หนังสือ the world is flat

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
chootana
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 2

หนังสือ the world is flat

โพสต์ที่ 1

ไปซื้อลดราคามาจากจุฬาฯ อ่านไปได้100กว่าหน้าแล้วยอมรับว่าเหนื่อย ซื้อมีเดือนกว่าแล้ว ไม่มีเวลาอ่าน เพราะต้องทำงาน อ่าน 56-1 ตามข่าว ฯลฯ ตอนแรกๆก็ยังไม่ค่อยมีอะไร
เลยอยากถามผู้ที่อ่านแล้วแล้วว่า หนังสือนี้ดีไหมครับ ขยายความหน่อยก็ดีว่ามันดียังไง (คืออยากรู้ความคิดเห็นของคนอื่นบ้างน่ะครับ) ธรรมดาผมชอบอ่านหนังสือหนาๆ ครับ แต่มันต้องทำโน่นทำนี่หลายอย่างเลยไม่มีเวลาอ่านหนังสือหนาๆ ถ้ามีความเห็นว่าดีจริง จะลุยอ่านให้จบก่อนสงกรานต์เลยครับ (ความคิดอาจจะแปลกๆหน่อยนะครับ) แต่ถ้าไม่ดี ก็ค่อยๆอ่านไป
ภาพประจำตัวสมาชิก
Paul Octopus

Re: หนังสือ the world is flat

โพสต์ที่ 2

เป็นหนังสือที่ดีที่สุดเล่มหนึ่งที่ทำนายอนาคต เรื่องของการเปลี่ยนแปลง แต่ยังเป็นมุมมองด้าน Supply Chains ที่เปลี่ยนแปลงไปทั้งภาคการผลิต และ บริการ

แต่แนะนำให้อ่านฉบับภาษาอังกฤษ ซี่งไม่ยากใช้ภาษาพูดเป็นส่วนใหญ่
(ผมมีทั้งฉบับแปล และ ฉบับอังกฤษ)

อ่านเสร็จให้ต่อด้วยเล่ม 2 คนแต่งคนเดียวกัน ตีพิมพ์ประมาณ ปลาย 2009 ชื่อ Hot, Flat and Crowded. เล่มนี้จะบอก Trends ที่จะเกิดขึ้นประกอบไปกับ The world is Flat and Warm and Crowded.

ถ้าต้องการเป็นนักลงทุนระยะยาวไม่อ่าน 2 เล่มนี้ไม่ได้ครับ
picatos
ผู้ติดตาม: 339

โพสต์ที่ 3

Paul Octopus เขียน:เป็นหนังสือที่ดีที่สุดเล่มหนึ่งที่ทำนายอนาคต เรื่องของการเปลี่ยนแปลง แต่ยังเป็นมุมมองด้าน Supply Chains ที่เปลี่ยนแปลงไปทั้งภาคการผลิต และ บริการ

แต่แนะนำให้อ่านฉบับภาษาอังกฤษ ซี่งไม่ยากใช้ภาษาพูดเป็นส่วนใหญ่
(ผมมีทั้งฉบับแปล และ ฉบับอังกฤษ)

อ่านเสร็จให้ต่อด้วยเล่ม 2 คนแต่งคนเดียวกัน ตีพิมพ์ประมาณ ปลาย 2009 ชื่อ Hot, Flat and Crowded. เล่มนี้จะบอก Trends ที่จะเกิดขึ้นประกอบไปกับ The world is Flat and Warm and Crowded.

ถ้าต้องการเป็นนักลงทุนระยะยาวไม่อ่าน 2 เล่มนี้ไม่ได้ครับ
เดี๋ยวลองไปหา Hot, Flat and Crowded มาอ่านดูครับ...

ขอบคุณที่แนะนำครับ...
วันคืนล่วงไปๆ บัดนี้เรากำลังทำอะไรอยู่?
chootana

โพสต์ที่ 4

Paul Octopus เขียน:เป็นหนังสือที่ดีที่สุดเล่มหนึ่งที่ทำนายอนาคต เรื่องของการเปลี่ยนแปลง แต่ยังเป็นมุมมองด้าน Supply Chains ที่เปลี่ยนแปลงไปทั้งภาคการผลิต และ บริการ

ขอบคุณครับ ตกลงถ้ามีคนแนะนำอย่างนี้ ต้องลุยอ่านให้จบช่วงสงกรานต์ แต่ต้องไปหาอีกเล่มมาอ่านด้วยใช่่ไหมเนี่ย???
thumbman2001
ผู้ติดตาม: 44

โพสต์ที่ 5

เห็นด้วยครับ เป็นหนังสือที่ดีมีประโยชน์ครับ ทำให้เห็นแนวโน้มการเปลี่ยนแปลงของเศรษฐกิจและการทำงานโลก ทำให้ผู้อ่านมีมุมมองที่กว้างขึ้นครับ เล่มก่อนหน้านี้ของคุณ thomas Friedman ที่ชื่อ The Lexus and the Olive Treeก็ดีนะครับ น่าหามาอ่าน
noooon010
Verified User

โพสต์ที่ 6

มาช่วยเสริมคุณ Paul Octopus ครับ

Hot, Flat, and Crowded: Why We Need a Green Revolution--and How It Can Renew America

http://www.amazon.com/Hot-Flat-Crowded- ... 0374166854

ผมว่า หนังสือมีสิ่งดีๆให้เราเสมอในราคาที่คุ้มค่ามากๆครับ

อย่าให้น้องหนังสือ น้อยใจ รอเราอ่านอยู่แต่ในชั้นหนังสือนะครับผม :D
อย่าลืมให้เวลากับครอบครัว และสังคมรอบๆข้างของคุณนะครับ

มีสติ และมีความสุขกับการลงทุนนะครับผม

นักลงทุนที่เก่งที่สุดมิใช่คนที่ซื้อขายไวที่สุด
แต่คือคนที่นำสติกลับมาได้เร็วที่สุด
หลายครั้งส่งคำสั่งซื้อทางไปรษณีย์ได้ผลตอบแทนมากกว่าซื้อผ่านnetหากเราขาดสติ
โพสต์โพสต์