การลงทุนกับการผ่อนคอนโด ท่านใดมีประสบการณ์ในการจัดสรรเงินบ้า

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
Bakery_R
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

การลงทุนกับการผ่อนคอนโด ท่านใดมีประสบการณ์ในการจัดสรรเงินบ้า

โพสต์ที่ 1

เนื่องจากในปัจจุบัน ผมมีภาระต้องผ่อนคอนโดที่อาศัยอยู่ ซึ่งยังผ่อนมาได้ไม่นานนักสัดส่วนดอกเบี้ยจ่ายจึงสูงพอสมควร

ที่ผ่านมาผมก็มีเงินลงทุนในตลาดฯ อยู่จำนวนหนึ่งซึ่งน้อยกว่า ยอดคงค้างคอนโดพอสมควร จึงไม่ได้คิดที่จะนำเงินก้อนนี้ไปลดเงินต้น แต่เนื่องจากผมสะสมได้เงินก้อนมาจำนวนหนึ่งจากการทำธุรกิจซึ่งสามารถนำมาลดเงินต้นทั้งหมดได้ จึงเกิดความลังเลใจว่าควรจะจัดการอย่างไรกับเงินก้อนนี้ดี ซึ่งผมมีทางเลือกอยู่ 3 ทาง คือ

1. นำเงินทั้งหมดไปชำระค่าคอนโด 2. นำเงินทั้งหมดไปลงทุน 3. แบ่งสัดส่วนชำระค่าคอนโด และลงทุน

ซึ่งถ้าชำระหมดก็ลดดอกเบี้ยที่ต้องชำระได้ประมาณ 7% ต่อปี ข้อดีคือความแน่นอน แต่ข้อเสียคือเสียโอกาสในการลงทุน ซึ่ง 8 ปีที่ผ่านมาผมทำได้เฉลี่ยประมาณปีละ 30% แต่ด้วยสภาพตลาดในปัจจุบันทำให้คิดหนักว่า ควรจะนำเงินก้อนนี้มาลงทุนเพิ่มหรือไม่

จึงอยากจะขอปรึกษาเพื่อนๆ พี่ๆ ที่มีประสบการณ์ ว่าท่านทั้งหลายมีวิธีจัดการอย่างไรกันบ้างครับ
luz666
ผู้ติดตาม: 1

Re: การลงทุนกับการผ่อนคอนโด ท่านใดมีประสบการณ์ในการจัดสรรเงิ

โพสต์ที่ 2

ผมเคยทำ excel เทียบ 3 แบบ 1. ไม่ตัดเงินกู้เลย ลงทุนหมด 2. ตัดเงินกู้บางส่วน 3. ตัดเงินกู้หมดเลย ผลคือ แบบแรกสุดท้ายแล้วมีเงินเก็บมากสุดครับ แต่มีเงื่อนไขว่าผลตอบแทนต้องชนะดอกเบี้ย ซึ่งผมคิดว่าไม่น่ายากเกินไปนะครับ แต่เพื่อความสบายใจก็กันเงินไว้สำรองส่วนหนึ่ง เผื่อเกิดปัญหาอะไรมีเงินก้อนนี้ผ่อนใช้ จะได้ไม่เครียดเกินไปครับ
all i need is Zero
PLUSLOVE
ผู้ติดตาม: 5

Re: การลงทุนกับการผ่อนคอนโด ท่านใดมีประสบการณ์ในการจัดสรรเงิ

โพสต์ที่ 3

Bakery_R เขียน:เนื่องจากในปัจจุบัน ผมมีภาระต้องผ่อนคอนโดที่อาศัยอยู่ ซึ่งยังผ่อนมาได้ไม่นานนักสัดส่วนดอกเบี้ยจ่ายจึงสูงพอสมควร

ที่ผ่านมาผมก็มีเงินลงทุนในตลาดฯ อยู่จำนวนหนึ่งซึ่งน้อยกว่า ยอดคงค้างคอนโดพอสมควร จึงไม่ได้คิดที่จะนำเงินก้อนนี้ไปลดเงินต้น แต่เนื่องจากผมสะสมได้เงินก้อนมาจำนวนหนึ่งจากการทำธุรกิจซึ่งสามารถนำมาลดเงินต้นทั้งหมดได้ จึงเกิดความลังเลใจว่าควรจะจัดการอย่างไรกับเงินก้อนนี้ดี ซึ่งผมมีทางเลือกอยู่ 3 ทาง คือ

1. นำเงินทั้งหมดไปชำระค่าคอนโด 2. นำเงินทั้งหมดไปลงทุน 3. แบ่งสัดส่วนชำระค่าคอนโด และลงทุน

ซึ่งถ้าชำระหมดก็ลดดอกเบี้ยที่ต้องชำระได้ประมาณ 7% ต่อปี ข้อดีคือความแน่นอน แต่ข้อเสียคือเสียโอกาสในการลงทุน ซึ่ง 8 ปีที่ผ่านมาผมทำได้เฉลี่ยประมาณปีละ 30% แต่ด้วยสภาพตลาดในปัจจุบันทำให้คิดหนักว่า ควรจะนำเงินก้อนนี้มาลงทุนเพิ่มหรือไม่

จึงอยากจะขอปรึกษาเพื่อนๆ พี่ๆ ที่มีประสบการณ์ ว่าท่านทั้งหลายมีวิธีจัดการอย่างไรกันบ้างครับ
ถ้าเป็นผมจะเลือกขายดาวน์คอนโดไปครับ

แล้วรอจนกว่าจะพร้อม ก้ซื้อเงินสดครับ ผมถือคติ ไม่เป็นหนี้ครับ เป็นแล้วนอนไม่หลับ

ถ้าต้องลงทุนไปแล้วเสียวหลังไป ว่าเงินจะพอส่งไหม ผมยอมขายดาวน์หันมาตั้งใจ

หาเงินเติมลงพอรท์และตั้งใจลงทุนดีกว่าครับ

ของนอกกาย ไม่ตายหาใหม่ได้ครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
KentaII
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 4

ถ้าผลตอบแทนจากการลงทุน มากกว่าดอกเบี้ยจ่าย ก็ลงทุนดีกว่าครับ ลองแบบนี้มั้ยครับ คือกำไรที่ได้จากการลงทุนเท่าไหร่ ก็ถอนออกมาโปะเงินกู้ไป ซึ่งจะทำให้หนี้ลดลงได้เร็วขึ้น
ผู้ใดบอกว่าตัวเองเป็น "แมงเม่า" เขาผู้นั้นมักไม่ใช่แมงเม่า...แต่ผู้ใดบอกว่าตัวเองเป็น "เซียน" เขาผู้นั้น จะกลายเป็น แมงเม่าในไม่ช้า เพราะเขา "หยุดพัฒนาตนเอง"
u_supakorn
Verified User

โพสต์ที่ 5

ผมเลือกเอาเงินไปรอซื้อหุ้นครับ ส่วนเงินผ่อนคอนโดก็ผ่อนต่อไป เพราะดบ.ซื้อที่อยู่อาศัยหักลดภาษีได้ และ ราคาคอนโดก็น่าจะขึ้น

อาทิ ดอบเบี้ยจ่ายหลังหักภาษีบุคคลธรรมสุมมติว่าเสียภาษีฯ 20% จะได้ (1-.2)* 7% = 5.46% และราคาคอนโดขึ้นอีกปีละ 3% ก็แปลว่าเสียด.บ. 5.46% - 3% = 2.46% เองครับ

ผิดถูกอย่างไร ช่วยแนะนำด้วยครับ
micro_investor

โพสต์ที่ 6

เห็นด้วยกับ คห.5 จ้า เอาเกินก้อนไปลงทุนและยิ่งสามารถลงทุนได้กำไรเฉลี่ยถึง 30 % ถือว่ายอดเยี่ยมเลย ส่วนคอนโดก็ผ่อนไปปกติบนข้อแม้ว่าเราชอบมันด้วยนะ เพราะจากประสบการณ์ถ้าเปรียบเทียบผลตอบแทนอย่างเดียวก็ประมาณ 5-7% เมื่อหักค่างวดและส่วนกลางก็ไม่ค่อยได้อะไร (ไม่รวมราคาปรับเพิ่มทุกๆปี) ไม่อย่างนั้นก็ focus การลงทุนไปเลยแล้วค่อยไปซื้อสดเอาเมื่อเกิดวิกฤติ จ้า....... :wink:
Plant

โพสต์ที่ 7

ผมไม่มีประสบการณ์ตรงเรื่องอสังหาฯ ครับเลยให้คำแนะนำไม่ได้...T-T)

ผมแนะนำเป็นไปตั้งกระทู้ถามที่เวปนี้แทนครับ www.richdadthai.com
ในเวปนี้มีผู้รู้ประสบการณ์ตรงเพียบครับ(แต่อาจต้องให้รายละเอียดเพิ่มเติม และตอบคำถามพี่ๆเขานะครับ)

....^^)
musicman

โพสต์ที่ 8

ส่วนตัวผม ก็ผ่อนบ้านไปด้วยลงทุนไปด้วย แล้วนำกำไรที่ลงทุนมาแบ่งโปะบ้านก็ทำให้บ้านหมดเร็วเช่นกันครับ ซึ่งอีกหนึ่งปีผมก็ผ่อนบ้านหมดแล้ว แถมมูลค่าบ้านก็บวกมาสูงพอสมควร สู้ๆครับ หัวอกเดียวกันเลย ปีที่แล้วก็คิดแบบนี้เลย
ดนตรีนั้นคือชีวิต
Bakery_R

โพสต์ที่ 9

ขอบคุณทุกท่านสำหรับความเห็นครับ ผมจะนำไปคิดทบทวนอีกครั้ง
โพสต์โพสต์