พี่ๆขอถามเรื่องเหล็กหน่อยครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
ภาพประจำตัวสมาชิก
โอ@
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 4

Post no. 1

บอกชื่อหุ้นเลยจะได้ไหมเนี่ย -_-'
ไม่เป็นไรหลอกเนอะแค่อยากรู้เฉยๆ
SSI สหวิริยา
อยากทราบว่าโครงการเหล็กต้นน้ำเนี่ยมันต้องใช้เงินทุนกว่าแสนล้าน
เงื่อนไข หนี้ต่อทุนไม่เกิน 2:1 มันจะทำให้ต้องเพิ่มทุนกว่าแสนล้านหรือเปล่าครับ
ถ้าเป็นอย่างนั้นจริง ราคา Market cap ตอนนี้ประมาณ 50000 ล้าน
ต้องเพิ่มทุนเกินกว่าสองเท่าตัวเลยนะ

หรือว่าจะมีทางออกอย่างไรคับ
_________
โป้ง
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

Post no. 2

SSI ไม่ได้ติดตามเลยครับ

แต่ผู้ผลิตเหล็กในบ้านเรา ยังต้องพึ่งพาวัสดุดิบ จากต่างประเทศ ค่าเงินบาทที่แข็งจะทำให้ธุรกิจได้ประโยชน์ , รัฐให้ปรับราคาการจำหน่ายขึ้นจะได้ประโยชน์ , การบริโภคในประเทศที่เพิ่มขึ้น เช่น โครงอภิมหางานสร้างของรัฐบาล จะได้ประโยชน์
งด เลิก เสพ สุรา บุหรี่ วันนี้ เพื่อชีวิตที่ดีของท่าน
ภาพประจำตัวสมาชิก
โอ@
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 4

Post no. 3

โป้ง เขียน:SSI ไม่ได้ติดตามเลยครับ

แต่ผู้ผลิตเหล็กในบ้านเรา ยังต้องพึ่งพาวัสดุดิบ จากต่างประเทศ ค่าเงินบาทที่แข็งจะทำให้ธุรกิจได้ประโยชน์ , รัฐให้ปรับราคาการจำหน่ายขึ้นจะได้ประโยชน์ , การบริโภคในประเทศที่เพิ่มขึ้น เช่น โครงอภิมหางานสร้างของรัฐบาล จะได้ประโยชน์
เรื่องนี้เห็นด้วยเลยครับ
แต่ว่าผมกลัวราคามันจะรูดกราวจากการเพิ่มทุนสิครับ
_________
ล็อคหัวข้อ