การซื้อทองในช่วงสภาวะความเสี่ยงทางภูมิรัฐศาสตร์ ช่วงเวลานี้ดีไหม

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
Tamaton
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

การซื้อทองในช่วงสภาวะความเสี่ยงทางภูมิรัฐศาสตร์ ช่วงเวลานี้ดีไหม

โพสต์ที่ 1

สอบถามพี่ๆ อาจารย์ในกลุ่มทุกท่านครับว่าการซื้อทองในช่วงเวลานี้ โดยมีเหตุจากการป้องกันความเสี่ยงทางด้านค่าเงิน และความคล่องตัวในการโยกย้ายสินทรัพย์ เผื่อไว้ซื้อหุ้นที่ลงมา หากเกิดสงคราม จะสมควรหรือไม่ หรือถือเงินสดเหมือน warren buffet ดีกว่าโดยเฉพาะเวลานี้ทองราคาค่อนข้างสูง ธนาคารกลางหลายประเทศมีการซื้อทองเก็บ และมีนักวิเคราะห์หลายๆท่านสนับสนุนให้ซื้อ

คำถาม
1. สมควรซื้อทองหรือไม่ ในช่วงเวลานี้
2. ราคา spot ทองในตอนนี้สะท้อนข่าวปัจจัยต่างๆไปมากน้อยแค่ไหนครับ
3. มีเหตุผลหรือความเสี่ยงอะไรบ้างที่ทำให้ควรถือสินทรัพย์อื่นแทนทองครับ

ขอบคุณครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Peter1011
ผู้ติดตาม: 114

Re: การซื้อทองในช่วงสภาวะความเสี่ยงทางภูมิรัฐศาสตร์ ช่วงเวลานี้ดีไหม

โพสต์ที่ 2

ซื้อทอง ไม่ใช่ Value Investing เนื่องจากทองไม่ได้สร้างกระแสเงินสดหรือสามารถ re-invest กระแสเงินสดนั้นๆได้
Was der Onkel Charlie sagt, das soll man immer tun!
ภาพประจำตัวสมาชิก
ส.สลึง
ผู้ติดตาม: 77

Re: การซื้อทองในช่วงสภาวะความเสี่ยงทางภูมิรัฐศาสตร์ ช่วงเวลานี้ดีไหม

โพสต์ที่ 3

พอเป้าหมายคุณไม่ชัด คุณก็จะลังเล
พอความเห็นเริ่มเยอะแยะ คุณก็จะสับสน

ลองแยกแยะระหว่างราคาทอง
กับเป้าวัตถุประสงค์ของตัวเองครับ
ว่าจะแบกทองถือทองไปทำไม

ถ้ามั่นใจแล้วก็ลองทำเลย
ประสบการณ์จะสอนคุณเองแหละ ว่าสิ่งที่เลือก...
ตอบโจทย์ตัวเราเองหรือเปล่า

ส่วนตัวผมถือหุ้นเต็มพอร์ต
และหุ้นทุกตัวล้วนมีวัตถุประสงค์ชัดเจนว่าถือไปทำไม

...

แต่ถ้าถึงขั้นนอนไม่หลับ
ผมแนะนำ ซื้อไปเถอะครับ..ทองน่ะ

สุดท้าย.. เมื่อโอกาสมาถึง
จะหุ้น, เงินสด, ทองคำ ฯลฯ

คุณก็ต้องหวดอยู่ดี
"วิถีรักษ์โลก บ้าน 1 หลัง รถ 1 คัน สาว 1 คน กางเกงใน 1 ตัว" <⁠(⁠ ̄⁠︶⁠ ̄⁠)⁠> ...
โพสต์โพสต์