ทำไมช่วงนี้กราฟราคาของ Yahoo เปิดดูไม่ค่อยได้เลยครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
ภาพประจำตัวสมาชิก
โอ@
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 4

ทำไมช่วงนี้กราฟราคาของ Yahoo เปิดดูไม่ค่อยได้เลยครับ

โพสต์ที่ 1

เปิดไปแล้วกราฟเสียเต็มเลย

มันเสียที่ server หรือว่าเสียที่ตัวผมเองเนี่ย
_________
CK
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 30

โพสต์ที่ 2

เปลี่ยน symbol ครับ จาก 4 ตัวเป็นเหมือนตลท. ตามด้วย .BK

แต่เผอิญ finance.yahoo.com เปลี่ยน แต่กราฟยังใช้ symbol เดิมอยู่
ทำให้ดูกราฟตัวที่ยาวกว่า 4 ตัวอักษรไม่ได้ครับ
mashura
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 3

yahoo ซื้อ financial data จาก Reuters มั้งครับ ซึ่งการอ้างอิงถึงแต่ละบริษัทจะใช้ RIC (Reuters Instrument Code) ซึ่งมีจำนวนไม่เกิน 4 ตัวอักษรอย่างที่คุณ CK บอกน่ะครับ แล้วตามด้ว "." แล้วก็ exchange ครับ

เ่ช่น SCB.BK, TCOA.BK (TCOAT) หรือ RTR.L (Reuters at London Stock Exchange) ประมาณนี้น่ะครับ ^_^
อาจไม่จริงไม่จังเรื่องราวของความฝัน แต่โลกนี้เริ่มต้นที่จุดนั้น...
CK
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 30

โพสต์ที่ 4

ถ้าใน http://finance.yahoo.com กับการ download historical data
Yahoo เปลี่ยนเป็น TCOAT.BK แล้วครับ ยังใช้ TCOA.BK ได้ระยะหนึ่ง
แต่ตอนนี้ดูเหมือนจะไม่ได้แล้ว

ส่วนกราฟ engine ยังไม่ได้เปลี่ยน เลยดูกราฟไม่ได้ (ต้องใช้ symbol เก่า)
ซึ่งไม่ compatible กับ HTML link
MO101
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 5

สำหรับ ตัว & ใช้ตัว N แทนคับ เช่น TT&T เป็น TTNT.BK
mashura
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 6

ขอบคุณ คุณ CK ทีบอกข้อมูลเรื่องการเปลี่ยนแปลงครับ :D
อาจไม่จริงไม่จังเรื่องราวของความฝัน แต่โลกนี้เริ่มต้นที่จุดนั้น...
ล็อคหัวข้อ