ผมอยากทำ Visa แต่ไม่มีรายได้ครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
ภาพประจำตัวสมาชิก
โอ@
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 4

ผมอยากทำ Visa แต่ไม่มีรายได้ครับ

โพสต์ที่ 1

ผมอยากทำบัตร VISA อ่ะครับ แบบว่าบางทีมีความจำเป็นต้องใช้

แต่เนื่องจากตอนนี้ยังไม่ได้ทำงานเลยยังไม่มี Slip เงินเดือน

เรื่องนี้ทางพ่อผมสามารถ เซ็นรับรองให้ได้

ทีนี้ถ้าพ่อผมเซ็นรับรองรายได้ให้ผมแล้ว ผมจะต้องยื่นเสียภาษีหรือเปล่าครับ
_________
โอ@

โพสต์ที่ 2

แล้วอย่างนี้พวกพี่ๆ ที่ลงทุนอย่างเดียวไม่มีรายได้จากเงินเดือน แล้วก็ไม่ได้เป็นเจ้าของกิจการจะยื่นเอกสารอะไรให้ธนาคารดูละครับ
_________
Tao Investor
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 3

ขอถามด้วยคนนะครับ

ปล.1 capital gain ถ้าเราขาย ไม่ต้องเสียภาษีใช่หรือไม่ครับ

ปล.2 การเครดิตภาษี ของปันผล อยากให้พี่ๆแนะนำ ว่า เรตเท่าไหร่ถึงเท่าไหร่ การเครดิตถึงจะคุ้ม ครับ (ถ้าไม่อยากยุ่งเรื่อง ภงด 90 )

ไม่อยากเสี่ยงกับการตรวจสอบ นะครับ
Inmagination is more importan than knowledge
harry

โพสต์ที่ 4

รอทำงานมีเงินเดือนค่อยทำดีกว่าครับ

ไม่งั้นก็ให้พ่อทำบัตรเสริมให้
Expecto Patronum!!!!!!
zolomon

โพสต์ที่ 5

ทำแค่เดบิตไปก่อนครับ ง่ายสุด ถ้าอยากได้จริง ๆ ก็เป็นบัตรเสริมจะง่ายกว่า

ผมเองเงินรายได้ต่อเดือนประมาณ เกือบหกหลักยังไม่มีปัญญาทำเลยครับ เพราะเป็นรายได้แบบธุรกิจกึ่งส่วนตัว ไม่มีเงินเดือนแน่นอน ไม่มีสลิป ยื่นไปหลายธนาคาร ตกหมด

capital gain เมืองไทยไม่เสียภาษีครับ

หมายถึงฐานภาษีใช่ไหมครับ ถ้าเสียน้อยกว่า 37% เครดิตภาษีจะคุ้มกว่าครับ โดยเฉพาะถ้าฐานภาษีสิบยี่สิบเปอร์เซ็นจะคุ้มมาก :lol:
“If we wait for the moment when everything, absolutely everything is ready, we shall never begin.”
Ivan Turgenev
harry

โพสต์ที่ 6

ผมเองเงินรายได้ต่อเดือนประมาณ เกือบหกหลักยังไม่มีปัญญาทำเลยครับ เพราะเป็นรายได้แบบธุรกิจกึ่งส่วนตัว ไม่มีเงินเดือนแน่นอน ไม่มีสลิป ยื่นไปหลายธนาคาร ตกหมด
ถ้าใช้บริการธนาคารนั้นบ่อยๆ เค้าน่าจะรู้นี่ครับ ว่าคุณมีเงินเข้าออกเดือนละเท่าไหร่ ถึงไม่มีบัตรเครดิต ก็น่าจะใช้เช็คได้
โอ@

โพสต์ที่ 7

อย่างี้คนที่มีแต่รายได้จากหุ้นอย่างเดียวจะทำเครดิตได้ไหมเนี่ย ปีๆนึงเงินหมุนเวียนก็มีแต่เงินปันผล :shock:
_________
yoyo
ผู้ติดตาม: 171

โพสต์ที่ 8

ผมก็ทำบัตรเดบิตครับ ไม่มีรายได้เงินเดือนเหมือนกัน
ผมว่าเดบิตเองก็ไม่ได้ด้อยไปกว่าเครดิตมากเท่าไหร่นะครับ
ถ้าไม่มีเจตนาที่จะชำระเงินช้า
การลงทุนที่มีค่าที่สุด คือการลงทุนในความรู้
http://www.yoyoway.com
harry

โพสต์ที่ 9

ปันผลรายไตรมาส ให้ได้มากกว่า 5 หมื่นดูครับ อาจจะได้
wizard

โพสต์ที่ 10

เห็นด้วยกับคุณ zolomon
ผมก็เจอปัญหาคล้ายกัน
คือตอนผมทำงานประจำทำบัตรเครดิต บัตรเงินไว้
และได้ลาออกจากงานประจำมาได้ 1 ปี
มีเอกสารให้เปลี่ยนเป็นบัตรทองมา
เลยยื่นเอกสารไปมีรายได้ประมาณเลขหกหลักปลายๆต่อเดือนยังไม่ได้รับอนุมัติให้เปลี่ยนเป็นบัตรทองเลย
wizard

โพสต์ที่ 11

อืมลืมไป
โดยส่วนตัวผมไม่เห็รด้วยกับการทำบัตรเครดิตนะ
เพราะผมเห็นเพื่อนของผมหลายคนมีปัญหากับการใช้บัตรเครดิต
ทำให้เป็นคนใช้เงินเกินตัว แบบว่ามันใช้จ่ายง่าย ตอนคุณใช้คุณไม่เห็นตัวเงินที่คุณเสียไป แต่ตอนคุณจ่ายถ้าคุณไม่มีวินัย คุณหน้ามืดได้ แบบเพื่อนผมมันมีบัตรเครดิตเป็นสิบใบ (ผมมีแค่ 2ใบเอง) เงินเดือนมันประมาณ 25000 ได้มั้ง ไม่รู้ขึ้นหรือยัง แต่มันติดหนี้บัตรทังสิบใบ เกือบ 350000 ได้มั้ง ไม่รู้มันหมุนยังไง
ยังงงกับมันอยู่เลย
ยิ่งสงสัยมันจะมีโอกาศหลุดหรือเปล่า
เห็นมันเปลี่ยนมือถือใหม่ตลอด แบบว่า in trend
และค่าโทรมันเดือนหนึ่งมากกว่า 2000
ไอ้เราเงินที่เราหาได้ใน 1 เดือนมากกว่ามันกว่า 10 เท่า ยังไม่ใช้มือถือ
เลยปวดกบาลไปกับมันด้วย
เลยเตือน
ถ้าคุณไม่มีวินัยทางการเงินอย่าใช้บัตรเครดิตเด็ดขาด
เพราะมันจะนำมาซึ่งปัญหาที่คุณยากจะแก้ไข
Dr.T
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 12

ความจำเป็น จำเป็นจริงหรือเปล่า :roll: :wink:
มนุษย์เห่อลูก :lol:
http://tyakon.multiply.com
zolomon

โพสต์ที่ 13

ส่วนใหญ่บัตรเครดิตใช้เพื่อความสะดวก ไม่อยากพกเงินเยอะ หรือใช้ตอนไปเมืองนอก เท่านั้น นอกนั้นไม่เคยใช้เพื่อกะติดหนี้จ่ายช้าเลย
“If we wait for the moment when everything, absolutely everything is ready, we shall never begin.”
Ivan Turgenev
iscssn

โพสต์ที่ 14

ถ้าคิดว่าตัวเองรักษาวินัยในการใช้จ่ายได้ มีก็สะดวกครับ แต่ถ้าคิดว่าอาจจะไม่สามารถบังคับใจตัวเองในการใช้จ่ายได้ ก็อย่ามีเลยครับ ถ้าจำเป็นจริง ๆ ก็ทำ debit card ครับเหมือนจ่ายเงินสด
JoJotaro

โพสต์ที่ 15

ผมว่าจริงๆ บัตรเครดิตสะดวกดีนะครับ แต่ว่าตอนใช้จ่ายขอให้มีวินัยหน่อยแล้ว
จริงๆ ต้องทำบัญชีของบัตรเองด้วยครับว่าในเดือนนี้เราใช้ไปเท่าไรแล้วจะทำให้รู้ตลอดครับ

ส่วนจะทำเองโดยไม่มีรายได้คงลำบากครับ
ทางที่ดีให้ทำเป็นบัตรเสริมของคุณพ่อเลยจะง่ายกว่าเยอะเลยครับ
และโดยปกติบัตรเสริมก็จะให้วงเงินต่ำกว่าปกติอยู่แล้วเลยไม่มีปัญหาเยอะหรอกครับ
to be the best professional golfer.
โอ@

โพสต์ที่ 16

debit มีแล้วแหละครับ คือมีบัตรเครดิตเหมือนอยากให้มันสะดวกมากกว่าเดิมแค่นั้นแหละครับ สรุปตอนนี้ก็ไปเอาบัตรเสริมพ่อแทนละ ง่ายดีด้วย
_________
baggio
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 18

โพสต์ที่ 17

ตอนสมัคร เค้าจะดู statement เงินฝากของเรา + slip เงินเดือน
ถ้าทำธุรกิจส่วนตัวอยู่ ก็ให้ทางบ้านรับรองเงินเดือนให้ก็ได้ครับ
ส่วนเงินฝากควรจะมีมากไว้ก่อนครับ เพื่อความง่ายในการอนุมัติ
เรื่องภาษีนี่คงไม่ต้องเสียนะครับ เป็นเหมือนพ่อให้เงินลูกมากกว่า

ทีนี้ถ้าได้มาแล้วก็อยู่ที่ตัวเราแล้วว่าจะใช้ประโยชน์กับมันยังไง
อันนี้ผมว่าอยู่ที่นิสัยของคนนะครับ บริหารเงินเองแล้วกัน :D
Dech
ผู้ติดตาม: 155

โพสต์ที่ 18

ผมมีแค่ใบเดียว ข้อดีคือจะได้ไม่ต้องพกเงินเยอะครับ

ถ้ามีแล้วระวัง เรื่องดอกเบี้ยนะครับ โตเร็วมากจนน่ากลัว

ปกติผมจะจ่ายหมด ทั้งก้อนครับ ไม่เคยผ่อน ผมว่าปลอดภัยดี
สีลํ พลํ อปฺปฏิมํ สีลํ อาวุธมุตฺตมํ
สีลํ อาภรณํ เสฏฺฐํ สีลํ กวจมพฺภุตํ
ศีลเป็นกำลังไม่มีที่เปรียบ ศีลเป็นอาวุธสูงสุด
ศีลเป็นเครื่องประดับอย่างประเสริฐสุด ศีลเป็นเกราะอย่างอัศจรรย์
ล็อคหัวข้อ