ถามเกี่ยวกับหนังสือ A Random Walk Down Wall Street ครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
the_matrix
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

ถามเกี่ยวกับหนังสือ A Random Walk Down Wall Street ครับ

โพสต์ที่ 1

ผมอ่านปกหลังของหนังสือ คมปัญญา วอเร็น บัฟเฟตต์ (The Essays of Warren Buffett) โดย 3 บรรทัดสุดท้าย กล่าวว่า หนังสือเล่มนี้ติดอันดับหนังสือการลงทุนที่ดีที่สุดในแทบทุกสำนักของโลกโดยจัดให้อยู่ใน
ระดับเดียวกันกับหนังสืออย่าง The Intelligent Investor และ A Random Walk
Down Wall Street
ซึ่งเป็นสิ่งที่ไม่ควรพลาดอย่างยิ่งสำหรับนักลงทุน

แอะหนังสือ A Random Walk Down Wall Street จัดอยู่ระดับเดียวกับ The Intelligent Investor ด้วยน่าจะไม่ธรรมดา จึงมีความสงสัยและสนใจว่าหนังสือนี้เขากล่าวเกี่ยวกับการลงทุนอย่างไรถึงขนาดจัดอยู่ระดับเดียว The Intelligent Investor ครับ
สโลแกน ลงทุนอย่างมีความสุข

ลงทุนเหมือนร่วมทำธุรกิจกับเพื่อน แล้วคุณจะสนใจทั้งธุรกิจและผู้บริหาร

ฟัง Oppday ทาง Website http://www.dcs-digital.com/setweb/index.php
Samathi
ผู้ติดตาม: 21

Re: ถามเกี่ยวกับหนังสือ A Random Walk Down Wall Street ครับ

โพสต์ที่ 2

โดยส่วนตัวผมชอบมากกว่า the intelligent investor ด้วยซ้ำ พึ่งหยิบมาอ่านอีกรอบพอดีช่วงน้ำท่วมครับ

main idea ของหนังสือคือบอกว่าตลาดหุ้นนั้นยากจะคาดเดาเหมือนคนเมาเดิน (random walk) ผู้เขียนสนับสนุนให้นักลงทุนสมัครเล่นลงทุนใน index fund portfoilio และกระจายการซื้อแบบ DCA

ในหน้งสือมีการสอนพวกทฤษฎีการเงินพวก CAPEX Beta การ balance portfolio options behavivor finance ด้วยครับ หากเรากำลังเรียน MBA หรือ Finance อยู่แนะนำให้อ่านประกอบครับ จะเข้าใจมากขึ้น

ขอนอกเรื่องหน่อยตอนผมเรียนอยู่ที่อเมริกา อาจารย์ Finance ผม แกดังมากเป็นเจ้าของ Hedge Fund หลายคนเลือกเรียนที่มหาลัยผมเพราะอยากเรียนกับอาจารย์คนนี้ อาจารย์ผมแกขายบริษัท Hedge fund ไปได้เงินหลายร้อยล้านเหรียญครับ แกเป็นคนแนะนำว่าเป็นหนังสือที่นักเรียน MBA ทุกคนต้องอ่าน แล้วที่ฮากว่านั้นแกแต่งหนังสือเรื่อง A non random walk on the wall street ด้วยครับ โดยแกบอกว่าตลาดหุ้นสามารถทำนายได้โดยใช้คณิตศาสตร์ชั้นสูง ผมอ่าน random walk จบแล้วประทับใจมากจนไปหาซื้อ Non random มาเล่นละสองร้อยกว่าเหรียญ พึ่งได้โอกาสมาเปิดตอนกลับมาที่เมืองไทย ปรากฎว่าอ่านไม่รู้เรื่องเลยครับ เลยไปบ่นกับเพื่อนเพื่อนพวกเลยบอกว่า เอ็งไม่ได้ฟังที่อาจารย์บอกเหรอว่า Non Random Walk เค้าแนะนำให้เฉพาะคนจบ PHD Math อ่านคนธรรมดาไม่แนะนำ ก็จบเอวัง เสียเงินไป 200 เหรียญเปล่าๆไปเลยครับ T-T
Connecting the dots
เด็กใหม่ไฟแรง
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 15

Re: ถามเกี่ยวกับหนังสือ A Random Walk Down Wall Street ครับ

โพสต์ที่ 3

หนังสือเล่มนี้ เหมาะมากกับคนเรียนปริญญาโท ที่มีวิชาการลงทุน
เพียงแต่ approach ใช้แนวของ efficient market
มีการพิมพ์และปรับปรุงใหม่หลายรอบ
ในต่างประเทศ ใช้เป็นหนังสืออ่านประกอบ ระดับปริญญาตรีการเงินตอนท้ายๆของการเรียน
และปริญญาโทที่เรียนวิชาการลงทุน

ที่นิด้าเคยให้ นศ อ่านหลายปีเหมือนกัน

เคยมี อจ ที่นิด้า แปลจนเสร็จ แต่ไม่สามารถจัดพิมพ์ได้
เพราะไม่มีสำนักพิมพ์ไหนเห็นว่าจะขายได้ครับ เป็นแนววิชาการเกินไป
ไม่เหมือนหนังสือ how to แบบง่ายๆ แต่ทำค่อยได้จริง ซึ่งมักจะขายดีกว่าครับ

ใครที่สนใจวิชาการลงทุนจริงๆ ควรอ่านเป็นอย่างยิ่งครับ
ดู clip รายการ money talk ย้อนหลังได้ที่
http://www.facebook.com/MoneyTalkTV
เด็กใหม่ไฟแรง
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 15

โพสต์ที่ 4

ในความเห็นผม
หนังสือเล่มนี้ เทียบคู่กับ the intelligent investor ทีเดียวครับ
เหมือน benz กับ bmw ขนาดนั้นเลย
ดู clip รายการ money talk ย้อนหลังได้ที่
http://www.facebook.com/MoneyTalkTV
ภาพประจำตัวสมาชิก
rabbitz
Verified User

โพสต์ที่ 5

ถ้าอยากอ่านภาษาไทย

ตอนนี้สำนักพิมพ์ฟิเดลลิตี้ ซื้อลิขสิทธิ์มาแล้วครับ
"Stay Hungry Stay Foolish"
tarid8828
Verified User

โพสต์ที่ 6

ผมกำลังรอฉบับบแปลนี่แหละครับ ภาษาอังกฤษไม่แข็งแรง
Inertia

โพสต์ที่ 7

เล่มนี้ดีจริงครับ สมัยฝึกงานเคยไปถาม head of research ของ โบรคแห่งนึงว่าควรอ่านอะไร เขาก็แนะนำเล่มนี้ก่อนเลย
โพสต์โพสต์