ขอคำแนะนำเรื่องการ Refinance ครับ

การลงทุนอื่นๆนอกจากหุ้น วีไอ กองทุนรวมชนิดต่างๆ RMF LTFตราสารหนี้ อสังหาริมทรัพย์ อนุพันธ์ และเกษตรล่วงหน้า

โพสต์ โพสต์
MarginofSafety
Verified User
ผู้ติดตาม: 2

ขอคำแนะนำเรื่องการ Refinance ครับ

โพสต์ที่ 1

ปัจจุบันผมจ่ายดอกเบี้ยกู้บ้านในอัตราดอกเบี้ย 4.75% (ซึ่งยังเป็นอัตราดอกเบี้ยคงที่)
ปีนี้เป็นปีสุดท้าย ที่สามารถผ่อนชำระในอัตราดอกเบี้ยคงที่ ( ปีที่ 3 )
ปีหน้าเป็นต้นไปต้องจ่ายในอัตราลอยตัว MLR - 0.75%
(MLR ของสถาบันการเงินดังกล่าว ณ ปัจจุบันอยู่ที่ 7.75%)

ทำให้จากที่เคยจ่าย 4.75% ต้องจ่ายในอัตรา 7% และอาจจะสูงกว่านั้นหากดอกเบี้ยมีการปรับตัวขึ้นจากตอนนี้อีก

(ดอกเบี้ยขึ้น 1% มีภาระต้องจ่ายดอกเบี้ยเพิ่มขึ้นถึง 833.33 บาท/เดือน ต่อเงินต้น 1 ล้านบาท)

ไม่ทราบว่าเราสามารถ Refinance กับสถาบันการเงินอื่นเพื่อจ่ายดอกเบี้ยคงที่เหมือนเดิมได้มั้ยครับ
แล้วมีค่าใช้จ่ายอะไรบ้าง มีวิธีการคิดความคุ้มค่าอย่างไร ท่านใดเคย Refinance ของคำแนะนำด้วยครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ
"Winners never quit, and quitters never win."
CK
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 30

โพสต์ที่ 2

ต้องไปอ่านสัญญาครับ

ธนาคารปกติจะมีข้อผูกมัดว่าต้องผ่อนไปอย่างน้อง 3 ปี
จึงจะ refinance หรือโปะได้โดยไม่โดนปรับ

อัตราที่โดนปรับส่วนใหญ่ก็ 2 หรือ 3%

ลองไปเช็คพวกธนาคารต่างๆ ดูครับ
ว่ามีโครงการ refinance ดีๆ บ้างไหม

แล้วเทียบกับค่าปรับว่า คุ้มหรือไม่ (ถ้าจะโดนปรับ)

ถ้าไม่มีปรับ ก็ย้ายได้ตามใจชอบครับ

โพสต์ที่ 3

ไม่โดนปรับครับ (สัญญาเขียนไว้ว่าไถ่ถอนก่อน 3 ปีโดนปรับ)
พี่ CK ว่าคุ้มที่จะทำหรือเปล่าครับ ผมไม่แน่ใจว่ามีค่าใช้จ่ายอะไรบ้าง
ต้องจดจำนองใหม่ อะไรพวกนี้หรือเปล่าครับ ขอบคุณพี่ CK มากๆครับ  :bow:
"Winners never quit, and quitters never win."
CK
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 30

โพสต์ที่ 4

ค่าใช้จ่ายน้อยมากครับ

ที่อาจจะมีหนักก็คือ ค่าประเมินราคาใหม่
ซึ่งถามทางธนาคารใหม่ก็ได้ครับ

ปกติแล้ว ผมจะใช้วิธีเช็คดอกเบี้ยแบงก์อื่น
แล้วเอาไปต่อรองกับแบงก์ที่เราใช้อยู่ครับ
ว่าให้เสนอเรทดีกว่านี้มาหน่อย

ไม่งั้นจะย้ายแบงก์

ก็คือ refinance กับแบงก์เดิมน่ะครับ
จะมีค่าใช้จ่ายเพิ่มอีกบ้าง ฯลฯ แต่รวมๆ แล้ว
คงไม่ถึง 1% ของวงเงินกู้มังครับ

น้องหวีติดต่อแบงก์ถามเรื่องค่าใช้จ่ายได้เลยครับ
ถ้าไม่ถูกใจ ยังไม่ต้อง refinance เลยก็ได้
เราลูกค้าชั้นดี ไม่เคยเบี้ยวค่าผ่อน ปกติแบงก์ต้องง้อเล็กน้อย

อ้อ -- ผม refinance สองครั้งแล้วครับ สรุปว่าคุ้มครับ

โพสต์ที่ 5

refinance กับแบงค์เดิม ถ้าทำได้ผมว่าประหยัดไปเยอะเลยนะครับ
(ตอนแรกผมนึกว่าทำไม่ได้)
ประหยัดค่าธรรมเนียมในการจดจำนอง แล้วก็ค่าประเมินราคาอสังหา
แต่ถ้าต้อง refinance ข้ามแบงค์ดูคร่าวๆแล้วผมว่าจะเป็นหนี้ "ออมสิน" ครับ
(ของผมดอกเบี้ยลอยตัวต้นปีหน้าครับ ไว้ใกล้ๆ แล้วเดี๋ยวหาข้อมูลให้ละเอียดอีกที)

ขอบพระคุณพี่ CK มากๆครับ ...  :bow:
ภาพประจำตัวสมาชิก
สุมาอี้
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 6

ฟังดูเหมือนหุ้นแบงค์น่าจะกำลังแย่ลงนะ เหอๆ
http://dekisugi.net
ไม่ค่อยได้เช็ค PM เลยครับ ต้องการติดต่อผม อีเมลไปที่ [email protected] จะชัวร์กว่าครับ
โพสต์โพสต์