที่สุด  :mrgreen:   :mrgreen:   :mrgreen:   :mrgreen:   :mrgreen:   :mrgreen:   :mrgreen:  

ผลจากการปรับการคำนวณใหม่ผลตอบแทนจะเคลื่อนจากเดิมไปเล็กน้อย   :mrgreen:   :mrgreen:   :mrgreen:  

รูปภาพ

สถิติสิ้นไตรมาสที่ 2
                               อัตราผลตอบแทน(%)     อัตราผลตอบแทนทบต้นต่อปี(%)
  - Growth                             8.75%                    18.27%
  - Value                               8.27%                    17.23%
  - SET index                        -1.30%                    -2.59%
  - SET TRI index                   1.52%                     3.07%
1. BGH                                 35.22%                   82.86%
2. TF                                   15.98%                    34.51%
3. RATCH                              9.72%                    20.38%
4. MINT                                 7.68%                    15.95%
5. WG                                  -1.57%                     -3.11%
6. ERAWAN                         -16.60%                   -30.44%

SET TRI  คือเส้นสีเขียวนะครับ ชักจะสูสีกันขึ้นมาบ้างแล้ว :lol:
สุมาอี้

โพสต์ที่ 20

อึมสงสัยผมจะสบประมาทแนวการลงทุนสองแนวนี้มากไปหน่อย ดูเหมือนทั้งสองแนวสามารถเอาชนะดัชนีได้ทั้งคู่ เกริกๆๆๆ :lol:
ไม่ค่อยได้เช็ค PM เลยครับ ต้องการติดต่อผม อีเมลไปที่ [email protected] จะชัวร์กว่าครับ
ply33

โพสต์ที่ 21

เอาใจช่วยครับ

เอ พอจะมีค่าประมาณการในอนาคต มั้ยครับ  8)
0--- ฉลามเสือดาว ล่องลอยไปในทะเลกว้างใหญ่ ---0
สุมาอี้

โพสต์ที่ 22

[quote="ply33"]เอาใจช่วยครับ

เอ พอจะมีค่าประมาณการในอนาคต มั้ยครับ
Luty97

โพสต์ที่ 23

มาให้กำลังใจครับ น่าสนใจมากจริงๆ   :P
หลักของความสมดุล
Ryuga

โพสต์ที่ 24

รูปภาพ

สถิติสิ้น 7 เดือน 3 วัน
  - Growth                            21.29%                   38.57%
  - Value                               8.84%                    15.39%
  - SET index                         5.88%                    10.14%
  - SET TRI index                   8.98%                     15.64%
1. BGH                                 49.59%                    97.52%
2. MINT                               20.73%                    37.49%
3. TF                                   15.98%                    28.48%
4. RATCH                             11.99%                    21.09%
5. WG                                  -1.57%                     -2.63%
6. ERAWAN                          -6.41%                    -10.59%

ตอนแรกว่าจะไม่เอามาให้ดูแล้วครับแต่เห็นมีคนบ่นๆ เรื่องกระทิงสับขาหลอก :mrgreen: เลยเปลี่ยนใจไม่รอจนครบไตรมาส

พอร์ตท่านใดไม่วิ่งก็ดูพอร์ต value ในนี้เป็นตัวอย่างนะครับ :mrgreen: ว่าการถือหุ้น value เต็มพอร์ตนั้นจะต้องเผชิญกับภาวะกดดันทางจิตรุนแรงเพียงไหนที่ต้องมานั่งมองหุ้นชาวบ้านเขาวิ่งๆ กันแต่พอร์ตตัวเองไม่ไปไหนแถมร่วงอีกต่างหาก เมื่อวานโดน SET TRI แซงแย้ว อู๊ย...... เสียว :mrgreen:

อ้างอิงสถิติเกี่ยวข้องนิโหน่ย ผ่านมาเกือบครึ่งเดือนแย้ว :mrgreen: นับจากเริ่มพอร์ตมา (วันฐาน 8 มิถุนายน 2550)

TVI 2nd Index ปิดเมื่อวาน +0.77%
SET ปิดเมื่อวาน +3.34% :lol:

เทียบกันกับ (วันฐาน 29 เมษายน 2548)

TVIX ปิดเมื่อวาน นิว Hi ใหม่  +76.02%
DCA Index ปิดเมื่อวาน นิว Hi ใหม่เหมือนกัน +53.82%
SET ปิดเมื่อวาน +17.94%
SET TRI ปิดเมื่อวาน +28.68% :lol:
CK
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 26

โพสต์ที่ 25

ริวงะซามะ ช่วยเทียบจากจุดเดียวก่อนหน่อยจิครับ
ว่าแต่ละตัวมันบวกลบเท่าไหร่จากวันฐานของ TVIx2
(8 มิย. 2550)
CK
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 26

โพสต์ที่ 26

เห็นท่านริวงะว่า วันที่ 8 มิย. TVIX +69.23% = 169.23
เมื่อวานนิวไฮเป็น +76.02% = 176.02

176.02/169.23 - 1 = +4.01%

แสดงว่า TVIX outperforms SET Index ที่ +3.34%
ไปเกือบ 20% แน่ะ

ใครว่า value investment สู้ big cap ไม่ได้...
เสรี โอ

โพสต์ที่ 27

เรียนคุณริวกะ

วันก่อนผมเห็นตัวประกอบของTVIXแล้วทีหนึ่งครับ
แต่ตอนนี้หาไม่เจออีกแล้ว
ช่วยนำมาลงใว้ในกระทู้นี้อีกซักครั้งนะครับ

ขอบคุณล่วงหน้า
gnomeller

โพสต์ที่ 28

ผมมี Growth กับ Value อย่างละครึ่งๆเลย 2 ต่อ 2 วัดกัน
ในพอร์ทผม ถ้าดูเอาราคากำไรต่อหุ้นแล้วพอๆกัน
แต่ถ้าวัดที่ปันผลด้วย Growth ได้เยอะกว่ามาก
Ryuga

โพสต์ที่ 29

นับที่สิ้นสุดวันที่ 20 มิถุนายน นะครับ :mrgreen:

TVI 2nd Index ปิด +0.77% ประกอบด้วย
TNH               -5.56%
BOL               -1.92%
TICON            +1.00%
CP7-11          +0.51%
PTTEP            +5.71%
SPORT           +3.31%
HMPRO          +0.97%
TASCO          -1.72%
SE-ED            +3.03%
SF                  +2.40%

SET ปิด +3.34% (752.00->777.10)

หนทางยังอีกยาวไกล  :mrgreen:  :mrgreen:  :mrgreen:

สำหรับ TVIX สิ้นสุดวันที่ 20 มิถุนายน 2550

สถิติสิ้นสุด 2 ปี กับอีก 1.73 เดือน
  - TVI index                         76.02%                    30.17%
  - SET index                        17.94%                     8.00%
  - SET TRI index                  28.68%                     12.48%
    HMPRO                             66.02%                    26.67%
    PSL                                  25.63%                     11.23%
    PTL                                  -4.00%                    -1.89%
    RPC                                 -27.61%                    -13.99%
    SE-ED                             121.98%                    45.04%
    SNC                                243.08%                   77.69%
    TICON                            142.66%                    51.19%
    TMD                                  5.74%                     2.64%
    UMS                               138.46%                    49.97%
    WG                                   62.54%                    25.42%

ล่าสุดปิดสิ้นสัปดาห์นี้ SNC มาแรงมาก :mrgreen: ลาก TVIX ไปไฮใหม่อีกที่ +82.40% :mrgreen:
Buchi

โพสต์ที่ 30

มาเอาใจช่วยครับ  :lol:
โพสต์โพสต์