^อีกหนึ่งโครงการดีๆ ที่จัดให้เฉพาะสมาชิกสมาคมฯ^

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
Thai VI Officer
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1391

^อีกหนึ่งโครงการดีๆ ที่จัดให้เฉพาะสมาชิกสมาคมฯ^

โพสต์ที่ 1

**Update**
(ประกันสุขภาพกลุ่ม รอบแรก)

เรียน ท่านสมาชิก

ทางสมาคมฯ ขอเรียนแจ้งข้อมูลเพิ่มเติมเกี่ยวกับ “โครงการประกันภัยกลุ่ม”
โดย บมจ. อลิอันซ์ อยุธยา ประกันชีวิต เป็นตัวแทนประกัน ดังนี้

1. มีผลเริ่มการคุ้มครอง วันที่ 1 พฤศจิกายน 2558 เป็นต้นไป

2. บริษัทประกันจะจัดส่งบัตรประจำตัวผู้ทำประกันภัยกลุ่มประมาณวันที่ 6 พฤศจิกายน 2558
เมื่อสมาคมฯ ได้รับบัตรฯ แล้ว จะจัดส่งบัตรฯ ให้สมาชิกโดยเร็วที่สุด

3. กรณีเจ็บป่วยหรือบาดเจ็บระหว่างรอบัตรฯ

3.1 กรณีเข้ารักษาตัวเป็นผู้ป่วยใน (IPD) ที่โรงพยาบาล/คลินิก "ในเครือข่าย" – ไม่ต้องสำรองจ่าย
- ยื่นบัตรประชาชน
- แจ้งชื่อ สกุล และแจ้งว่ามีประกันสุขภาพกลุ่มกับบมจ. อลิอันซ์ อยุธยา ประกันชีวิต

**กรณีติดปัญหา โทร.1373 กด 0 เพื่อติดต่อเจ้าหน้าที่ call center 24 ชม.**

3.2 กรณีเป็นผู้ป่วยนอก (OPD) หรือเข้ารักษาตัวเป็นผู้ป่วยใน (IPD) ที่โรงพยาบาล/คลินิก "นอกเครือข่าย" – ต้องสำรองจ่าย

- เก็บใบรับรองแพทย์ (ต้นฉบับ)
- เก็บใบเสร็จรับเงิน (ต้นฉบับ)
- สำเนาบัตรประชาชน
- กรอกข้อมูลลงแบบฟอร์มเรียกร้องสินไหมอุบัติเหตุ หรือค่ารักษาพยาบาลผู้ป่วยใน
ดาว์ลโหลดแบบฟอร์ม คลิก >> http://goo.gl/Ji4Pnq
**กรอกข้อมูลเฉพาะ (แผ่นแรก)**

- เมื่อเตรียมเอกสารครบถ้วนแล้ว ส่งเอกสารทั้งหมดไปที่

คุณอนันต์ หงษ์สุวรรณ
บมจ.อลิอันซ์ อยุธยา ประกันชีวิต
ฝ่ายประกันกลุ่มชั้น 6
อาคารเพลินจิตทาวน์เวอร์
898 ถ.เพลินจิต แขวงลุมพินี เขตปทุมวัน กทม.10330

หมายเหตุ
- โปรดถ่ายสำเนาเอกสารทุกฉบับเก็บไว้เป็นหลักฐาน
- ในการเบิกค่าสินไหมต้องส่งเอกสารต้นฉบับ เช่น ใบรับรองแพทย์ ใบเสร็จรับเงิน และแบบฟอร์มเบิกค่าสินไหมฯ ต้องกรอกข้อมูลด้วยลายมือตัวอักษรให้ชัดเจน

**ตรวจสอบรายชื่อ รพ.ในเครือ บมจ. อลิอันซ์ อยุธยา**

http://goo.gl/MiT1LF

ขอแสดงความนับถือ
คณะกรรมการ

(ข้อมูลเดิม)
ประกันสุขภาพกลุ่ม รอบแรก_ช่วงประชาสัมพันธ์

เรียน สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า (ประเทศไทย) ทุกท่าน

ทางสมาคมฯ มีความยินดีที่จะขอเชิญชวนสมาชิกที่สนใจ เข้าร่วมทำประกันสุขภาพกลุ่มกับสมาคมฯ
โดยมี บมจ. อลิอันซ์ อยุธยา ประกันชีวิต เป็นตัวแทนประกัน ซึ่งมีรายละเอียดความคุ้มครองให้พิจารณา ดังต่อไปนี้

1. แผน IPD ห้อง 2,000 บาท กับ OPD 1,000 บาท
2. แผน IPD ห้อง 3,000 บาท กับ OPD 1,500 บาท

ตารางเบี้ยประกัน Revised - Final (2558).jpg
** อัตราเบี้ยประกันข้างต้น เป็นเบี้ยคงที่แล้วสำหรับระยะเวลาการคุ้มครองวันที่ 1 พ.ย. 58 - 31 ต.ค.59

วัตถุประสงค์
เป็นสิทธิประโยชน์เพิ่มเติมให้กับสมาชิกสมาคมฯ ในกรณีเจ็บป่วยทั้งกรณีที่ยังไม่มีประกันสุขภาพมาก่อน
หรือเพิ่มเติมจากประกันสุขภาพที่มีอยู่

ระยะเวลาการคุ้มครอง
มีผลคุ้มครอง 1 ปีตั้งแต่วันที่ 1 พฤศจิกายน หรืออย่างช้าวันที่ 15 พฤศจิกายน 2558 ขึ้นอยู่กับขั้นตอนของบริษัทประกัน
และจะมีการแจ้งเตือนให้ต่อประกันกลุ่มทุกปีทาง email และ PM ก่อนครบกำหนดความคุ้มครอง 1 เดือน

การชำระเงิน
เมื่อทางบริษัทประกันฯ ได้คำนวณค่าเบี้ยประกันในราคาคงที่แล้ว
ทางสมาคมฯ จะแจ้งวิธีการโอนชำระเงินให้ทราบทาง email และ PM อีกครั้ง เพื่อให้ชำระเงินภายในเวลาที่กำหนด
(ประมาณวันที่ 22 ตุลาคม หรือวันที่ 30 ตุลาคม 2558)

รายชื่อโรงพยาบาล
ใช้บัตรประกันกลุ่มได้โดยไม่ต้องสำรองจ่าย
http://goo.gl/MiT1LF

**เงื่อนไขในการสมัคร**

1. มีสถานะเป็นสมาชิกสมาคมฯ ถึงวันรับสมัคร
(ไม่สามารถต่อประกันกลุ่มปีถัดไปได้ถ้าไม่ได้เป็นสมาชิกสมาคมฯ)

2. อายุระหว่าง 20 - 60 ปี (ต่อประกันกลุ่มได้ถึงอายุ 65 ปี)

3. ไม่ต้องตรวจสุขภาพ แต่ไม่คุ้มครองโรคเคยรักษาก่อนทำประกันกลุ่ม 90 วัน
(คุ้มครองทุกโรคเมื่อต่อประกันกลุ่มในปีถัดไป)

4. เมื่อสมัครแล้วไม่สามารถยกเลิกประกันกลุ่มระหว่างปีได้
(สมาชิกสมาคมฯ มีสิทธิ์เลือกที่จะต่อประกันกลุ่ม หรือไม่ต่อประกันกลุ่มในปีถัดไปได้)

5. บัตรประจำตัวผู้ทำประกันกลุ่มจะจัดส่งเป็นภาพทาง e-mail และ PM
สามารถเก็บภาพบัตรประจำตัวในโทรศัพท์มือถือและแสดงภาพเพื่อเข้ารับการรักษาแทนบัตรจริงได้ (บัตรจริงสามารถเข้ามารับได้ที่สมาคมฯ)

ข้อมูลและหลักฐานการสมัคร
1 Login Name
2 หมายเลขบัตรประจำตัวประชาชน (เพื่อยืนยันตัวตน)
3 แผนประกันที่เลือก
4 หลักฐานการโอนเงินค่าเบี้ยประกัน
5 สำเนาบัตรประชาชน (เซ็นสำเนาถูกต้อง และเซ็นชื่อ เขียนกำกับว่า “ใช้สำหรับสมัครการทำประกันสุขภาพกลุ่มกับ บมจ.อลิอันซ์ อยุธยา ประกันชีวิต เท่านั้น”)

หากสมาชิกท่านใดมีข้อสงสัยหรือประเด็นคำถามอื่นๆ โปรดโพสต์คำถามในกระทู้นี้ได้ทันที
ทีมงานจะชี้แจงให้ท่านรับทราบอีกครั้ง

**กรณีสมาชิกสนใจเข้าร่วมประกันสุขภาพกลุ่มในรอบถัดไป
โปรดกรอกข้อมูลเบื้องต้น เพื่อแจ้งความประสงค์เข้าร่วมการทำประกันสุขภาพกลุ่ม ดังนี้

“ชื่อ Login Name” “หมายเลขบัตรประชาชน” และ “เลือกแผนประกัน” ในแบบฟอร์มออนไลน์ตามลิงค์ด้านล่าง

http://1drv.ms/1L5xTI2

จึงเรียนมาเพื่อทราบและโปรดพิจารณา

คณะกรรมการ
สมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า (ประเทศไทย)
Thai VI Officer
ผู้ติดตาม: 1391

Re: ขอเชิญชวนสมาชิกสมาคมฯ ร่วมทำประกันสุขภาพกลุ่ม

โพสต์ที่ 2

คำถาม Q&A

Q: IPD และ OPD คืออะไร?

A: ผู้ป่วยใน (IPD) หมายถึง การเข้ารับการรักษาพยาบาลในสถานพยาบาลเป็นเวลา
ต่อเนื่องกัน (ไม่น้อยกว่า 6 ชั่วโมง)

**การเจ็บป่วยแต่ละครั้ง หมายถึง การเจ็บป่วยใดๆ ที่เกิดจากสาเหตุเดียวกัน
โดยการเจ็บป่วยนั้นจะต้องห่างกัน 45 วัน จึงจะนำเป็นผลประโยชน์ใหม่

ผู้ป่วยนอก (OPD) หมายถึง การเข้ารับการรักษาพยาบาลในสถานพยาบาลเป็นเวลา
(น้อยกว่า 6 ชั่วโมง)

Q: มีโรคประจำตัวอยู่แล้ว สมัครได้ไหม?
A: สมัครเข้าร่วมประกันกลุ่มได้ แต่ไม่คุ้มครองโรคที่เคยรักษาก่อนทำประกันกลุ่ม 90 วัน
(คุ้มครองทุกโรคเมื่อต่อประกันกลุ่มในปีถัดไป)

Q: ใช้บัตรประกันร่วมกับบัตรประกันสังคมได้ไหม?
A: สามารถใช้บัตรประกันกลุ่มร่วมกับบัตรประกันสังคมได้

Q: หากติดปัญหา หรือต้องการสอบถามข้อมูลจะติดต่อได้อย่างไร?
A: สามารถติดต่อสอบถาม Call Center 1373 ตลอด 24 ชั่วโมง (ไม่เว้นวันหยุด)

Q: มีจุดเด่นด้านผลประโยชน์ แตกต่างจากบริษัทอื่นอย่างไร?

A: 1. ไม่นำค่าการพยาบาลมารวมในค่าห้องและค่าอาหาร

2. ไม่นำค่าปรึกษาแพทย์ผู้เชี่ยวชาญเฉพาะโรคมารวมในค่ารักษาพยาบาลทั่วไป

3. ไม่นำค่ารักษาพยาบาลฉุกเฉินด้วยอุบัติเหตุมารวมในค่ารักษาพยาบาลทั่วไป และไม่จำกัด จำนวนวันการรักษา
(บริษัทประกันภัยอื่น ส่วนใหญ่กำหนดไม่เกิน 30 วัน) * ข้อ 1+2+3 ทำให้ผลประโยชน์ในแต่ละข้อได้มากขึ้น *

4. นับการรักษาโรคเดิมห่างกันเพียง 45 วัน จึงจะนับผลประโยชน์ใหม่ (บริษัทประกันอื่นนับระยะห่างถึง 90 วัน)

Q: การเรียกร้องค่าสินไหมรอนานไหม?

A: ทางบริษัทประกันฯ ให้บริการความสะดวก รวดเร็ว ทันใจ โดยมีรายละเอียด ดังนี้

1) มีบริการอยุธยาแคร์ ตั้งแต่ 8.00 ถึง 20.00 น. ไม่เว้นวันหยุดราชการ

2) AZAY จะยืนยันสิทธิ์กลับไปยังโรงพยาบาลภายใน 30 นาที (หากไม่ติดขัดด้านเอกสาร)

3) สามารถจ่ายค่าสินไหมผ่านทางบัญชีธนาคารที่สมาชิกเลือก โดยไม่เสียค่าใช้จ่าย

4) สามารถทำจ่ายค่าสินไหมภายใน 5 วันทำการ (กรณีเป็นเช็ค) และ 7-10 วันทำการ
(กรณีโอนเงินเข้าบัญชีธนาคาร)
นับจากวันที่เอกสารเรียกร้องถึงบริษัท
* มีบริการ sms แจ้งผลการโอนเงินค่าสินไหม *

Q: ข้อยกเว้นการประกันสุขภาพกลุ่ม มีอะไรบ้าง?

A: 1. การกระทำของพนักงานขณะอยู่ภายในฤทธิ์ของสุราหรือยาเสพติดให้โทษจนไม่สามารถครองสติได้

2. การทำร้ายร่างกายตนเองหรือพยายามทำร้ายร่างกายตนเอง

3. การเข้าร่วมทะเลาะวิวาท หรือมีส่วนยั่วยุให้เกิดการทะเลาะวิวาท

4. ขณะที่ผู้เอาประกันภัยปฏิบัติหน้าที่เป็นทหาร ตำรวจ หรืออาสาสมัคร และปฏิบัติการในสงคราม
หรือเยี่ยงสงคราม หรือปราบปราม ในกรณีเช่นนี้ถ้าผู้เอาประกันภัยได้ปฏิบัติหน้าที่ดังกล่าวเป็นเวลาติดต่อกันนานกว่า 30 วัน
(บริษัทจะคืนเบี้ยประกันภัยคุ้มครองสุขภาพกลุ่มให้ตามอัตราส่วนสำหรับระยะเวลาที่เข้าปฏิบัติหน้าที่ดังกล่าว)

5. ขณะที่ผู้เอาประกันภัยก่ออาชญากรรมที่มีโทษสถานหนัก หรือถูกจับกุมโดยเจ้าหน้าที่ เพราะการก่ออาชญากรรม

6. สงคราม (ไม่ว่าจะมีการประกาศหรือไม่ก็ตาม)
การรุกรานหรือการกระทำของศัตรูต่างชาติสงครามกลางเมือง การปฏิวัติ การกบฏ
การก่อความวุ่นวายของประชาชนถึงขนาดลุกฮือต่อต้านรัฐบาล
การจลาจล การนัดหยุดงาน การปฏิบัติการของผู้ก่อการร้าย

7. การตั้งครรภ์ การแท้งบุตร หรือการคลอดบุตร
การรักษาภาวการณ์มีบุตรยากในหญิง หรือชาย การรักษาภาวะเสื่อมสมรรถภาพทางเพศในชายหรือหญิง

8. การรักษาทางสายตาต่างๆ การผ่าตัดเพื่อการเสริมสวย หรือการผ่าตัดตบแต่ง หรือการรักษาสิว ฝ้า รังแค ผมร่วง การตรวจหรือการผ่าตัดอันมีลักษณะเลือกได้

9. การตรวจหรือรักษาภาวะในกลุ่มความผิดปกติแต่กำเนิด
หรือพัฒนาการผิดปกติของ อวัยวะหรือระบบโครงสร้างของร่างกาย
เว้นแต่เป็นกรณีที่ปรากฏอาการจนได้รับการวินิจฉัยจากแพทย์ครั้งแรกเมื่อผู้เอาประกันภัย
มีอายุตั้งแต่ 16 ปีบริบูรณ์ และได้รับความคุ้มครองภายใต้สัญญาเพิ่มเติม ฉบับนี้มาเป็นเวลาไม่น้อยกว่า 1 ปี

10. การรักษาโรค หรือผ่าตัดทางทันตกรรม ยกเว้นการรักษาที่จำเป็นอันเนื่องจากการบาดเจ็บที่ได้รับจากอุบัติเหตุ
ทั้งนี้ไม่รวม ค่าฟันปลอม การครอบฟันและรักษารากฟัน

11. การรักษาโรคอันเนื่องมาจากสภาวะจิตใจหรือประสาทผิดปกติ
สภาวะเครียด โรคพิษสุราเรื้อรัง ติดยาเสพติดให้โทษ

12. ค่าดูแลโดยพยาบาลพิเศษ การตรวจสุขภาพทั่วไป การพักฟื้น การรักษาอาการอ่อนเพลีย
หรือ การรักษาโดยวิธีให้พักอยู่เฉยๆ การให้บริการอำนวยความสะดวกที่มิใช่เป็นการรักษาอาการ บาดเจ็บหรือเจ็บป่วย

เช่น การใช้โทรศัพท์ โทรทัศน์ วิทยุ และอื่นๆ ที่คล้ายคลึงกัน

13. การเจ็บป่วยหรือบาดเจ็บที่เป็นอยู่ก่อนแล้ว ซึ่งผู้เอาประกันภัยได้รับการรักษาการวินิจฉัยโรค
การปรึกษา หรือจ่ายยาให้ในระหว่างเวลา 90 วัน
ก่อนวันที่กรมธรรม์เริ่มมีผลบังคับ
เว้นแต่ผู้เอาประกันภัยผู้นั้นได้เอาประกันภัยไว้ตามสัญญกรมธรรม์นี้เป็นเวลา 12 เดือนติดต่อกัน
สมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า (ประเทศไทย)
otakung
ผู้ติดตาม: 7

Re: อีกหนึ่งโครงการดีๆ ที่จัดให้เฉพาะสมาชิกสมาคมฯ

โพสต์ที่ 3

ขอถามหน่อยครับ ประกันกลุ่มนี่ใช้ได้กับทุกโรงพยาบาลทั่วประเทศเลยใช่มั้ยครับ แล้วต้องจ่ายก่อนเบิกทีหลังตลอดรึเปล่า หรือว่ามีบางโรงพยาบาลที่สามารถจ่ายเฉพาะส่วนเกินได้เลยแล้วไม่ต้องไปทำเรื่องเบิกอีกที ขอบคุณครับ
sorawut
ผู้ติดตาม: 9

Re: อีกหนึ่งโครงการดีๆ ที่จัดให้เฉพาะสมาชิกสมาคมฯ

โพสต์ที่ 4

otakung เขียน:ขอถามหน่อยครับ ประกันกลุ่มนี่ใช้ได้กับทุกโรงพยาบาลทั่วประเทศเลยใช่มั้ยครับ แล้วต้องจ่ายก่อนเบิกทีหลังตลอดรึเปล่า หรือว่ามีบางโรงพยาบาลที่สามารถจ่ายเฉพาะส่วนเกินได้เลยแล้วไม่ต้องไปทำเรื่องเบิกอีกที ขอบคุณครับ
โรงพยาบาลที่สามารถใช้บัตรประกันกลุ่มได้โดยไม่ต้องสำรองจ่ายได้ตามรายชื่อนี้เลยครับ
http://1drv.ms/1NesXmi

ที่ไม่มีอยู่ในรายชื่อให้สำรองจ่าย เก็บใบเสร็จและใบรับรองแพทย์ส่งจดหมายให้บริษัทประกัน
เพื่อรับเช็คหรือโอนเงินค่าสินไหมคืนครับ :D
ตัดสินใจว่า ธุรกิจไหนที่คุณต้องการจะเป็นเจ้าของ
และซื้อเมื่อราคาสามารถให้ผลตอบแทนจากการลงทุน ในอัตราที่เข้าท่าสำหรับการร่วมทำธุรกิจเท่านั้น
satit
ผู้ติดตาม: 15

โพสต์ที่ 5

เป็นโครงการที่ดีมากครับ อยากให้คนที่ไม่มีประกันหรือสวัสดิการทำมากๆ ส่วนคนมีแล้วอาจพิจารณาทำเพิ่มเติมก็ได้ครับ เจ็บป่วยและอุบัติเหตุมาแบบไม่บอกล่วงหน้าเสมอจะได้ช่วยแบ่งเบาภาระครับ เบี้ยประกันก็ดูสมเหตุสมผลและถูกกว่าทำเองคนเดียวมากครับ

คำถาม
1 ประกันกลุ่มนี้ ถ้าเจ็บป่วยใน 30 วันหลังจากทำก็จ่ายเลยใช่ไม๊ครับ
2 ประกันกลุ่มต้องมี waiting period สำหรับโรคบ้างโรค เช่น มะเร็งเนื้องอกหรืออื่นๆ ใน 4 หรือ 6 เดือนไม๊ ผมเคยทำบุคคลมีรอคอย 6 เดือนครับ
3 มี waiting period 2 ปีสำหรับการเจ็บป่วยหรือเป็นผลจากสภาพที่เป็นมาก่อนการทำประกันไม๊ครับ

ทุกข้อไม่เกี่ยวกับเงื่อนไขเดิมที่ว่า "ไม่คุ้มครองโรคเคยรักษาก่อนทำประกันกลุ่ม 90 วัน"ครับ
sorawut

โพสต์ที่ 6

satit เขียน:เป็นโครงการที่ดีมากครับ อยากให้คนที่ไม่มีประกันหรือสวัสดิการทำมากๆ ส่วนคนมีแล้วอาจพิจารณาทำเพิ่มเติมก็ได้ครับ เจ็บป่วยและอุบัติเหตุมาแบบไม่บอกล่วงหน้าเสมอจะได้ช่วยแบ่งเบาภาระครับ เบี้ยประกันก็ดูสมเหตุสมผลและถูกกว่าทำเองคนเดียวมากครับ
ทางคณะกรรมการเล็งเห็นว่าค่าใช้จ่ายด้านสุขภาพเป็นภาระใหญ่
และแม้เรามีสุขภาพแข็งแรงไม่เคยเบิกประกัน เบี้ยประกันก็ขึ้นตามอายุอยู่ดี ทำให้เราเสียค่าเบี้ยมากโดยใช่เหตุ

สมาคมเราเป็นองค์กรที่มีสมาชิกเป็นจำนวนมาก ทำให้เรามีอำนาจในการต่อรองเบี้ยประกันมาก
จึงจัดตั้งประกันสุขภาพกลุ่มขึ้นเพื่อแบ่งเบาภาระด้านสุขภาพให้กับสมาชิกครับ
satit เขียน:คำถาม
1 ประกันกลุ่มนี้ ถ้าเจ็บป่วยใน 30 วันหลังจากทำก็จ่ายเลยใช่ไม๊ครับ
2 ประกันกลุ่มต้องมี waiting period สำหรับโรคบ้างโรค เช่น มะเร็งเนื้องอกหรืออื่นๆ ใน 4 หรือ 6 เดือนไม๊ ผมเคยทำบุคคลมีรอคอย 6 เดือนครับ
3 มี waiting period 2 ปีสำหรับการเจ็บป่วยหรือเป็นผลจากสภาพที่เป็นมาก่อนการทำประกันไม๊ครับ
คุ้มครองหมดทุกโรคทันที ไม่มี waiting period ครับ ยกเว้นโรคที่รักษาต่อเนื่องภายใน 90 วันก่อนวันที่ประกันมีผลคุ้มครองครับ
แต่จะคุ้มครองทุกโรคถ้าต่อประกันในปีถัดไปครับ
ตัดสินใจว่า ธุรกิจไหนที่คุณต้องการจะเป็นเจ้าของ
และซื้อเมื่อราคาสามารถให้ผลตอบแทนจากการลงทุน ในอัตราที่เข้าท่าสำหรับการร่วมทำธุรกิจเท่านั้น
REALYOU
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 7

เข้าใจว่าเป็นประกันปีต่อปี หากพบทีหลังว่าเราเป็นมะเร็งหรือโรคเรื้อรัง ปีต่อไปเขามีสิทธิ์ไม่รับ หรือรับแต่ไม่คุ้มครองโรคดังกล่าว เป็นแบบนี้หรือเปล่าครับ เพราะถ้ารับเขาคงขาดทุน
sorawut

โพสต์ที่ 8

REALYOU เขียน:เข้าใจว่าเป็นประกันปีต่อปี หากพบทีหลังว่าเราเป็นมะเร็งหรือโรคเรื้อรัง ปีต่อไปเขามีสิทธิ์ไม่รับ หรือรับแต่ไม่คุ้มครองโรคดังกล่าว เป็นแบบนี้หรือเปล่าครับ เพราะถ้ารับเขาคงขาดทุน
นั่นเป็นเงื่อนไขของประกันเดียวครับ
สำหรับประกันกลุ่มจะดูจากการเคลมของกลุ่มเป็นหลักครับ

สมมติปีนี้เราเคลมกันมากๆ ปีหน้าเค้าจะขึ้นเบี้ยประกัน
เราก็อาจจะพิจารณาเจ้าใหม่ครับ :P
แมงเม่าไฟ
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 9

สมัครให้ครอบครัวได้ไหมครับ (นามสกุลเดียวกัน)
dino
ผู้ติดตาม: 6

โพสต์ที่ 10

:mrgreen: น่าสนใจครับ ที่หาหมอรับยามากินประจำก็ความดันสูง กะ ต่อมลูกหมากโต
ที่ผมเข้าใจคือ ปีแรกนี่ยังเบิกไม่ได้ แต่ปีถัดไปเบิกได้ใช่มั้ยครับ
1 ซื้อหุ้นของกิจการที่ดี
2 มีกำไรต่อเนื่องไปในอนาคต
3 ซื้อในราคาที่ต่ำกว่ามูลค่าที่แท้จริงของกิจการ
4 ผู้บริหารมีคุณธรรมและความสามารถ
5 และถือมันไว้ ตราบที่มันยังเป็นธุรกิจที่ดีอยู่
                                           วอเรนซ์ บัฟเฟตต์
คนเดินดิน

โพสต์ที่ 11

สนใจมากครับ

แต่เป็นไปได้ไหมครับ ว่าจะปรับเพิ่มความคุ้มครองอีกซักหน่อย เพราะส่วน OPD 1,500 นี่ไป รพ.เอกชน ทะลุแน่นอน และส่วน IPD อยากให้เพิ่มกว่านี้อีกนิดครับ
wisuwaty
Verified User

โพสต์ที่ 12

สอบถามกรณี​OPDหน่อยครับ​

ถ้าโรคที่เป็นต้องมีการรักษาต่อเนื่อง​(มากกว่าหนึ่งครั้ง)
ประกันนี้ให้ความคุ้มครองในกรณีหรือเปล่า​ครับ
sorawut

โพสต์ที่ 13

แมงเม่าไฟ เขียน:สมัครให้ครอบครัวได้ไหมครับ (นามสกุลเดียวกัน)
ตอนนี้ได้แค่สมาชิกสมาคมก่อนครับ อนาคตอาจมีการพิจารณาจากภาพรวมอีกทีครับ

ถ้าสมาชิกครอบครัวอายุ 15 ปีขึ้นไปรบกวนสมัครเป็นสมาชิกสมาคมก่อนครับ
sorawut

โพสต์ที่ 14

dino เขียน::mrgreen: น่าสนใจครับ ที่หาหมอรับยามากินประจำก็ความดันสูง กะ ต่อมลูกหมากโต
ที่ผมเข้าใจคือ ปีแรกนี่ยังเบิกไม่ได้ แต่ปีถัดไปเบิกได้ใช่มั้ยครับ
wisuwaty เขียน:สอบถามกรณี​OPDหน่อยครับ​

ถ้าโรคที่เป็นต้องมีการรักษาต่อเนื่อง​(มากกว่าหนึ่งครั้ง)
ประกันนี้ให้ความคุ้มครองในกรณีหรือเปล่า​ครับ
ถ้าไม่ได้เข้ารับการรักษาภายใน 90 วันก่อนประกันมีผลคุ้มครอง (ประมาณวันที่ 1 หรือ 15 พฤศจิกายน 2558) ก็สามารถรักษาได้ตามปกติครับ

ต่อประกันปีต่อไปถึงคุ้มครองทุกโรคครับ
sorawut

โพสต์ที่ 15

คนเดินดิน เขียน:สนใจมากครับ

แต่เป็นไปได้ไหมครับ ว่าจะปรับเพิ่มความคุ้มครองอีกซักหน่อย เพราะส่วน OPD 1,500 นี่ไป รพ.เอกชน ทะลุแน่นอน และส่วน IPD อยากให้เพิ่มกว่านี้อีกนิดครับ
คงต้องดูภาพรวมของสมาชิกที่สมัครก่อนครับ

ในปีแรกถ้ามีสมาชิกสนใจประกันกลุ่มแผน 2 มากๆ
ปีหน้าอาจเสนอแผนประกันที่มีความคุ้มครองเพิ่มให้ครับ
yian_mu

โพสต์ที่ 16

sorawut เขียน:

คงต้องดูภาพรวมของสมาชิกที่สมัครก่อนครับ

ในปีแรกถ้ามีสมาชิกสนใจประกันกลุ่มแผน 2 มากๆ
ปีหน้าอาจเสนอแผนประกันที่มีความคุ้มครองเพิ่มให้ครับ
เสนอเป็นมากกว่า 1500 บาทด้วยคนค่ะ เพิ่งไปหาหมออาการไข้หวัดใหญ่ ค่าใช้จ่ายประมาณ 4000 บาท ^^
satit

โพสต์ที่ 17

ผมเคยใช้เอกชนระดับกลางเช่น BCH นนทเวช เป็นไข้ปวดหัว กล้ามเนื้ออักเสบ ตาแห้งและอักเสบก็ประมาณ 1000-1500 เนี่ยครับ แต่ถ้าเป็น BDMS หรือ BH คิดว่าเกินแน่ครับ

เรื่อง OPD ต่อเนื่องโรคเดิมก็นับจำนวนครั้งที่ประกันกำหนดให้ครับ ในที่นี้เห็นเขียนไม่เกิน 7 วันต่อเนื่อง และปีหนึ่งรวมห้ามเกิน 30 ครั้ง แต่จริงๆโอกาศน้อยมากครับ ถ้าขนาดต้องมากันทุกวัน 7 วันนี้ส่วนใหญ่หมอให้ admit แล้วละครับ
satit

โพสต์ที่ 18

sorawut เขียน:

อย่างว่าครับปีแรกเราไม่มีข้อมูลว่าสมาชิกต้องการแบบไหนบ้าง อาจมีการปรับในปีถัดๆไปได้จากข้อมูลที่มากขึ้น แต่อยากให้มีทางเลือกทั้งน้อยและมากเพราะกำลังและความเหมาะสมแต่ละคนต่างกัน เท่าที่ทราบ OPD เพิ่มมากเบี้ยก็จะเพิ่มมากครับ
lhinjang

โพสต์ที่ 19

หามานานแล้ว สนใจมากค่ะ คือสามารถแลือกแผน 1 หรือ 2 ก็ได้ใช่มั๊ย หรือรอสรุปว่าแผนไหนเยอะกว่า ค่ะ
sorawut

โพสต์ที่ 20

lhinjang เขียน:หามานานแล้ว สนใจมากค่ะ คือสามารถแลือกแผน 1 หรือ 2 ก็ได้ใช่มั๊ย หรือรอสรุปว่าแผนไหนเยอะกว่า ค่ะ
ไม่มีการเปลี่ยนแปลงสำหรับปีนี้ครับ
เลือกแผน 1 หรือ 2 ได้เลยครับ
Tiffy

โพสต์ที่ 21

สอบถามค่ะ กรณีที่เป็นมะเร็งและได้รับการผ่าตัดแล้วเมื่อ 2-3 ปีก่อน คุณหมอวินิจฉัยว่าไม่จำเป็นต้องฉายแสงหรือเคมีบำบัด

ปัจจุบันอยู่ระหว่างการตรวจติดตามอาการทุก 6 เดือน (ตรวจล่าสุดเมื่อ กค. 58 ซึ่งเลย 90 วันตามข้อกำหนดประกันฯ) ซึ่งรายการที่ตรวจจะเป็นไปตามแพทย์สั่งค่ะ ในกรณีนี้สามารถเครม OPD และ/หรือ IPD ได้หรือไม่ค่ะ
sorawut

โพสต์ที่ 22

Tiffy เขียน:สอบถามค่ะ กรณีที่เป็นมะเร็งและได้รับการผ่าตัดแล้วเมื่อ 2-3 ปีก่อน คุณหมอวินิจฉัยว่าไม่จำเป็นต้องฉายแสงหรือเคมีบำบัด

ปัจจุบันอยู่ระหว่างการตรวจติดตามอาการทุก 6 เดือน (ตรวจล่าสุดเมื่อ กค. 58 ซึ่งเลย 90 วันตามข้อกำหนดประกันฯ) ซึ่งรายการที่ตรวจจะเป็นไปตามแพทย์สั่งค่ะ ในกรณีนี้สามารถเครม OPD และ/หรือ IPD ได้หรือไม่ค่ะ
ข้อยกเว้นการประกันสุขภาพกลุ่ม เขียน:13. การเจ็บป่วยหรือบาดเจ็บที่เป็นอยู่ก่อนแล้ว ซึ่งผู้เอาประกันภัยได้รับการรักษาการวินิจฉัยโรค
การปรึกษา หรือจ่ายยาให้ในระหว่างเวลา 90 วัน ก่อนวันที่กรมธรรม์เริ่มมีผลบังคับ
ชัดเจนว่าคุ้มครองครับกรณีนี้ครับ
firstee
ผู้ติดตาม: 256

โพสต์ที่ 23

ขอสอบถามหน่อยครับ.พอดีอายุ 20 ปลายๆแล้ว ผมไม่เคยทำประกันกลุ่มเลย มีแต่บริษัททำไว้ให้ เลยมีข้อสงสัยหน่อยครับ 1.เราจำเป็นต้องทำประกันชีวิตด้วยรึเปล่าครับ 2.การเสียแบบนี้คือเสียปีต่อปีไปเรื่อยๆ สมมติผมเลือกแผน2 ก็ต้องจ่าย ราคานี้ไปตลอดเลยรึเปล่าครับ 3.ประกันสุขภาพนี้ไม่สามารถนำไปลดหย่อนภาษีใช่ไหมครับ 4.ถ้ามีประกลุ่มของบริษัทอยู่แล้วสามารถทำเพิ่มได้ไหมครับ ขอบคุณครับ :D :D :D
แลกเปลี่ยนมุมมองการลงทุนได้ครับ
https://www.facebook.com/%E0%B8%84%E0%B ... you_manage
sorawut

โพสต์ที่ 24

firstee เขียน:ขอสอบถามหน่อยครับ.พอดีอายุ 20 ปลายๆแล้ว ผมไม่เคยทำประกันกลุ่มเลย มีแต่บริษัททำไว้ให้ เลยมีข้อสงสัยหน่อยครับ 1.เราจำเป็นต้องทำประกันชีวิตด้วยรึเปล่าครับ 2.การเสียแบบนี้คือเสียปีต่อปีไปเรื่อยๆ สมมติผมเลือกแผน2 ก็ต้องจ่าย ราคานี้ไปตลอดเลยรึเปล่าครับ 3.ประกันสุขภาพนี้ไม่สามารถนำไปลดหย่อนภาษีใช่ไหมครับ 4.ถ้ามีประกลุ่มของบริษัทอยู่แล้วสามารถทำเพิ่มได้ไหมครับ ขอบคุณครับ :D :D :D
1. ทางปฏิบัติคือมีครับเพราะ Allianz เป็นบริษัทประกันชีวิต
แต่เราเลือกความคุ้มครองชีวิตน้อยที่สุดคือ 100 บาท
และไม่ต้องชำระเบี้ยส่วนนี้เพื่อลดความซ้ำซ้อนกับประกันอื่นๆที่สมาชิกอาจมีครับ

2. เสียเบี้ยปีต่อและอาจมีการปรับค่าเบี้ยขึ้นลงในปีต่อๆไปตามการเกณฑ์ของบริษัทประกันครับ
ทางสมาคมจะพยายามดูแลและต่อรองไม่ให้เปลี่ยนแปลงมากไปครับ

3. ลดหย่อนภาษีไม่ได้ครับเพราะจ่ายเบี้ยในส่วนประกันสุขภาพเท่านั้นครับ

4. ได้ครับ เพราะเราสามารถเคลมประกันได้มากกว่า 1 ใบใน 1 กรณีครับ
Omo

โพสต์ที่ 25

ขอเสนอแนะให้สมาชิกในครอบครัว(ต่ำกว่า 15 ปี) ด้วยครับ
sorawut

โพสต์ที่ 26

Omo เขียน:ขอเสนอแนะให้สมาชิกในครอบครัว(ต่ำกว่า 15 ปี) ด้วยครับ
ขอดูข้อมูลการเคลมของสมาชิกหลายๆปีเพื่อพิจารณาก่อนครับ
เพราะแน่นอนว่าเด็กที่อายุน้อยๆยอดการเคลมจะสูงกว่าผู้ใหญ่ทั่วไปหลายเท่า
อาจกระทบกับเบี้ยประกันในปีถัดๆไปของสมาชิกสมาคมทุกคนครับ

แต่ถ้ายอดการเคลมของสมาชิกไม่สูงหลายๆปีอาจมีการพิจารณาเพิ่มเติมครับ :D
TWT

โพสต์ที่ 27

รบกวนสอบถามนิดนึงครับ ...

สำหรับค่าทันตกรรม แบบ อุด ขูด ถอน จะรวมอยู่ในกรมธรรม์ของประกันนี้หรือปล่าวครับ ???

ถ้ารวม จะสามารถเบิกได้สูงสุดปีละเท่าไหร่ครับ

ขอบคุณมากครับ .
sorawut

โพสต์ที่ 28

TWT เขียน:รบกวนสอบถามนิดนึงครับ ...

สำหรับค่าทันตกรรม แบบ อุด ขูด ถอน จะรวมอยู่ในกรมธรรม์ของประกันนี้หรือปล่าวครับ ???

ถ้ารวม จะสามารถเบิกได้สูงสุดปีละเท่าไหร่ครับ

ขอบคุณมากครับ .
ไม่มีครับเพราะคุ้มครองน้อยค่าเบี้ยสูงครับ
Omo

โพสต์ที่ 29

cQuote:
“ชื่อ Login Name” “หมายเลขบัตรประชาชน” และ “เลือกแผนประกัน” ในแบบฟอร์มออนไลน์ตามลิงค์ด้านล่าง

ผมได้กรอกแบบฟอร์มตามลิงค์ข้างบนแล้วต้องทำยังไงต่อครับ
sorawut

โพสต์ที่ 30

Omo เขียน:“ชื่อ Login Name” “หมายเลขบัตรประชาชน” และ “เลือกแผนประกัน” ในแบบฟอร์มออนไลน์ตามลิงค์ด้านล่าง

ผมได้กรอกแบบฟอร์มตามลิงค์ข้างบนแล้วต้องทำยังไงต่อครับ
หลังวันที่ 15 ตุลาคมโดยประมาณ
จะมีการส่ง email และ pm เพื่อแจ้งวิธีการโอนค่าเบี้ยประกันและสำเนาบัตรประชาชนครับ :D
โพสต์โพสต์