รบกวนถามเรื่องMarginในการทำArbitrage

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
WingZerog
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

รบกวนถามเรื่องMarginในการทำArbitrage

โพสต์ที่ 1

สมมติว่าผมมีเงินอยู่1ล้านบาท แล้วมาร์จิ้น5แสนบาท เวลาครบกำหนดTender-Offer นอกตลาดแล้ว ผมสามารถที่จะถอนหุ้น
จำนวน5แสนบาทที่ใช้มาร์จิ้น ไปTenderได้รึปล่าวครับ กรณีนี้คือถือหุ้นที่จะทำArbitrageตัวเดียวหมดพอร์ต ถ้าถอนได้แล้ว บล.จะเอาอะไรเป็นหลักประกันว่าผมจะคือ5แสน หลังTender เราต้องมีอะไรค้ำประกันเพิ่มรึปล่าครับ รบกวนสอบถามผู้รู้ด้วย

ขอบคุณครับ
P67
ผู้ติดตาม: 0

Re: รบกวนถามเรื่องMarginในการทำArbitrage

โพสต์ที่ 2

ซื้อด้วยมาร์จิ้น 5 แสนบาทถอนได้เลยเพราะยังไม่ได้ใช้เงินกู้จากบล.เลย เป็นการซื้อด้วยเงินสดที่วางค้ำไว้
WingZerog

Re: รบกวนถามเรื่องMarginในการทำArbitrage

โพสต์ที่ 3

หมายถึง5แสนนั้นใช้เงินกู้แล้วครับ 1ล้านใช้ของตัวเองหมดแล้วถึงใช้ส่วนของมาร์จิ้น
P67
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 4

ถ้าอย่างนั้นดูในหน้าจอวงเงินของลูกค้าเลยครับ
ให้เอามูลค่าหุ้นที่ต้องการถอนมาเทียบกับค่า EE ที่มีอยู่

ถ้าEEมากกว่าก็ถอนได้ทั้งหมด

ถ้าEEต่ำกว่ามูลค่าหุ้นต้องนำหลักทรัพย์หรือเงินสดมาวางเพิ่มให้EEเพียงพอที่จะถอนได้
ซึ่งตรงนี้ต้องถามมาร์เก็ตติ้งแล้วเพราะหุ้นแต่ละตัว แต่ละบล.ปล่อยในอัตราที่ต่างกัน

จากโจทย์ที่มีเงินสดวางเริ่มต้นแล้วซื้อจนหมดเงินแล้วซื้อด้วยมาร์จิ้นเพิ่ม โดยที่ไม่มีอย่างอื่นวางด้วย
คาดว่าต้องจ่ายเงินสดในส่วนที่เป็นเงินกู้ทั้งหมดจึงจะถอนหุ้นทั้งหมดไปขายในเทนเดอร์ได้
WingZerog

โพสต์ที่ 5

ขอบคุณ P67 มากครับ
โพสต์โพสต์