หุ้นวอเรน นี้มันเป็นยังเหรอครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
Stock lover
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

หุ้นวอเรน นี้มันเป็นยังเหรอครับ

โพสต์ที่ 1

หุ้นวอเรน นี้มันเป็นยังไรเหรอครับ ถ้าผมซื้อมาแล้วผมจะแลกเป็นหุ้นแม่ได้อย่างไรครับ แล้วแลกได้ในราคาเท่าไรครับ
ชอบศึกษาหุ้นเชิงวิชาการมาก
Anti-Aircraft

Re: หุ้นวอเรน นี้มันเป็นยังเหรอครับ

โพสต์ที่ 2

เข้าใจว่าหมายถึง warrant นะครับ

warrant คือ ใบสำคัญแสดงสิทธิในการซื้อหุ้นโดย ความสัมพันธ์ระหว่าง ราคา หุ้นและ warrant ตามทฤษฎี เป็นดังนี้ครับ
ราคาซื้อหุ้น = (ราคาซื้อ warrant * อัตราการใช้สิทธิ) + ราคาใช้สิทธิ
ราคาซื้อ warrant = (ราคาซื้อหุ้น - ราคาใช้สิทธิ) / อัตราการใช้สิทธิ
EX1
อันนี้ยกตัวอย่างเฉยๆ ไม่ได้ชี้นำนะครับ ใช้ข้อมูลวันที่ 15 ธ.ค. 2553
ที่มา http://www.set.or.th/set/companyprofile ... country=TH
ข้อมูลใบสำคัญแสดงสิทธิ์
ประเภทหลักทรัพย์ ใบสำคัญแสดงสิทธิ์
วันที่เข้าซื้อขายวันแรก 29 มิ.ย. 2552
หลักทรัพย์อ้างอิง TICON
ราคาใช้สิทธิ 7.908 บาท
อัตราใช้สิทธิ (หลักทรัพย์:หลักทรัพย์อ้างอิง) 1 : 1.01164
จำนวนหุ้นจดทะเบียนกับตลท. 93,496,904 หุ้น
จำนวนหุ้นคงเหลือที่สำรองไว้เพื่อรองรับการใช้สิทธิ 95,549,254 หุ้น
ยอดรวมจำนวนหุ้นที่นำมาใช้สิทธิ -
วันที่ใช้สิทธิครั้งสุดท้าย -
วันหมดอายุ 20 พ.ค. 2554
หุ้นแม่ปิดที่ 13.60 บาท
warrant ปิดที่ 5.25

หากเราซื้อ warrant ที่ราคาปิดคือ 5.25 บาท จะเท่ากับเราซื้อหุ้นแม่ที่ราคา
(5.25 * (1 / 1.01164)) + 7.908 = 13.10 บาท
หรือถือว่าซื้อได้ถูกกว่าราคาตลาดนิดหน่อยครับ คือ 13.60 - 13.10 = 0.50 บาท ซึ่งหากเราทำการซื้ัอแล้วแปลงเป็นหุ้นแม่ แล้วขายทันทีก็น่าจะสามารถทำกำไรจากส่วนต่างราคาได้ครับ ในที่นี้ก็ประมาณ 4 %

แต่อย่าเพิ่งฝันหวานไปครับ การแปลง warrant เป็นหุ้นต้องติดต่อให้โบรกดำเนินการให้ครับ และต้องใช้เวลาในการดำเนินการ ซึ่งกว่าจะได้มาเป็นหุ้นนั้น ราคาหุ้นในกระดานจะเป็นเท่าไรก็ไม่อาจทราบได้ ฉะนั้นการที่เราจะลงทุนใน warrant นั้นเราควรประเมินมูลค่าหุ้นแม่ก่อนเสมอครับ และที่สำคัญระวังถือ warrant จนเกินกำหนดใช้สิทธินะครับ เพราะมันจะเหลือค่าเป็น 0 ทันที

แล้ว warrant มีประโยชน์อย่างไร ?
EX2
สมมติ (ย้ำว่าสมมติ)
เราประเมินราคาหุ้นแม่ได้ 14 บาท
ณ วันที่ xx/xx/2553
หุ้นแม่ปิดที่ 13.10 บาท
warrant ปิดที่ 5.25
(นั่นคือหุ้นและ warrant มีราคาตลาดและตามทฤษฎีเท่ากัน ไม่สามารถหากำไรจากส่วนต่างได้)
หากหุ้นแม่วิ่งเข้าสู่มูลค่าที่แท้จริงที่ 14 บาท warant ก็จะมีมูลค่าตามทฤษฎีเท่ากับ
(14 - 7.908) / (1 / 1.01164) = 6.16 บาท

หากเราซื้อหุ้นแม่เราจะได้กำไร (14 - 13.1) / 13.1 หรือประมาณ 7%
แต่หากเราซื้อ warrant เราจะได้กำไร (6.16 - 5.25) / 5.25 หรือประมาณ 17%
จะเห็นได้ว่าผลตอบแทนที่ได้ต่างกันราวฟ้ากับเหวเลยทีเดียว ซึ่งหากขาดทุนก็จะย่อยยับในพริบตาเช่นกัน !

ฉะนั้นหากเราประเมินมูลค่าหุ้นแม่ได้และมั่นใจในการประเมินของตัวเอง warrant ก็อาจเป็นอีกทางเลือกหนึ่งในการลงทุนครับ และทั้งนี้ทั้งนั้นอย่าลืมว่า warrant มีข้อจำกัดในเรื่องเวลาในการใช้สิทธิ์ด้วยครับ หากถึงเวลาใช้สิทธิแล้วราคาทั้งแม่ทั้งลูกยังไม่วิ่งเข้าสู่มูลค่าก็จบเกมเช่นกัน อันนี้ให้ดำเนินการ on fact ตามความพอใจได้เลยครับ

รอผู้ท่านอื่นเพิ่มเติมครับ
อย่ายอมแพ้
chowbe76
ผู้ติดตาม: 1

Re: หุ้นวอเรน นี้มันเป็นยังเหรอครับ

โพสต์ที่ 3

คุณ ปตอ. กลับมาแล้ววว
55
:mrgreen: :mrgreen:
The mother of all evils is speculation, leverage debt. Bottom line, is borrowing to the hilt. And I hate to tell you this, but it's a bankrupt business model. It won't work. It's systemic, malignant, and it's global, like cancer.
ภาพประจำตัวสมาชิก
thaloengsak
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 4

หุ้นวอร์แรนท์ไม่มี
มีแต่ลูกหุ้น ที่เรียกว่า วอรแรนท์
ที่บอกก็เพราะไม่อยากให้คุณจำผิดๆ
ลงทุนเพื่อชีวิต
Stock lover

โพสต์ที่ 5

อย่างงี้ สมมุตผมซื้อcwt-w1

อัตราใช้สิทธิ (หลักทรัพย์:หลักทรัพย์อ้างอิง) 1 : 1

ราคาใช้สิทธิ 6.00 บาท
ราคาตลาด 6.10

6.10*(1*1)+6=12.1

ราคาแปลง จะได้เท่ากับ 12.1
ขอบคุณครับ
http://www.set.or.th/set/companyprofile ... country=TH
ชอบศึกษาหุ้นเชิงวิชาการมาก
โพสต์โพสต์