ถามเรื่องอดีตๆ นิดนึงคับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
aonzzung
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ถามเรื่องอดีตๆ นิดนึงคับ

โพสต์ที่ 1

ช่วงที่วงกลมในรูป ผมไม่ได้ติดตามตลาด
เลยอยากถามว่า ช่วง มกรา - กุมภา 2011 นี่
มันตกเพราะเหตุการอะไรหรอครับ?

ขอบคุณครับ
รูปภาพ
aonzzung

Re: ถามเรื่องอดีตๆ นิดนึงคับ

โพสต์ที่ 2

รูปไม่ขึ้นงับ -*-
เอาลิงค์ไปเลยละกัน
http://image.ohozaa.com/show.php?id=1a0 ... cbab2ddb2d
KriangL
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 3

ตรงนั้นผมเรียกขำๆว่า เฮียฮุย Effect ครับ :D :D เป็นคนดังในห้องสินธรในพันทิป
aonzzung

โพสต์ที่ 4

KriangL เขียน:ตรงนั้นผมเรียกขำๆว่า เฮียฮุย Effect ครับ :D :D เป็นคนดังในห้องสินธรในพันทิป
:shock:
ช่วยขยายความนิ๊สนึงได้มั้ยคับ
ผมก็เข้าสินธรบ่อยๆ เจอกระทู้เฮียฮุย ก็บ่อย แต่
เฮียฮุย Effect มันคือ???
KriangL
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 5

ตอนนี้เขามาถ่ายทอดสดว่าเปลี่ยนเป็นขาลงครับ ท่าทางคนในสินธรขายล้างพอร์ตกันเยอะมีกระทู้มาขอบคุณเต็มไปหมด เห็นบ่ายวันนั้นกับวันถัดไปร่วงแรงมากเห็นเป็นแทงแดงยาวๆครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
นพพร

โพสต์ที่ 6

ลำพังรายย่อยคงทำกราฟไม่ได้มากนักหรอกครับ ยิ่งกราฟ set ใหญ่ๆนี้ด้วย
ก้าวแรกที่เล็กๆ แต่เป็นก้าวที่ยิ่งใหญ่ของชีวิต
navapon

โพสต์ที่ 7

ผมว่ามันเป็นแรงเทขายของต่างชาติเฉยๆ น่าจะมาจากการเก็งกำไรตามปกติ
เพราะช่วงนั้นก็ไม่มีเหตุการณืผิดปกติร้ายแรงใดๆเกิดขึ้นในช่วงมกรา-กุมภา ที่ผ่านมาทั้งในและต่างประเทศ
(มันก็เป็นเรื่องเดิมๆที่รับรู้กันอยู่ในตอนนั้น ทั้ง ยุโรป ค่าเงินดอลล่าห์ อย่างอื่นก็ไม่มีอะไร)
- จุดแข็งทางธุรกิจที่เลียนแบบได้ยาก มักต้องใช้ระยะเวลายาวนานในการสร้างและเพาะบ่มเสมอ ไม่สามารถเนรมิตได้ด้วยเงิน (สุมาอี้)
- จะเก่ง จะรวยหุ้น ก็ต้องใช้เวลาเพาะบ่มเช่นกัน เป็นวีไอ ต้องมี ศรัทธา ขยัน ประหยัด และ อดทน ความสำเร็จที่ยิ่งใหญ่ ย่อมไม่ได้มาง่ายๆ
โพสต์โพสต์