กรณีที่ผู้บริหารโอนหุ้นออกเยอะๆ สื่อถึงอะไรได้บ้างครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
namelessky
Verified User
ผู้ติดตาม: 25

กรณีที่ผู้บริหารโอนหุ้นออกเยอะๆ สื่อถึงอะไรได้บ้างครับ

โพสต์ที่ 1

ล่าสุด ผู้บริหาร siri โอนหุ้นออกเยอะมากๆ มันดูแปลกๆนะครับ

ในอดีตเคยมี case กรณีแบบนี้หรือเปล่าครับ ขอบคุณครับ
:wall:
ภาพประจำตัวสมาชิก
neuhiran
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 10

Re: กรณีที่ผู้บริหารโอนหุ้นออกเยอะๆ สื่อถึงอะไรได้บ้างครับ

โพสต์ที่ 2

namelessky เขียน:ล่าสุด ผู้บริหาร siri โอนหุ้นออกเยอะมากๆ มันดูแปลกๆนะครับ

ในอดีตเคยมี case กรณีแบบนี้หรือเปล่าครับ ขอบคุณครับ

ไม่แปลกเลยครับ แค่ท่านต้องการขายเอาเงินสดเท่านั้นเอง. เมื่อหลายปีมาแล้วผู้บริหาร gl ก็เคยโอนออกแบบนี้เหมือนกัน (โอนให้ลูกสาวนำไปขายในตลาด)
ต้องเข้าใจท่านบ้างนะครับว่าการทำงานหรือว่าการลงทุนนั้นก็เพื่อที่จะได้เงิน ท่านขายรอบนี้น่าจะได้
ประมาณ 1000 ล้าน
ภาพประจำตัวสมาชิก
vim
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 27

Re: กรณีที่ผู้บริหารโอนหุ้นออกเยอะๆ สื่อถึงอะไรได้บ้างครับ

โพสต์ที่ 3

หลายๆครั้งที่เห็นก็เป็นโอนให้ลูกนะครับ การโอนออกหรือขายหุ้นผมว่ามันมีหลายสาเหตุ ไม่ค่อยมีน้ำหนักเท่าไหร่ ต่างกับการซื้อที่มีแค่สองสาเหตุคือ 1. คิดว่ามันจะดีถึงซื้อ 2. ต้องการอำนาจการบริหาร
Vi IMrovised
niran
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 4

ถ้าผู้บริหารขายหุ้นออกมา ก็มีนัยยะว่าหุ้นนั้นกำลังจะมีข่าวร้ายหรือราคาหุ้นสูงเกินไป เป็นการทุบหุ้นตนเอง ถ้าหากขายก่อนแล้วมีข่าวร้ายประกาศต่อสาธารณชนภายหลังแสดงว่าหากินกับ insider information กลต ก็ควรจะเข้ามากำกับดูแล อย่างไรก็ตาม ถ้าผู้บริหารขายหุ้นถือว่าเป็นสัญญานขายอย่างหนึ่ง
โพสต์โพสต์