cpl

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
ภาพประจำตัวสมาชิก
มดง่าม
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

cpl

Post no. 1

ขอความเห็นท่านผู้รู้ครับ :D
เหงาให้ตาย ถ้าไม่ใช่เธอ(หุ้นดี) ไม่เอา
ขอให้โชคดีในการลงทุนครับ
Dr.T
ผู้ติดตาม: 1

cpl

Post no. 2

ดูในรอ้ยคนร้อยหุ้นครับ
ผมขยาดเจ้านี่แล้ว :twisted: ขาดทุนหนักที่สุดเท่าที่เคยเล่นมา
มนุษย์เห่อลูก :lol:
http://tyakon.multiply.com
Banchap

cpl

Post no. 3

ขอโทษผมก็ไม่ได้เข้าไปอัพเดทข้อมูลเลย แนะนำว่าอยู่ห่าง ๆ ดีกว่าครับ
ราคาวัตถุดิบขึ้นลงตามราคาตลาดโลก ซึ่งเราไม่รู้ว่าจะขึ้นหรือลง และยังไม่มีวิธีลดความเสี่ยงในเรื่องนี้ที่เห็นชัดเจน นอกจากว่าเจ้าของเก็งราคาแล้วซื้อตุนทำสต๊อก ซึ่งก็เคยเจ็บตัวเพราะราคาตลาดที่คาดว่าจะขึ้น มันกลับลง ทำให้ต้นทุนวัตถุดิบสูง เสี่ยงครับ
wpong
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 38

cpl

Post no. 4

ผมมีตัวนี้อยู่เยอะหมือนกัน

ปีที่แล้วขาดทุนจากราคาวัตถุดิบผันผวน หรือ
ซื้อหนังไม่ได้คุณภาพกันแน่

ชั่วคราวหรือถาวร

สมมติมีหุ้นตัวหนึ่ง Book Value = 10 บาท มีเงินสดพร้อมที่จะปันผล 1 บาท
สมมติเราซื้อหุ้นตัวนั้นได้ที่ราคา 7 บาท
บ.เสียเงิน 10 % คือ 1 บาท แต่เราได้รับเงิน
1 บาท+ เครดิตภาษี 30 สตางค์ เป็น 18 % เมื่อเทียบกับราคา

ผมชอบ..
วัวแดง

cpl

Post no. 5

ผมก็ชอบครับ :mrgreen:
ถ้าผมคิดเหมือนคนทั่วๆไป ผลตอบแทนผมก็เหมือนคนทั่วๆไป
ใจผมคงละลาย ถ้าผมคิดตามคนอื่น
ผู้ชนะไม่แน่ว่าจะต้องเป็นคนที่วิ่งเร็วที่สุด...แต่เป็นผู้ที่อดทนที่สุดต่างหาก
wpong

cpl

Post no. 6

คุณวัวแดงคงได้คำนวนค่า NCAV แล้วสิครับ

ยิ่งคำนวนต้นทุนทางการเงินยิ่งชอบ

โรงงานที่ชลบุรี ก็กำลังจะขาย

อ๊อเครดิตภาษีน่าจะได้แค่ 25 %

ไม่ทราบคูณวัวแดงเชื่อเรื่องโชคหรือเปล่าครับ คือผมว่าธุรกิจเขาไม่เหมาะกับชื่อคุณเท่าไหร่ ....
อาจถูกถลกหนังได้ครับ

:shock:
วัวแดง

cpl

Post no. 7

จำได้ว่าประมาณ 21 บาทครับ แต่ไม่อัพเดจนะ

เคยแอบเหล่ แถว 22-24 บาทตอนเดือน 11 แต่เงินหมด เลยรอไปก่อน

ตอนนี้ 26 บาท ขอบอกว่าราคาดี ไม่แพงจนเกินจะไขว่ขว้า ถ้าเทียบกับ bv และ ปันผล ,หนี้ พีอี และ.......

ผมเชื่อเรื่องโชคครับ ที่วัว(ตัว)แดง เพราะโดนถลกไปแล้ว ดังนั้นจึงไม่กลัว เพราะหนังไม่มีแล้ว :lol:
ถ้าผมคิดเหมือนคนทั่วๆไป ผลตอบแทนผมก็เหมือนคนทั่วๆไป
ผู้ชนะไม่แน่ว่าจะต้องเป็นคนที่วิ่งเร็วที่สุด...แต่เป็นผู้ที่อดทนที่สุดต่างหาก
วัวแดง

cpl

Post no. 8

ปี 47 ผมคิดว่ากำไรน่าจะดีกว่าปีทีแล้วนะ
46 กำไร 3.3
9/47 กำไร 3.09

ปันผลยังไงก็ไม่น่าต่ำกว่า 2 บาท

รายได้โตต่อเนื่อง แต่กำไรตรงกันข้าม

เรื่องตัวเลขดูดี แต่ติดใจผู้บริหารอย่างเดียว ว่ามีความสามารถจริงหรือปล่าว แถมด้วยความโปร่งใส ผมเลยยังไม่กล้าแตะกลัวมือพอง

ตัวนี้คล้ายๆกับ พัดลม แต่ถ้าถามผม ผมชอบ พัดลมมากกว่า

สรุป ผมยังไม่มีส่วนเกี่ยวข้องกับหุ้นเลย ได้แต่มอง ด้วยความสนใจ :mrgreen:
วัวแดง

cpl

Post no. 9

ว่าแล้วก็ไปอัพเดจ ncav ซะเลย ตอนนี้อยู่ที่ 22.62 บาท เพิ่มขึ้น :D

สินค้าคงเหลือ ลดลง น่าจะขายของได้มากขึ้น :D

แต่เงินเบิกเกินบัญชีและเงินกู้ยืมระยะสั้นจากสถาบันการเงิน ก็เพิ่มขึ้น :oops:

หนี้ เพิ่มขึ้น :oops:

กระแสเงินสด ดีขึ้น :mrgreen:
วัวแดง

cpl

Post no. 10

ไปดูราคานิดนึง
ปี min max
47 22 40
46 29 53.5

ราคาตอนนี้ ใกล้ min มากกว่า max ผมชอบครับ :mrgreen:
วัวแดง

cpl

Post no. 11

ว่าจะไม่พูดแล้วนะ เล่นไป4กระทู้เลย :shock:

เงียบดีกว่า............. ไม่เอาไม่พูด :lol: :lol: :lol:
wpong

cpl

Post no. 12

งั้นผมเสริมแล้วกัน เอามันส์ๆ
ถ้า NCAV + เงินลงทุนที่เขาเอาไปซื้อพวกสินทรัพย์สภาพคล่อง + ราคาโรงงานที่ชลบุรี ที่บอกว่าจะขายหละครับ

สตอกเป็นแบบ FIFO ในหมายเหตุงบการเงินจะบอกต้นทุนของหนัง ใน 56-1 จะบอกขั้นตอนการผลิต เริ่มสั่งหนังเมื่อไร ...

ผมลองไล่ต้นทุน กับราคาขายในหมายเหตุงบการเงินย้อนหลัง .... พบว่า ........
พบอะไรจำไม่ได้แล้ว แก่แล้วจริงๆ

สรุป ผมก็ไม่รู้เหมือนกันว่าจะหมู่หรือจ่า

แต่ผมชอบผู้บริหารมากๆ ด้วยเหตุผล 4 ข้อ คือ
1. โรงงานที่ชลบุรี ผลิตไม่ได้คุณภาพ จะเก็บเอาไว้ทำไม
2.ปีที่แล้วผลิตไม่ได้คุณภาพ เลยแถมหนังให้ลูกค้า
3. กู้ได้ดอกเบี้ยแสนถูก โดยใช้ ประกันของวัตถุดิบเป็นตัวค้ำ

4. ซื้อไปแล้วเลยเขียนข้อดีให้มันเยอะมังครับ

...........

เรื่อง TRU ผมก็เคยสนใจ เลยลองโทรไปสอบถามปริมาณ Adventure ที่ขายได้ ....
อืม ลองโทรไปถามเซล เขาดีกว่าครับ
jaychou

cpl

Post no. 13

อ่านแล้วสะดุดใจอยู่สองข้อ ขอแทรกนิดนึงครับท่าน wpong.
โรงงานที่ชลบุรี ผลิตไม่ได้คุณภาพ จะเก็บเอาไว้ทำไม

ระบบการผลิตใดๆ หากมี 5M1E พร้อม (Man, Machine, Method, Measurement, Material, Environment) ก็น่าจะทำให้คุณภาพออกมาดีได้แล้ว หากขายโรงงานเพราะคุณภาพต่ำ อันนี้แปลกครับ จะว่า Environment ก็ไม่น่าจะแตกต่างกันมาก หากเป็นการผลิตที่ sensitive จริงๆ เค้ามีระบบปรับสภาพแวดล้อมเยอะแยะครับ

ยังไงซะประเด็นนี้ผู้ถือหุ้นเกาะติดกันหน่อยครับ ขายให้ใคร ราคาเท่าไหร่ คุ้มหรือไม่
ปีที่แล้วผลิตไม่ได้คุณภาพ เลยแถมหนังให้ลูกค้า
น่าจะเป็นค่าปรับครับ หลายๆธุรกิจก็ใช้ระบบนี้ ผมไม่ให้เป็นคะแนนบวกนะครับ

เรื่องปัจจัยทางปริมาณ ผมก็คิดว่า CPL น่าสนใจครับ
วัวแดง

cpl

Post no. 14

ถ้า NCAV + เงินลงทุนที่เขาเอาไปซื้อพวกสินทรัพย์สภาพคล่อง + ราคาโรงงานที่ชลบุรี ที่บอกว่าจะขายหละครับ
โรงงานที่จะขาย คาดว่าขายได้ประมาณเท่าไหร่ หรือราคาทุนอยู่ที่เท่าไหร่หรือครับ
ผมยังไม่ซื้อก็ยังเห็นข้อดีเลยครับ แต่ข้อร้ายก็มีนะ
เรื่อง TRU ผมก็เคยสนใจ เลยลองโทรไปสอบถามปริมาณ Adventure ที่ขายได้ ....
อืม ลองโทรไปถามเซล เขาดีกว่าครับ
ผมไม่เคยโทรไปนะครับ เป็นไงครับดีมั้ย(รู้แต่ตอนสรุปรายปีทุกที)
แต่จากที่ผมเห็นตามท้องถนน มีคนใช้เยอะนะครับ ทั้งรุ่นเก่าและรุ่นใหม่
ซึ่งสวยพอควร ถ้าชอบสไตล์นี้ Adventure ก็เข้าตาละ

ผมเป็นโรคแปลกนะครับ เห็นตัวไหนราคาตก ชอบมองและติดตามครับ อย่างเช่น2ตัวนี้ และในอดีตอีกหลายตัว :mrgreen:
วัวแดง

cpl

Post no. 15

ยังไงซะประเด็นนี้ผู้ถือหุ้นเกาะติดกันหน่อยครับ ขายให้ใคร ราคาเท่าไหร่ คุ้มหรือไม่
เคยจำได้ว่านานมาแล้ว เคยซื้อที่ดินจากผู้บริหารนะครับ
ไม่แน่ใจว่าใช่ที่ชลบุรีหรือปล่าว ถ้าใช่ ก็น่าคิดนะครับ
ว่าขายให้ใคร ราคาเท่าไหร่ คุ้มหรือไม่(ขอยืมนะครับ)
LOSO

cpl

Post no. 16

อยู่ห่างๆเลยครับ คุณมดง่าม CPL ...........

เหตุผล ไม่สะดวกที่จะบอกในบอร์ดครับ ...........
wpong

cpl

Post no. 17

ท่านเจโชครับ
ที่ชอบเพราะว่าถ้าทำแล้วไม่คุ้ม ขายไปก็ดีครับ อันที่จริงราคาไม่เท่าไหร่ คงได้กำไรเล็กน้อยเนื่องจากราคาประเมินสูงกว่าราคาทางบัญชี
ราคาทางบัญชีเคยถูกประเมินให้ด้อยค่ามาก่อนนะครับ
..................
เป็นค่าปรับหรือเปล่าผมไม่แน่ใจ

...........
ผมชอบนะครับ เวลามีคนแย้ง มันคุยสนุกดี อันที่จริงตัวนี้ผมมีข้อมูลน้อย อาศัยหลักที่ว่า Supply ในประเทศถูกจากัด เมื่อ PM โรงงานใหญ่ไม่ดี โรงงานเล็กน่าจะปิดตัวไปพอควร

ถ้าดูจากราคาหนังดิบ และ ราคาผลผลิตที่ตกลงต่อเนื่อง แต่วัตถุดิบตกมากกว่า น่าจะเกิดจากฝั่ง Demand วัตถุดิบหายไปเยอะครับ

ผมจำลางๆนะครับ เรื่อง TRU
เซลเขาบอกว่า อย่าเอายอดขายไปเทียบกับ Fortuner ครับ รู้สึกว่ายอดขายจะลดลงประมาณครึ่งหนึ่ง เมื่อเทียบกับ Q2 นะครับ ขอย้ำนะครับ ถามมาเดือนกว่าๆอาจเพี้ยน เดี๋ยวนี้ความจำไม่ดี โทรไปถามเองดีกว่า แบบว่าจะซื้อ แล้วคุยไปเรื่อยนะครับ

ท่านวัวแดงครับ ข้อร้ายบอกได้ครับ เผื่อผมจะได้คิดครับ :roll:
วัวแดง

cpl

Post no. 18

อยู่ห่างๆเลยครับ คุณมดง่าม CPL ...........

เหตุผล ไม่สะดวกที่จะบอกในบอร์ดครับ ...........
บอกได้มั้ยครับ น่าจะเป็นผลดีต่อหลายๆคน รวมทั้งผม :D
LOSO

cpl

Post no. 19

ตอบไปหลังจอแล้วครับ น้องวัวแดง .................
วัวแดง

cpl

Post no. 20

ได้แล้วครับผม

เมื่อกี้บอลมาเลยดูบอล ตอนนี้ 3-0 แล้ว หาข้อมูลดีกว่า

ขอบคุณครับ หูตาได้กระจ่างขึ้น :mrgreen:
genie
ผู้ติดตาม: 2

cpl

Post no. 21

ผมขอด้วยได้ไหมครับ ส่งเมล์มาก็ได้ครับ [email protected] ขอบคุณครับ
LOSO

cpl

Post no. 22

ตอบไปหลังจอแล้วครับ คุณgenie .......................
Dr.T

cpl

Post no. 23

เอาด้วยครับ pm มาให้หน่อยครับ
อยากรู้ข้อผิดพลาดของตัวเองเหมือนกัน :roll: ขอบคุณครับ
มนุษย์เห่อลูก :lol:
http://tyakon.multiply.com
2nd wind
ผู้ติดตาม: 26

cpl

Post no. 24

ท่าน LOSO ผมขอข้อมูลหลังไมค์ด้วยได้ไหมครับ เคยมองอยู่เหมือนกัน :D
genie
ผู้ติดตาม: 2

cpl

Post no. 25

ขอบคุณมากครับคุณLoso เข้าใจเหตุผลแล้วครับว่าทำไมไม่ควรโพส
Banchap

cpl

Post no. 26

คุณ LOSO ขอข้อมูลด้วยนะครับ ทาง PM ก็ได้
fantasia

fantasia

Post no. 27

ขอหลังไมค์ด้วยครับ

ทีแรกว่าจะไม่สนใจแล้ว
แต่สุดท้ายก็อดใจไม่ได้
เชื่อไม่เชื่อค่อยว่ากันอีกที
ตัวนี้เคย set เคยทำแสบไว้ครับ
ประกาศงบใน set.or.th ช้ากว่าข้อมูล real time ของ broker
Stock Broker

cpl

Post no. 28

กระทู้นี้กลายเป็นกระทู้ขอหวยไปแล้ว

ผมจำได้ว่า เคยมีกติกาห้ามไว้ไม่ใช่หรือครับ หรือว่าผมจำผิด?? (ผมจะได้แจกบ้าง ช่วงนี้มีเลขเด็ดพอดี)
ล็อคหัวข้อ