สงสัยเรื่องการลงรายการเครดิตภาษีเงินปันผล

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
nivet
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

สงสัยเรื่องการลงรายการเครดิตภาษีเงินปันผล

โพสต์ที่ 1

เรียนถาม เพื่อนๆครับ
ผมสงสัยเรื่องการลงรายการเครดิตภาษีเงินปันผล
ผมใช้ excel ตัวนี้
คำนวน งปผ. ที่ได้ เพื่อรวมกับเงินเดือนทั้งปี ไปเครดิตภาษีซึ่งสะดวกมาก
แต่มีใบเสร็จ งปผ บางใบที่เครคิตภาษี ไม่ได้ แจ้งในใบดังนี้

1.VNG ภาพ 1
ไม่ได้รับเครดิตภาษี เนื่องจากจ่ายจาก
กำไรที่ได้รับยกเว้นไม่ต้อง นำมารวมคำนวณเป็นรายได้เพื่อเสียภาษีเงินได้นิติบุคคล
แต่มีภาษที่หักและนำส่งไว้ งปผ 600.00 หัก 60.00 รับจริง 540.00

ถามว่ากรณีนี้ ผมต้องใส่ 600 ในโปรแกรมช่องเสียภาษี 10% หรือ ช่องยกเว้นภาษี ครับ

2.PTTAR ภาพ 2
ไม่ได้รับเครดิตภาษี เนื่องจากจ่ายจาก
- ยกเว้นBOI 3,802 ไม่ถูกหัก 10 %
- กำไรสุทธิสวนที่ได้หักผลขาดทุนสุทธิยกมาไม่เกิน 5 ปื งปผ. 4,182.20 หัก 418.2 รับจริง 3,763.98

ถามว่ากรณีนี้ ผมต้องใส่ ช่องไหนบ้างครับ

3. PTTAR ภาพ 3

ให้ลงยังไงครับ

4. hetch ภาพ 4
ไม่ถูกหัก ณ.ที่จ่ายเลยให้ลง ให้ลงช่องช่องยกเว้นภาษี

ขอบคุณมากครับ

กับ ภาพ 4 hetch
แนบไฟล์
hetch ภาพ 4
PTTAR ภาพ 3
PTTAR  ภาพ 2
VNG ภาพ 1

nivet

Re: สงสัยเรื่องการลงรายการเครดิตภาษีเงินปันผล

โพสต์ที่ 2

ผมใช้โปรแกรมนี้ คำนวณครับ

http://www.set.in.th/excel/xd/
Kopite
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

Re: สงสัยเรื่องการลงรายการเครดิตภาษีเงินปันผล

โพสต์ที่ 3

กรณีผู้ได้รับเงินปันผล ไม่ได้รับเครดิตภาษี
- BOI ใส่ช่อง ยกเว้นภาษี
- ที่เหลือถ้าหัก 10% ใส่ช่องไม่ได้รับเครดิตภาษีครับ
Chart
ลูกอิสาน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 868

โพสต์ที่ 4

ตามที่คุณ kopite ว่าไว้ครับ
ได้ boi ใส่ช่องยกเว้น
ที่เครดิตภาษีไม่ได้ แต่โดนหักณที่จ่าย 10% ให้ใส่ช่องไม่ได้รับเครดิตภาษี
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
Puckr!

โพสต์ที่ 5

ภาพที่ เอามาแปะนี่ คุณ Nivet เอามาจากไหนหรอครับ ผมก็อยากได้แบบนี้เหมือนกัน ยังไม่รุ้เลยว่าปันผลที่ได้มา มาจากแต่ละส่วน หักหรือยังไม่หักภาษี รบกวนบอกแหล่งที่มาได้ไหมครับ ผมจะได้ไปขอบ้าง :D
ภาพประจำตัวสมาชิก
tamito

โพสต์ที่ 6

"ที่เครดิตภาษีไม่ได้ แต่โดนหักณที่จ่าย 10%" เราสามารถขอเงินคืนภาษีได้ใช่ไหมครับ
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 7

tamito เขียน:"ที่เครดิตภาษีไม่ได้ แต่โดนหักณที่จ่าย 10%" เราสามารถขอเงินคืนภาษีได้ใช่ไหมครับ
ได้ครับ ถ้ารวมเงินได้แล้วไม่ถึงเกณฑ์ที่ต้องเสียภาษี
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 8

Puckr! เขียน:ภาพที่ เอามาแปะนี่ คุณ Nivet เอามาจากไหนหรอครับ ผมก็อยากได้แบบนี้เหมือนกัน ยังไม่รุ้เลยว่าปันผลที่ได้มา มาจากแต่ละส่วน หักหรือยังไม่หักภาษี รบกวนบอกแหล่งที่มาได้ไหมครับ ผมจะได้ไปขอบ้าง :D
เป็นหนังสือรับรองการหักภาษีณที่จ่าย
คนที่ได้รับปันผล จะได้รับเอกสารนี้ทุกคน
ถ้าไม่ได้รับแสดงว่ามีปัญหาแล้ว ให้ติดต่อศูนย์รับฝากหลักทรัพย์หรือ TSD ครับ

แต่ถ้าไม่อยากยุ่งยาก สมัคร investor portral ที่เวปของ TSD เราจะดาวโหลดเอกสารเหล่านี้ได้ สะดวกมาก ลดโลกร้อนด้วย
Puckr!

โพสต์ที่ 9

ลูกอิสาน เขียน:
Puckr! เขียน:ภาพที่ เอามาแปะนี่ คุณ Nivet เอามาจากไหนหรอครับ ผมก็อยากได้แบบนี้เหมือนกัน ยังไม่รุ้เลยว่าปันผลที่ได้มา มาจากแต่ละส่วน หักหรือยังไม่หักภาษี รบกวนบอกแหล่งที่มาได้ไหมครับ ผมจะได้ไปขอบ้าง :D
เป็นหนังสือรับรองการหักภาษีณที่จ่าย
คนที่ได้รับปันผล จะได้รับเอกสารนี้ทุกคน
ถ้าไม่ได้รับแสดงว่ามีปัญหาแล้ว ให้ติดต่อศูนย์รับฝากหลักทรัพย์หรือ TSD ครับ

แต่ถ้าไม่อยากยุ่งยาก สมัคร investor portral ที่เวปของ TSD เราจะดาวโหลดเอกสารเหล่านี้ได้ สะดวกมาก ลดโลกร้อนด้วย
ขอบคุณ คุณลูกอิสานมากครับ ผมก็เพิ่งจะรู้จักบริการ investorportal นี่ล่ะครับ เดี๋ยวต้องสมัครก่อน น่าจะสะดวกมากขึ้น :mrgreen:
nivet

โพสต์ที่ 10

เข้าใจแล้วครับ

ขอบพระคุณท่าน Kopite และ ท่าน ลูกอิสาน มากครับ

รูปที่ผมแปะไว้เอามาจาก TSD ครับผม
kongkiti
ผู้ติดตาม: 19

โพสต์ที่ 11

ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆ ครับ
“Its like a finger pointing away to the moon. Don't concentrate on the finger
or you will miss all that heavenly glory.”- Bruce Lee

FAQs เกี่ยวกับแนวทางลงทุนแบบ VI
Blog ใหม่ >> https://www.blockdit.com/articles/5d733 ... 270d7b530
tamito

โพสต์ที่ 12

เงินปันผลทั้งหมดของเราต้องไปบวกกับเงินเดือน แล้วค่อยไปใส่ในช่องรายการเงินได้พึงประสงค์ ถูกไหมครับ
Kopite
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 13

เงินปันผลกรอกต่างหากครับ

เงินปันผลทั้งหมด กรอกข้อ 3.4
เครดิตภาษีเงินปันผล กรอกข้อ 3.5
จากนั้นรายได้ต่างๆเช่น เงินเดือน, เงินปันผล, เครดิตภาษี จะไปรวมเป็นข้อ 10.1

ข้อ 10.13 จะเอาภาษีหัก ณ ที่จ่ายจากรายได้ + ภาษีหัก ณ ที่จ่ายจากเงินปันผล + เครดิตภาษีเงินปันผล
โพสต์โพสต์