ถามเรื่องการเก็บทองแท่งในตู้นิรภัยของธนาคารครับ

การลงทุนอื่นๆนอกจากหุ้น วีไอ กองทุนรวมชนิดต่างๆ RMF LTFตราสารหนี้ อสังหาริมทรัพย์ อนุพันธ์ และเกษตรล่วงหน้า

โพสต์ โพสต์
jujub123
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ถามเรื่องการเก็บทองแท่งในตู้นิรภัยของธนาคารครับ

โพสต์ที่ 1

ตู้นิรภัยในธนาคารทั่วไปเก็บทองได้สักกี่บาท หรือกี่กิโลครับ
หากใส่มากไปมันจะทรุดลงหรือปล่าวครับ

เผื่อว่าวันนึงอาจจะมีทองแท่งซัก 20 กิโล
จะได้เก็บอย่างสบายใจครับ   อิอิ.. ฝันเล่นๆ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Banchap

โพสต์ที่ 2

ขึ้นอยู่กับขนาดของตู้ที่เช่า เล็ก กลาง ใหญ่
ขนาดกลางของ SCB ที่ผมใช้อยู่
ก x ย x ส ประมาณ 20 x 15 x 50 cm (กะเอา ไม่เคยวัดจริง)

20 กิโล ประมาณ 1200-1300 บาท
ทองแท่งประมาณ kitkat อันนึงก็ 5 บาท (ที่เคยเห็นนะ)
แปลว่ามี kitkat ประมาณ 240-260 แท่ง  ใส่ได้สบายมาก

ถ้ากลัวตู้ทรุด ก็ขอเช่าชั้นล่างสุดสิครับ  :lol:  :lol:
phobenius

โพสต์ที่ 3

ลูกค้าผมเห็นเก็บอยู่ประมาณนั้นก็ยังเปิดได้โอเคนะครับ
Paul VI
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 69

โพสต์ที่ 4

ปัญหาของเจ้าของกระทู้ นี่เป็นปัญหา แบบคิดแล้วมีความสุขนะครับ  :D
MindTrick

โพสต์ที่ 5

ถ้าอยากเก็บทองแท่งเองคงจำต้องกังวลเรื่องตู้เซฟ อย่างที่พี่ข้างบนว่าไว้"ปัญหาของเจ้าของกระทู้ นี่เป็นปัญหา แบบคิดแล้วมีความสุขนะครับ "

หากมองอีกแง่ เก็บทองไว้ ตามเซฟแบง ก็เสี่ยงมากเหมือนกันนะ เพราะถ้าโดนปล้น โดนเผา เค้าก็ไม่รับผิดชอบ สักบาท ต้องไปหาตามเอง เพราะเค้าก็ไม่รู้ว่าใส่ไรไว้

ลองดูนี่ครับ ข่าวตู้เซฟแบง โดนปล้นเพียบ ผมว่าใส่เอกสารนี่ยังพอไหว
http://www.google.co.th/search?rlz=1C1A ... D%E0%B8%9A

ถ้าเพียงแค่ลงทุนเพื่อเอากำไรส่วนต่าง...เห็นมีหลายเจ้าใหญ่ๆที่ขายทองแท่ง ก็รับฝากเองแล้ว บางทีให้ดอกเบี้ยเราด้วย เหมือนเงินสดฝากออมทรัพย์เลย ไม่รู้ตอนนี้ยังมีอยู่ไหมนะ น่าเอาเงินสดไปแลกทอง แล้วฝากให้หมดเลย แฮ่ :lol:

หรือถ้าชอบ bid offer ชิดๆแค่10บาท ไม่ใช่ห่าง40-100บาท
แถมสภาพคล่องๆมากๆ ก็ถือสัญญา Gold futures ไปเลยครับ
**แต่ต้องวางเงินเต็มๆ ห้ามใช้ leverage นะครับ ตอนนี้ 1สัญญา เท่ากับทอง 50บาทx18500 วางเงินสดก็ราวๆ 925,000 บาท**
ค่าคอมข้างละ 500บาท ถือซะว่าเป็นค่ากำเหน็จ+ค่าประกันว่าไม่หาย100%...เทียบกับตอนหายหมด แล้วจะถูกมากๆ :lol:

อีก1-2เดือน จะมีMini Gold futuresมา ขนาด 10บาท ก็สัญญาละ 190,000 บาทอันนี้น่าสนมากๆ

คราวนี้ต่อให้โบรกโดนเผา ก็ยังมีข้อมูลเราเก็บไว้ที่ตลาดอยู่ดี หรือ ตลาดโดนเผา ก็มีเก็บไว้ที่โบรก เผาหมดสองที่ ก็ มีใบคอนเฟิร์มของเราเก็บไว้ หลักฐานยันกันสามทาง ไม่มีหายชัวร์
^
"เมื่อคุณเริ่มทำสิ่งที่รักแล้ว วันต่อๆไปก็จะไม่ใช่การทำงาน"..Brian Tracy
state exact goal/then analyze what fail the goal/then act/if you don't start/dream still be a dream
หุ้นไม่ใช่แค่เศษกระดาษ มันมีคนทำงานจริง
jujub123

โพสต์ที่ 6

ขอบคุณทุกท่านครับ
siebelize

โพสต์ที่ 7

MindTrick เขียน:ถ้าอยากเก็บทองแท่งเองคงจำต้องกังวลเรื่องตู้เซฟ อย่างที่พี่ข้างบนว่าไว้"ปัญหาของเจ้าของกระทู้ นี่เป็นปัญหา แบบคิดแล้วมีความสุขนะครับ "

หากมองอีกแง่ เก็บทองไว้ ตามเซฟแบง ก็เสี่ยงมากเหมือนกันนะ เพราะถ้าโดนปล้น โดนเผา เค้าก็ไม่รับผิดชอบ สักบาท ต้องไปหาตามเอง เพราะเค้าก็ไม่รู้ว่าใส่ไรไว้

พี่ไมน์ทริค
เมื่อวาน ผมคุยกะ อาเจ๊เถ้าแก่เนี้ย
อีไม่เข้าใจ ว่าซื้อทอง แต่ไม่เห็นทองเป็นแท่งๆเนี่ย มีความสุขตรงไหน
555555
ผมมองว่าการซื้อทองเป็นแท่งๆคือภาระ จะต้องมีค่าเดินทาง มีความเสี่ยงในการดักตีหัว แถมยังต้องเสียค่าเช่าเซฟ

แต่แกมองว่าผมแปลกอะ
Paul VI
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 69

โพสต์ที่ 8

siebelize เขียน:
พี่ไมน์ทริค
เมื่อวาน ผมคุยกะ อาเจ๊เถ้าแก่เนี้ย
อีไม่เข้าใจ ว่าซื้อทอง แต่ไม่เห็นทองเป็นแท่งๆเนี่ย มีความสุขตรงไหน
555555
ผมมองว่าการซื้อทองเป็นแท่งๆคือภาระ จะต้องมีค่าเดินทาง มีความเสี่ยงในการดักตีหัว แถมยังต้องเสียค่าเช่าเซฟ

แต่แกมองว่าผมแปลกอะ
ผมก็โดนเหมือนกัน ไปกินข้าวในหมู่ญาติ

เราก็บอกเราซื้อทอง แล้วฝากไว้ เค้าก็บอกจะดีเหรอ ไว้ใจได้เหรอ จะมีความสบายใจเหรอ บลา บลา บลา

เราก็แย้งไป เค้าก็บลา บลา บลา

เราก้เอ้อ เฉยดีกว่า เค้าไม่เข้าใจก็ปล่อยเค้าไปเถอะ

คนเราก็ต้องมีความเห็นต่างบ้าง
MindTrick

Re: ถามเรื่องการเก็บทองแท่งในตู้นิรภัยของธนาคารครับ

โพสต์ที่ 9

[quote="jujub123"]ตู้นิรภัยในธนาคารทั่วไปเก็บทองได้สักกี่บาท หรือกี่กิโลครับ
หากใส่มากไปมันจะทรุดลงหรือปล่าวครับ

เผื่อว่าวันนึงอาจจะมีทองแท่งซัก 20 กิโล
จะได้เก็บอย่างสบายใจครับ
^
"เมื่อคุณเริ่มทำสิ่งที่รักแล้ว วันต่อๆไปก็จะไม่ใช่การทำงาน"..Brian Tracy
state exact goal/then analyze what fail the goal/then act/if you don't start/dream still be a dream
หุ้นไม่ใช่แค่เศษกระดาษ มันมีคนทำงานจริง
siebelize

โพสต์ที่ 10

อย่างนี้ใครมีแผนจะไปหมั้นสาว ปลายปี

แล้วสินสอดต้องทองซักสิบบาท

หวด มินิ ไปหนึ่งสัญญา พ่อตาจะยอมรับได้มั้ยครับบบ   :lol:  :lol:  :lol:  :lol:
simplelife

Re: ถามเรื่องการเก็บทองแท่งในตู้นิรภัยของธนาคารครับ

โพสต์ที่ 11

MindTrick เขียน:
สงสัย แล้วสัญญาฟิวเจอร์ทอง มีคนทำงานจริงด้วยหรือเปล่าครับ
MindTrick

โพสต์ที่ 12

พี่เรียบง่าย quote ข้อความแปะผสมปนเป หลายคนกันหมดเลย

ไปใช้ชื่อพี่jujub123 ครอบข้อความผมเฉยเลย :lol:

บรรทัดบน....ผมให้วางไปเต็มมูลค่า พี่จะได้ไม่ต้องใช้ leverage ไม่ต้องพะวงการเติมเงิน...อาจจะเลือกตัวไกล เช่นตอนนี้ก็ GF10V10 ก็ได้ จะได้ไม่ต้องเปลืองค่าคอมที่จะ rollover  แต่้ราคามันจะซื้อขายแพงกว่าหน่อยนะ

ข้างล่าง เป็นลายเซ็นผม "หุ้นไม่ใช่แค่เศษกระดาษ มันมีคนทำงานจริง"  ผมเขียนไว้เตือนใจตัวเอง และคนที่ผ่านมาอ่านครับ

มาเอาฮาใช่มั้ยพี่ :lol:  :lol:  :lol:
^
โพสต์โพสต์