Lead & Lag indicator

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
ภาพประจำตัวสมาชิก
wpong
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 37

โพสต์ที่ 1

หากเราพิจารณาข้อมูลทางบัญชีย้อนหลังเพื่อเลือกหุ้นนั้นเป็นสิ่งที่ดี แต่ก็เป็น Lag indicator คือเกิดขึ้นแล้วเราจึงรู้ ผมเองพยายามคิดว่ามีข้อมูลอะไรที่เป็น Lead Indicator ที่ทำให้เราสามารถพยากรณ์ ราคาหุ้น หรือกำไรของบริษัทได้ล่วงหน้าใหมครับ

ในหลักการของ Balance Score Card เขาใช้ การเรียนรู้ของพนักงาน การปฏิบัติงานที่ดีเยี่ยมของพนักงาน และความพึงพอใจของลูกค้าเป็น Lead Indicator

ใครคิดออกบอกที
ห้ามตอบว่าดูดาวนะครับ :roll:
ภาพประจำตัวสมาชิก
ayethebing
Verified User
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 2

balance score card ปลายทางของ leading indicator ก็คือ financial results นั้นเองเนาะ

ดังนั้นถ้าบริษัทไหนมีเจ้าองค์ประกอบทั้ง 3 ตัวที่ว่าดีอยู่แล้วละก็ (มีพนักงานที่ยอดเยี่ยม มีการตลาดที่ยอดเยี่ยม มีการดำเนินการทางธุรกิจที่ยอดเยี่ยม) ผลกำไรของบริษัทก็มาเองครับ

แต่อันนี้เป็น Micro ครับ ถ้ามองในแง่ macro ก็คงไปดูพวก leading indicator เช่นดัชนีความเชื่อมั่นของผู้บริโภค ดัชนีตลาดหลักทรัพย์ (ไม่รู้ท่านดัชนีไทยที่ตลาดหุ้นจะเห็นยังไงนะ)
ขอนไม้อันนิ่งสงบ
ล็อคหัวข้อ