ความสัมพันธ์ระหว่าง PEG Ratio กับ Business Life Cycle

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
bvorabill
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 13

ความสัมพันธ์ระหว่าง PEG Ratio กับ Business Life Cycle

โพสต์ที่ 1

สอบถามพี่ๆครับ
ในการ valuation ที่ใช้วิธี PEG ratio ในการคำนวณ
เราจะมีวิธีกำหนด PEG ของหุ้นที่เหมาะสมได้อย่างไรครับ
เช่น หุ้นตัวนึง ปัจจุบัน PE = 11 คาดคะเนการโตของกำไรสุทธิปี 65 ได้ที่ราวๆ 20%
PEG = 0.55 ผมจะทราบได้ยังไงว่า PEG ratio นี้คือเหมาะสมแล้วหรือไม่ครับ

ส่วนตัวตอนนี้ที่ผมคิดออกคือ เปรียบเทียบกับ Stage ของธุรกิจใน Business Life Cycle ว่าอยู่ในจุดไหน แล้วก็กำหนด Fair PEG ใน stage นั้นๆไปเลย
เช่น อยู่ใน Growth Stage ก็กำหนด PEG = 1 (อันนี้ยังไม่ได้คิดละเอียดเรื่องการกำหนดตัวเลขนะครับ นั่งเทียนเอา555)
เพราะฉะนั้นถ้าหุ้นที่กล่าวข้างต้นอยู่ Growth Stage
Upside ของหุ้นตัวนี้จะราวๆ 81%

วิธีแบบนี้มัน Make Sense มั้ยครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
ส.สลึง
ผู้ติดตาม: 76

โพสต์ที่ 2

ส่วนตัวผมไม่เคยคิดอะไรซับซ้อนครับ
กิจการอยู่ตรงไหนของ Life Cycle ก็ดูไม่ออก

ที่ผมคิดคือ PEG ควรจะน้อยกว่า 1
G ก็ใช้ค่าเฉลี่ยเอา
อาจจะเป็นประมาณการสัก 3-5 ปีข้างหน้า
อันนี้คืออย่างน้อย
ไม่เคยใช้ตัวเลขปีเดียวครับ

และถ้าไปถึงปีที่ 3 ที่ 4 ที่ 5 แล้ว
ยังเป็นการลงทุนที่ดีอยู่หรือไม่ ?

ส่วนตัวไม่เคยมองอะไรไกลกว่านี้
เพราะไม่ได้เก่ง
และสามารถมองอะไรขาดขนาดนั้น
ก็เลยต้องเลือกไปปิดจุดด้อย
คือให้ความสำคัญกับสิ่งที่อาจจะไม่ใช่ตัวเลข

เช่น ที่มาของสมมติฐาน
ว่าสมเหตุสมผลหรือไม่ ?
และถ้ามันไม่เป็นไปตามสมมติฐาน
ผลตอบแทนจะเป็นเท่าไหร่ ?
ยังเป็นการลงทุนที่ดี
และปลอดภัยอยู่หรือเปล่า ?

ปล.
อาจจะไม่ตรงคำถาม
แค่แวะมะดัน :mrgreen:

รอท่านอื่นมาแชร์แนวคิด และให้คำแนะนำนะครับ
"วิถีรักษ์โลก บ้าน 1 หลัง รถ 1 คัน สาว 1 คน กางเกงใน 1 ตัว" <⁠(⁠ ̄⁠︶⁠ ̄⁠)⁠> ...
sikied183
ผู้ติดตาม: 1

Re: ความสัมพันธ์ระหว่าง PEG Ratio กับ Business Life Cycle

โพสต์ที่ 3

ส่วนตัวนะครับ อัตราส่วนต่างๆคิดว่าแค่ดูประกอบ
ปกติผมจะมองว่าอุตสาหกรรมขนาดเท่าไหร่ เติบโตอย่างไร
แล้วบริษัทที่เราจะลงทุน position อยุ่ตรงไหน มีโอกาสแค่ไหน แล้วมี key driver อะไรทำให้สามารถเป็นผู้เล่นที่โดดเด่นและเติบโตได้ ในอุตสาหกรรมนั้นๆครับ
เราเลยเห็น PE ที่ตลาดให้ในแต่ละอุตสาหกรรมไม่เท่ากันครับ
โพสต์โพสต์