ขอถามเกี่ยวกับ warrant หน่อยครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
namelessky
Verified User
ผู้ติดตาม: 25

ขอถามเกี่ยวกับ warrant หน่อยครับ

โพสต์ที่ 1

โดยปกติ ราคา warrant + ราคาใช้สิทธิ = ราคาหุ้นแม่ ใช่มั๊ยครับ

ผมก็ไปดูในตลาด ซึ่งส่วนใหญ่ราคา warrant กับ ราคาหุ้นแม่ มันก็เป็นไปตามนั้น อาจจะมีบ้างที่มีความแตกต่างของราคา

แต่ก็แตกต่างเพียงเล็กน้อยเท่านั้น คราวนี้ผมเจอหุ้นอยู่ 2 ตัว ซึ่งขัดกับทฤษฎีนี้อย่างชัดเจน

ตัวแรก gjs ตัวนี้ ราคา warrant ราคาแพงกว่า ตัวแม่ซะอีก

ตัวที่2 rojna ตัวนี้ ราคาลูกบวกราคาแปลงสิทธิ ถูกกว่าราคาแม่เกือบ 10 เปอเซนต์

คราวนี้ ผมอยากรู้ว่ามันเกิดอะไรขึ้นกับหุ้น 2 ตัวนี้ครับ หรือว่าเป็นเพราะ ตลาดกำลังอยู่ในสภาวะที่ไม่มีเหตุผล

ขอบคุณครับ
:wall:
leky
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

Re: ขอถามเกี่ยวกับ warrant หน่อยครับ

โพสต์ที่ 2

ไม่มีเหตุผลที่จะอธิบายครับ เพราะขึ้นกับความพอใจ เวลา W จะเข้าตลาดเค้าจะคิดราคาที่เหมาะสมเอาไว้ แต่เอาเข้าจริงมันก็ขึ้นกับความอยากซื้ออยากขายของนลท.ในตลาด

ส่วนใหญ่ราคาใช้สิทธิ์บวกราคา W มักจะแพงกว่าหุ้นแม่มากบ้างน้อยบ้าง เรียกว่าค่าพรีเมี่ยมเป็นบวก แต่ที่ติดลบจะมีน้อยกว่า ยิ่งติดลบมาก ๆ ยิ่งหายาก เอาเข้าจริง ๆ ยิ่งใกล้ถึงเวลาแปลง ถ้ายังติดลบมาก ๆ คนก็อาจจะอยากซื้อ W มาแปลงเป็นแม่เพื่อกินส่วนต่าง สุดท้ายค่าพรีเมี่ยมที่เป็นลบมาก ๆ ก็จะลบน้อยลงครับ :D
"Become a risk taker, not a risk maker"
โพสต์โพสต์