หลักสูตรอบรม การลงทุนแบบเน้นคุณค่า รุ่นที่ 1 เดือนตุลาคม

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
IWILLBEVI
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

Re: หลักสูตรอบรม การลงทุนแบบเน้นคุณค่า รุ่นที่ 1 เดือนตุลาคม

โพสต์ที่ 61

ไม่ทราบกำหนดหัวข้ออบรมของแต่ละวันหรือยังครับ 6,7,13,14,21 ตุลาคม เพราะจะได้วางแผนเข้าอบรมได้ถูกต้องครับ
ใจใส
ผู้ติดตาม: 4

Re: หลักสูตรอบรม การลงทุนแบบเน้นคุณค่า รุ่นที่ 1 เดือนตุลาคม

โพสต์ที่ 62

ตามที่อ่านมาหน้าแรก เข้าใจว่า

หัวข้อการอบรม
วันที่ 6 ตค. 2555 แนวคิดการลงทุนแบบเน้นคุณค่า - อ. นิเวศน์ เหมวชิรวรากร
วันที่ 7 ตค. 2555 การวิเคราะห์อุตสาหกรรม ธุรกิจ และผู้บริหาร – อ. คเชนทร์ เบญจกุล (IH)
วันที่ 13 ตค. 2555 การวิเคราะห์งบการเงิน – อ. ฉัตรชัย วงแก้วเจริญ (chatchai)
วันที่ 14 ตค. 2555 การประเมินมูลค่าหุ้น – อ. พีรยุทธ เหลืองวารินกุล (picatos)
วันที่ 21 ตค. 2555 เช้า- การบริหารพอร์ตโฟลิโอและจิตวิทยาการลงทุน – อ. อนุรักษ์ บุญแสวง (ลูกอิสาน)
บ่าย -จริยธรรมกับการลงทุน - อ. ไพบูลย์ เสรีวิวัฒนา
การนำเสนอการวิเคราะห์หุ้นพร้อมรับฟังข้อเสนอแนะและความคิดเห็นจากคณะอาจารย์

แบบนี้แม่นก่อเจ้า :)
skyearth
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 63

อ่านงบการเงินให้เป็น
และวัดมูลค่าหุ้นด้วยตัวเอง

ก่อนวันเข้าอบรม

สองเล่มนี้หาอ่านได้ที่ไหนครับ เคยอ่านแต่ตีแตกของอาจารย์นิเวศน์
skyearth

โพสต์ที่ 64

ขอรบกวนถามอีกเรื่องครับ ทำไม่วันเวลาอบรมมันไม่เรียงติดกันอะครับ ผมลางานไม่ได้ครับ ถ้าจัดตารางแบบนั้น

ขอบคุณครับ
chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 85

โพสต์ที่ 65

หัวข้อการอบรม

วันที่ 6 ตค. 2555 (เช้า) แนวคิดการลงทุนแบบเน้นคุณค่า - อ. นิเวศน์ เหมวชิรวรากร
วันที่ 6 ตค. 2555 (บ่าย) การวิเคราะห์อุตสาหกรรม ธุรกิจ และผู้บริหาร – อ. คเชนทร์ เบญจกุล (IH)
วันที่ 7 ตค. 2555 การวิเคราะห์งบการเงิน – อ. ฉัตรชัย วงแก้วเจริญ (chatchai)
วันที่ 13 ตค. 2555 การประเมินมูลค่าหุ้น – อ. พีรยุทธ เหลืองวารินกุล (picatos)
วันที่ 14 ตค. 2555 (เช้า) การบริหารพอร์ตโฟลิโอและจิตวิทยาการลงทุน – อ. อนุรักษ์ บุญแสวง (ลูกอิสาน)
วันที่ 14 ตค. 2555 (บ่าย) จริยธรรมกับการลงทุน - อ. ไพบูลย์ เสรีวิวัฒนา
วันที่ 21 ตค. 2555 การนำเสนอการวิเคราะห์หุ้นพร้อมรับฟังข้อเสนอแนะและความคิดเห็นจากคณะอาจารย์
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
tvf77350
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 66

อยากไปมากครับ
Thai VI Seminar

โพสต์ที่ 67

skyearth เขียน:ขอรบกวนถามอีกเรื่องครับ ทำไม่วันเวลาอบรมมันไม่เรียงติดกันอะครับ ผมลางานไม่ได้ครับ ถ้าจัดตารางแบบนั้น

ขอบคุณครับ
สมาคมพยายามหาวิธีจัดการเรียนการสอนเพื่อสมาชิกจะสะดวกที่สุดอยู่แล้ว จึงคิดว่าจัด เสาร์,อาทิตย์ ซึ่งเป็นวันหยุดสุดสัปดาห์ จะเป็นประโยชน์กับสมาชิกมากกว่า หากจัดติดต่อกันก็จะมีสมาชิกอีกส่วนหนึ่งเห็นแย้งมาเช่นกันว่าไม่สะดวกลางานติดกันไม่ได้ ไม่ว่าทางใดทางหนึ่ง ก็จะมีความไม่สะดวกกับอีกฝ่ายหนึ่งเสมอ และหลักสูตรอบรมต้องใช้เวลาในการทำงานกลุ่มเพื่อ คิดวิเคราะห์ข้อมูล หากเรียนติดกัน 5 วันผู้เรียนจะไม่มีเวลาพอที่จะ คิด วิเคราห์ะ ทำให้ได้ประโยชน์จากการเรียนไม่เต็มที่และอาจหนักเกินไป
skyearth

โพสต์ที่ 68

Thai VI Seminar เขียน:
skyearth เขียน:ขอรบกวนถามอีกเรื่องครับ ทำไม่วันเวลาอบรมมันไม่เรียงติดกันอะครับ ผมลางานไม่ได้ครับ ถ้าจัดตารางแบบนั้น

ขอบคุณครับ
สมาคมพยายามหาวิธีจัดการเรียนการสอนเพื่อสมาชิกจะสะดวกที่สุดอยู่แล้ว จึงคิดว่าจัด เสาร์,อาทิตย์ ซึ่งเป็นวันหยุดสุดสัปดาห์ จะเป็นประโยชน์กับสมาชิกมากกว่า หากจัดติดต่อกันก็จะมีสมาชิกอีกส่วนหนึ่งเห็นแย้งมาเช่นกันว่าไม่สะดวกลางานติดกันไม่ได้ ไม่ว่าทางใดทางหนึ่ง ก็จะมีความไม่สะดวกกับอีกฝ่ายหนึ่งเสมอ และหลักสูตรอบรมต้องใช้เวลาในการทำงานกลุ่มเพื่อ คิดวิเคราะห์ข้อมูล หากเรียนติดกัน 5 วันผู้เรียนจะไม่มีเวลาพอที่จะ คิด วิเคราห์ะ ทำให้ได้ประโยชน์จากการเรียนไม่เต็มที่และอาจหนักเกินไป
ขอบคุณมากครับ อยากไปมาก แต่รอบนี้ผมคงต้องขอผ่านไปก่อนครับ ต่อให้อบรมฟรีผมยังไปไม่ได้เลยครับ เสียดายมากครับ
syj
ผู้ติดตาม: 6

โพสต์ที่ 69

คน ตจว.ไกลๆ ลำบากครับ ...
อดอีกตามฟอร์ม ...

แถมเลือกลงแค่วันสองวันก็ ...
ไม่ได้ด้วยครับ ...
// Stay Hungry, Stay Foolish.
// Stay Calm, Stay Invest.
// Price is what you pay, Value is what you get.
kidster5

โพสต์ที่ 70

Test อีกที ครั้งก่อนกดจากมือถือไม่ได้เลย
whiteknight_p

โพสต์ที่ 71

สุดยอดเลยครับ

ว่าแต่จะจองได้ทันรึเปล่านี่.......
-----------------------------------------
เกิดเหตุอะไร อย่าตื่นใจ ไปตามเขา
ปัญญาเรา มีหน้าที่ พิพากษา
ต้องดูน้ำ ดูลม ระดมมา
พิจารณา เชิงชั้น หมั่นตริตรอง
-----------------------------------------
ท่านพุทธทาสภิกขุ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Iceberg_s

โพสต์ที่ 72

สนใจเข้าร่วมมากๆ
prapon

โพสต์ที่ 73

งานกลุ่มเป็นงานที่ทำในเวลาอบรมเท่านั้น ไม่มีการบ้านที่ต้องนำกลับไปทำนอกเวลาใช่หรือไม่ครับ เนื่องจากอยู่ต่างจังหวัดและมีงานประจำทำทุกวัน
การลงทุนที่ให้ผลตอบแทนดีที่สุดคือ การลงทุนในความรู้

โพสต์ที่ 74

เรื่องการทำงานกลุ่ม ในวันแรก จะมีการแบ่งกลุ่มให้ และให้แต่ละกลุ่มวิเคราะห์หุ้น 1 ตัวครับ
การทำงานกลุ่มจะเป็นการทยอยทำไปแต่ละขั้น เช่น วันที่ 6 บ่าย เรียนเรื่องวิเคราะห์อุตสาหกรรมและบริษัท
วันที่ 7 เรียนเรื่องวิเคราะห์งบการเงิน ในช่วงก่อนจะถึงวันที่ 13 ก็ควรจะทำในสองส่วนแรกเสร็จแล้ว
ในการทำงานกลุ่ม แต่ละกลุ่มต้องสรรเวลากันเอง เช่น มาคุยกันก่อนเวลาเรียน คุยกันหลังเวลาเรียน
และในช่วงระหว่างอาทิตย์ อาจคุยกันทางอีเมลหรือ facebook หรือวิธีอื่นๆตามที่แต่ละกลุ่มเห็นสมควร
ในระหว่างเวลาเรียน จะมีช่วงบ่ายวันที่ 14 หลังการบรรยายเรื่องจริยธรรมกับการลงทุนเท่านั้นที่จะมีเวลาให้ทำงานกลุ่ม
และวันที่ 20 ซึ่งเป็นวันว่าง ก็จะเป็นเวลาที่แต่ละกลุ่มจะนัดเจอกันเพื่อสรุปรวบยอดได้

การออกแบบหลักสูตรในลักษณะนี้ มีจุดประสงค์เพื่อให้ผู้เรียนได้นำสิ่งที่เรียนไปประยุกต์ใช้จริง
ได้ติดขัด ได้เจอปัญหาจริง เนื่องจากถ้าหากมาเรียนแล้วก็กลับบ้านไปเฉยๆ จะได้รับประโยชน์ไม่เต็มที่
ด้วยเหตุนี้ หลักสูตรจึงไม่สามารถจัดติดกัน 5 วันได้ เพราะต้องการเวลาให้ผู้เรียนได้ย่อยเนื้อหา ได้ประยุกต์ใช้
และมีโอกาสได้เจออาจารย์ในวันที่ 5 หลังจากได้ลองวิเคราะห์แล้ว ซึ่งหากมีคำถามก็จะสามารถถามเพิ่มเติมได้ครับ

โพสต์ที่ 75

สำหรับท่านที่ต้องทำงานประจำ ในชีวิตการลงทุนจริง
ท่านก็ต้องจัดสรรเวลามาหาข้อมูล มาวิเคราะห์หุ้น
นี่คือสิ่งที่ต้องเกิดขึ้นอยู่แล้วครับ

จริงๆการออกแบบหลักสูตรในลักษณะนี้ บริหารจัดการยากกว่า
และงานเยอะกว่า อาจารย์ก็เหนื่อยกว่า เพราะระหว่างทำงานกลุ่ม
อาจมีคำถามต่างๆอีก ทีมงานผู้รับผิดชอบดูแลงานอบรมก็ไปไหนไม่ได้เลย
ในเดือนนี้ แต่ทั้งหมด ทางทีมงานต้องการให้คนเรียนสามารถกลายเป็นนักลงทุน
ที่พอจะวิเคราะห์หุ้นด้วยตัวเอง หรือดูความสมเหตุสมผลของการวิเคราะห์
ของคนอื่นได้ในเวลาอันสั้น ถ้าสิ่งนี้มีคุณค่ามากพอ ก็ต้องทุ่มเทครับ
เพราะทุกคนที่เกี่ยวข้องก็ทุ่มเทกันทุกคน
prapon

โพสต์ที่ 76

Thai VI Seminar เขียน:เรื่องการทำงานกลุ่ม ในวันแรก จะมีการแบ่งกลุ่มให้ และให้แต่ละกลุ่มวิเคราะห์หุ้น 1 ตัวครับ
การทำงานกลุ่มจะเป็นการทยอยทำไปแต่ละขั้น เช่น วันที่ 6 บ่าย เรียนเรื่องวิเคราะห์อุตสาหกรรมและบริษัท
วันที่ 7 เรียนเรื่องวิเคราะห์งบการเงิน ในช่วงก่อนจะถึงวันที่ 13 ก็ควรจะทำในสองส่วนแรกเสร็จแล้ว
ในการทำงานกลุ่ม แต่ละกลุ่มต้องสรรเวลากันเอง เช่น มาคุยกันก่อนเวลาเรียน คุยกันหลังเวลาเรียน
และในช่วงระหว่างอาทิตย์ อาจคุยกันทางอีเมลหรือ facebook หรือวิธีอื่นๆตามที่แต่ละกลุ่มเห็นสมควร
ในระหว่างเวลาเรียน จะมีช่วงบ่ายวันที่ 14 หลังการบรรยายเรื่องจริยธรรมกับการลงทุนเท่านั้นที่จะมีเวลาให้ทำงานกลุ่ม
และวันที่ 20 ซึ่งเป็นวันว่าง ก็จะเป็นเวลาที่แต่ละกลุ่มจะนัดเจอกันเพื่อสรุปรวบยอดได้

การออกแบบหลักสูตรในลักษณะนี้ มีจุดประสงค์เพื่อให้ผู้เรียนได้นำสิ่งที่เรียนไปประยุกต์ใช้จริง
ได้ติดขัด ได้เจอปัญหาจริง เนื่องจากถ้าหากมาเรียนแล้วก็กลับบ้านไปเฉยๆ จะได้รับประโยชน์ไม่เต็มที่
ด้วยเหตุนี้ หลักสูตรจึงไม่สามารถจัดติดกัน 5 วันได้ เพราะต้องการเวลาให้ผู้เรียนได้ย่อยเนื้อหา ได้ประยุกต์ใช้
และมีโอกาสได้เจออาจารย์ในวันที่ 5 หลังจากได้ลองวิเคราะห์แล้ว ซึ่งหากมีคำถามก็จะสามารถถามเพิ่มเติมได้ครับ
ขอบคุณมากครับ
การลงทุนที่ให้ผลตอบแทนดีที่สุดคือ การลงทุนในความรู้
PongJayChou

โพสต์ที่ 77

อยากเข้าร่วมอบรมมากมาย แต่ติดที่วัน
chewey69

โพสต์ที่ 78

อยากให้คนที่ไปอบรมช่วยมาแชร์ความรู้ให้กับคนที่ไม่ได้ไปบ้างนะ :o
gappom

โพสต์ที่ 79

เกรงว่า คนสมัคร จะเยอะจน กด สมัคร ไม่ทัน
จะมีรอบถัดไปเมื่อไรครับ เผื่อจะได้ไว้ปลอบใจตัวเอง ว่ายังมีคราวหน้าให้แก่มือ
Tsar

โพสต์ที่ 80

เรื่องต้องมีความรู้ก่อนการอบรม ข้อนี้เข้าใจได้

แต่ผมติดใจเรื่องหนึ่ง
อ่านงบการเงินให้เป็น ไม่ระบุหนังสือ
วัดมูลค่าหุ้นด้วยตัวเอง ไม่ระบุหนังสือ
แต่ดันมีชื่อหนังสือหลุดมาว่าต้องอ่านเล่มหนึ่ง ? ทำไมต้องเล่มนี้ เล่มอื่นดีกว่าไม่มีหรือ ทำไมต้องล็อคสเปค

จะว่าผมจับผิดก็ได้นะ
แต่เมื่อเป็นสมาคมแล้ว จะทำอะไรก็ต้อง คำนึงเรื่องคุณธรรม จริยธรรมให้มากๆ
โดยเฉพาะประเด็นเรื่อง conflict of interest เพราะมีปัญหาเป็นขี้ปากกันมาตั้งแต่ยังไม่ตั้งสมาคมแล้ว
ทำไปแล้ว มาแก้ทีหลัง มันไม่พ้นถูกครหาว่ามาแก้ตัวอยู่ดี
:8)
Keang

โพสต์ที่ 81

test
chatchai
ผู้ติดตาม: 85

โพสต์ที่ 82

Tsar เขียน:เรื่องต้องมีความรู้ก่อนการอบรม ข้อนี้เข้าใจได้

อ่านงบการเงินให้เป็น ไม่ระบุหนังสือ
วัดมูลค่าหุ้นด้วยตัวเอง ไม่ระบุหนังสือ
แต่ดันมีชื่อหนังสือหลุดมาว่าต้องอ่านเล่มหนึ่ง ? ทำไมต้องเล่มนี้ เล่มอื่นดีกว่าไม่มีหรือ ทำไมต้องล็อคสเปค

แต่เมื่อเป็นสมาคมแล้ว จะทำอะไรก็ต้อง คำนึงเรื่องคุณธรรม จริยธรรมให้มากๆ
โดยเฉพาะประเด็นเรื่อง conflict of interest เพราะมีปัญหาเป็นขี้ปากกันมาตั้งแต่ยังไม่ตั้งสมาคมแล้ว
ทำไปแล้ว มาแก้ทีหลัง มันไม่พ้นถูกครหาว่ามาแก้ตัวอยู่ดี
ก็ล็อคสเปคทั้งสามเล่มเท่าเทียมกันครับ

ทำไมจะไม่ระบุหนังสือครับ ก็ "อ่านงบการเงินให้เป็น" และ "วัดมูลค่าหุ้นด้วยตัวเอง" เป็นชื่อหนังสือที่เพื่อนๆสมาชิกรู้จักเป็นอย่างดี ในกระทู้นี้ก็มีคนแนะนำหนังสือทั้ง 2 เล่มแล้ว

ผมคิดว่าเอาเวลาไปคิดเรื่องดีๆ สร้างสรรค์สังคมดีกว่าครับ
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
wwwman

โพสต์ที่ 83

รอบวันที่9/9/55 สมัครไม่ทัน. รอบนี้ต้องเตรียมตัวแต่เนิ่นๆ. เนื้อหาและอาจารย์ผู้สอนน่าสนใจมากคับ รอลุ้นว่ารอบนี้จะสมัครทันมั้ยคับ. สำหรับเรื่องงบการเงินเป็นเรื่องที่อยากเรียนมานานแล้วคับ. ส่วนเรื่ิองวัดมูลค่าหุ้นเป็นเรื่องที่อยากเห็นวิธีคิดของท่านอื่นในการประเมินธุรกิจ. ชอบตรงให้มีการจัดกลุ่มกันวิเคราะห์หุ้นคับ :D ความเห็นจัดที่โรงแรมฟอร์จูนลงตัวมากรถใต้ดินสะดวกดีคับ เรียนแล้วเผื่อจะได้ขยันทำการบ้านและได้แนวคิดมากขึ้นคับ :D แต่ถ้าสมัครไม่ทันก้อไว้รอรอบต่อไปคับ
kerorid

โพสต์ที่ 84

มีวิธีแบ่งกลุ่มกันอย่างไรครับ
WCDMA

โพสต์ที่ 85

Tsar เขียน:เรื่องต้องมีความรู้ก่อนการอบรม ข้อนี้เข้าใจได้

ตอนแรกก็ไม่ได้เอีะใจว่าเป็นชื่อหนังสือครับ ต้องขอบคุณ คุณ otakung ที่นำลิ้งค์มาฝาก
ขอบคุณทีมงานที่ช่วยเตรียมการจัดการและแนะนำหนังสือเพื่อเตรียมความพร้อมครับ
คนที่เคยอ่านมานานแล้วจะได้หยิบมาทบทวนเตรียมพร้อมก่อนไปเรียน
คนที่ยังไม่เคยอ่านก็จะได้ซื้อมาอ่าน หรือเคยอ่านเนื้อหาเหมือนกันจากเล่มอื่นมาก็ได้รู้จักหนังสือดีเพิ่มขึ้นอีก 1 เล่ม :D

รูปภาพ

อ่านงบการเงินให้เป็น - ดร. ภาพร เอกอรรถพร

รูปภาพ

วัดมูลค่าหุ้นด้วยตัวคุณเอง - สุมาอี๊
Leesak

โพสต์ที่ 86

อยากไปเรียนด้วย...ติดตรงไม่มีใครช่วยเลี้ยงลูก 55555 ค่อยมาเก็บในไทยวีไอเอาถึงไม่ทันเพื่อนและทันการณ์ เรียนซ้ำชั้นไปอีกเรื่อยๆจะเป็นไรไปเดี๋ยวมันก็จบ อิอิ..
WEB
ผู้ติดตาม: 25

โพสต์ที่ 87

เรื่องต้องมีความรู้ก่อนการอบรม ข้อนี้เข้าใจได้

ผมในฐานะผู้ดูแลงานอบรมเป็นคนคัดเลือกหนังสือเองครับ

ตีแตก ให้อ่านเพื่อเข้าใจภาพรวมของการลงทุนแบบเน้นคุณค่า
อ่านงบการเงินให้เป็น ให้รู้จักรายการต่างๆในงบการเงินและให้ความรู้พื้นฐานเรื่องงบการเงิน
วัดมูลค่าหุ้นด้วยตัวเอง ให้เข้าใจเรื่องการประเมินมูลค่าแบบ dcf

ผมคิดไว้แล้วว่าจะต้องมีคนคอยจับผิด ผมจึงตัดหนังสือที่ผมแปลทั้ง 10 เล่มออกไป
โดยไม่ได้เอามาพิจารณาเลยแม้แต่วินาทีเดียว
ทุ่มเททุกสิ่งให้แก่ความฝันซึ่งมีแต่คุณเท่านั้นที่มองเห็น

http://WarrenBuffettFan.blogspot.com/
jatturong

โพสต์ที่ 88

มาขอบคุณ สมาคมและทีมงาน ร่วมถึงวิทยากร
เพราะเห็นรายชื่อแล้ว นับว่าจัดใหญ่จัดเต็มที่
เสียดายผมติดภาระกิจต่างประเทศอาทิตย์สุดท้ายพอดีเลยอดเลย :'O :'O
ยังไงขอเป็นกำลังใจให้ทีมงานครับ
ถ้ามีเสียงบ่น :juju: เล็กน้อยบ้าง ก็ขอให้คิดว่าเป็น การเสนอแนะ ( ขอให้อดทน )
เห็นสมาคมและทีมงาน จัดงานช่วงนี้บ่อยมาก เห็นแล้วเหนื่อยแทนครับ
kanitaom

โพสต์ที่ 89

test
Tsar

โพสต์ที่ 90

ผมขอยอมรับผิดครับ ที่ไม่รู้จักหนังสือ อ่านงบการเงินให้เป็น และ วัดมูลค่าหุ้นด้วยตัวเอง
เข้าใจว่าอ่านอะไรก็ได้ให้อ่านงบการเงินเป็น และอ่านอะไรก็ได้ให้วัดมูลค่าหูุ้นเป็น
ไม่นึกว่าจะล็อคสเป็กทั้ง3เล่ม
ไม่มีคำถามแล้วครับ จะเอาเวลาไปคิดเรื่องดีๆกับคนดีๆดีกว่า