ส่วนได้ส่วนเสียที่ไม่มีอำนาจควบคุม คืออะไรครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
maymekung
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

ส่วนได้ส่วนเสียที่ไม่มีอำนาจควบคุม คืออะไรครับ

โพสต์ที่ 1

ในส่วนของผู้ถือหุ้น ส่วนได้ส่วนเสียที่ไม่มีอำนาจควบคุมคือ อะไรอ่ะครับ :?: :?: :?:
Freedom
luz666
ผู้ติดตาม: 1

Re: ส่วนได้ส่วนเสียที่ไม่มีอำนาจควบคุม คืออะไรครับ

โพสต์ที่ 2

ก็หมายถึงผู้ถือหุ้นส่วนน้อยแหล่ะครับ แต่ปีนี้มาตรฐานการบัญชีใหม่ให้ใช้คำนี้แทน เพื่อจะสื่อว่าผู้ถือหุ้นกลุ่มนี้ได้ส่วนแบ่งกำไร แต่ไม่สามารถควบคุมบริษัทได้
all i need is Zero
maymekung
ผู้ติดตาม: 0

Re: ส่วนได้ส่วนเสียที่ไม่มีอำนาจควบคุม คืออะไรครับ

โพสต์ที่ 3

nameisnothing เขียน:ก็หมายถึงผู้ถือหุ้นส่วนน้อยแหล่ะครับ แต่ปีนี้มาตรฐานการบัญชีใหม่ให้ใช้คำนี้แทน เพื่อจะสื่อว่าผู้ถือหุ้นกลุ่มนี้ได้ส่วนแบ่งกำไร แต่ไม่สามารถควบคุมบริษัทได้
ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ
Freedom
pat4310
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 4

ใช้คำได้ดีมากครับ ความรู้สึกเหมือนหุ้นที่เราถือในพอร์ดเลยแฮะ รู้ว่ามีสิทธ์เป็นเจ้าของแต่ควบคุมไม่ได้
ลงทุนหุ้นดี มีการเติบโต ราคาไม่แพง เดี๋ยวก็รวย
โพสต์โพสต์