สินทรัพย์ไม่มีตัวตัน กับ ค่าความนิยม good will

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
cassanovapat
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 12

สินทรัพย์ไม่มีตัวตัน กับ ค่าความนิยม good will

โพสต์ที่ 1

ไปแกะงบบริษัทแห่งหนึ่งมา แล้วพบว่า ในหมวด asset บริษัทนี้มี สินทรัพย์ไม่มีตัวตน กับ ค่าความนิยม เป็นจำนวนมากครับ คือ ประมาณ 55% ของ total asset ครับ อยากทราบว่า เวลา เรานำ ค่า asset ไปคำนวณ ratio ต่างๆ เราควรจะตัดค่าความนิยม กับสินทรัพย์ไม่มีตัวตน ออกไปมั้ยครับ เพื่อความแม่นยำของข้อมูล

PS# บริษัทนี้เป็นบริษัทแอร์ไลน์ครับ แล้วสินทรัพย์ไม่มีตัวตันส่วนมากเป็นสิทธิในการจอดครับ
Plant
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

Re: สินทรัพย์ไม่มีตัวตัน กับ ค่าความนิยม good will

โพสต์ที่ 2

เอ่อ...เรื่องนี้ผมไม่ค่อยสันทัดเท่าไร ในความรู้ที่มี และความคิดเห็นของผมนะครับ

โดยปกติที่เราตัดเรื่องค่าความนิยมหรือสินทรัพย์ไม่มีตัวตนออก เพราะเวลาที่เราจะขาย
ค่าความนิยมมันไม่มีมูลค่า หรือมันไม่มีคนซื้อนั่นเอง เช่น บริษัททำร้านอาหารโดยตี
ค่าความนิยมเป็นมูลค่าจากแบรนด์ของร้าน แต่ทำธุรกิจไปๆมาๆขายไม่ดีแล้วจะขาย
สินทรัพย์ที่มีออกมา ไอตัวค่าความนิยมหรือแบรนด์ของร้านเนี่ยไม่มีใครต้องการซื้อ
(เพราะมันขายไม่ดี ก็ไม่มีคนต้องการแบรนด์) จึงเป็นที่มาว่าให้ตัดพวกค่าความนิยม
ออกก่อนเวลาคำนวน

ในประเด็นที่ถามนี้ ผมไม่สันทัดเรื่อง "สิทธิในการจอด" แต่เท่าที่ผมรู้หากเป็นบริษัทหลักทรัพย์
จะมีไลเซ่น หรือใบอนุญาติในการเปิดกิจการซึ่งมันมีมูลค่า เพราะมีการจำกัดจำนวนใน
การเปิดธุรกิจ ดังนั้นมันจึงสามารถขายได้ เราจึงไม่ตัดออกในการคำนวน หรือ ร้านค้าที่มี
สิทธิการเช่าอยู่ ซึ่งสามารถขายสิทธิการใช่ให้ผู้อื่นได้ เราก็จะม่ตัดออกเช่นกัน

ดังนั้น ประเด็น ผมจึงมองว่า สิทธิการจอดนั้น มันมีมูลค่า หรือขายให้คนอื่นได้หรือไม่
แล้วคนอื่นต้องการมันหรือไม่ ถ้ามีคนต้องการก็นำมาคำนวนได้ครับ

ปล. เป็นความคิดเห็นของผมนะครับ ถ้าผิดตดบกพร่องตรงไหนต้องให้ผู้รู้จริงมาช่วย
แก้ไขให้ด้วยนะครับ....^^)
cassanovapat
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 12

Re: สินทรัพย์ไม่มีตัวตัน กับ ค่าความนิยม good will

โพสต์ที่ 3

ขอบคุณครับ คุณ Plant บางบริษัทมีพวกนี้เยอะจิง ทำให้เวลาดู ratio นี่คลาดเคลื่อนมาก ผมว่า ค่าความนิยม คงต้องตัดไม่เอาคิดจิงๆนั้นละ
naphas12
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 4

Ben Graham บอกให้ตัดออกก่อนเป็นอันดับแรกเลย
chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 86

โพสต์ที่ 5

cassanovapat เขียน:ไปแกะงบบริษัทแห่งหนึ่งมา แล้วพบว่า ในหมวด asset บริษัทนี้มี สินทรัพย์ไม่มีตัวตน กับ ค่าความนิยม เป็นจำนวนมากครับ คือ ประมาณ 55% ของ total asset ครับ อยากทราบว่า เวลา เรานำ ค่า asset ไปคำนวณ ratio ต่างๆ เราควรจะตัดค่าความนิยม กับสินทรัพย์ไม่มีตัวตน ออกไปมั้ยครับ เพื่อความแม่นยำของข้อมูล

PS# บริษัทนี้เป็นบริษัทแอร์ไลน์ครับ แล้วสินทรัพย์ไม่มีตัวตันส่วนมากเป็นสิทธิในการจอดครับ
ผมคิดว่าคงขึ้นอยู่กับธุรกิจ บางธุรกิจเป็นสัมปทาน ได้สิทธิในการทำธุรกิจ แต่สินทรัพย์ถาวรต้องตกเป็นของรัฐบาล ผมคิดว่าสิทธินั้นก็เป็นสินทรัพย์จริงๆ

แต่สินทรัพย์ที่ไม่มีตัวตนที่ควรระวังมากๆ ก็คือ ส่วนเกินที่เกิดจากการซื้อกิจการในราคาสูงกว่ามูลค่าสินทรัพย์สุทธิ ต้องวิเคราะห์ให้ดีว่ามูลค่าของกิจการที่ไปซื้อนั้นมีมูลค่าใกล้เคียงกับราคาที่ซื้อ หรือ สินทรัพย์ไม่มีตัวตนควรมีมูลค่าใกล้เคียงกับตัวเลขในงบดุล
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
โพสต์โพสต์