ทำไมเมืองไทย ไม่มีบริษัทแบบเบิร์กไชร์มั่งล่ะครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
Iceberg_s
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ทำไมเมืองไทย ไม่มีบริษัทแบบเบิร์กไชร์มั่งล่ะครับ

โพสต์ที่ 1

ไม่มีพี่ๆใน thaivi สนใจจะตั้งมั่งเหรอครับ ผมจะได้รอจองหุ้น ipo :D :D
เพราะผมไม่คิดว่าทุกคนจะประสบความสำเร็จในการลงทุน ต่อให้มาแนวทาง vi นี้ ผมเคยอ่านเจอจากไหนซักที่ ว่าคนที่ประสบความสำเร็จแบบยั่งยืน ก็น่าจะมีไม่ถึง 10% แล้วอีก 90% จะไปอยู่ไหนดีครับ กองทุนรวมรึเปล่า ปัญหาคือ ไม่เห็นมีผู้จัดการกองทุนไหนในไทย ที่โดดเด่นเป็นพิเศษ (หรือผมไม่ได้ตาม) แน่นอนผมก็เป็นคนนึงที่อยากจะอยู่ใน 10% แม้ตอนนี้จะยังไม่ได้มีความสามารถใกล้เคียงเลยก็ตาม แต่วันไหนที่ยอมแพ้ จะได้ไปถือหุ้น แล้วถือไว้เป็นมรดกให้ลูกมั่ง :8) :8)
densin

Re: ทำไมเมืองไทย ไม่มีบริษัทแบบเบิร์กไชร์มั่งล่ะครับ

โพสต์ที่ 2

ลองศึกษากองทุน AYF กับ อเบอร์ดีนดูย้อนหลังปีละ 40%กว่าๆ
ใครได้ต่ำกว่านั้น หรือไม่มีเวลา ก็ลองพิจารณาเป็นทางเลือกที่ดีกว่า
VI สายมืด = VI หน้ามืดซื้อตัวฮอทๆอย่าไม่ลืมหูลืมตา
ผมจบ ป.4

Re: ทำไมเมืองไทย ไม่มีบริษัทแบบเบิร์กไชร์มั่งล่ะครับ

โพสต์ที่ 3

ตลาดหุ้นไทยเล็ก และถูกปั่นด้วยกลุ่มคนได้ง่าย
ไม่ว่าจะเป็นหุ้น market cap ใหญ่หรือเล็ก

แนะนำให้ซื้อหุ้นเบิร์กไชร์ไปเลยดีกว่า
ไม่มีใครเหมือน และไม่เหมือนใคร
หุ้นเดียวก็เพียงพอ ...
dollarcostaverage

โพสต์ที่ 4

ขอถามคำถามโง่ๆคำถามนึงนะครับ " 40% นี่คือปีละ 40%ทบต้นทบดอกหรอว่า รวม สามปี 40% อะครับผมไม่แน่ใจอะครับ รบกวนพี่ๆบอกทีนะครับ"
If a business does well, the stock eventually follows.

jiji

โพสต์ที่ 5

เขาจัดอันดับผลตอบแทนของกองทุน.... อาจจะช่วยได้
http://www.morningstarthailand.com/th/
porzilla
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 6

ซื้อกองทุน ผมว่าลงทุนเองดีกว่าไหม เพราเราตัดสินใจเอง ไม่ใช่ให้ใครก็ไม่รู้มาบริหารเงินเรา แถมต้องเสียค่าจ้าง ค่าบริหาร อีกเยอะแยะ
ปล. ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ
อย่า...วัดความลึกของแม่น้ำด้วยขาทั้ง2ข้าง
Munger

โพสต์ที่ 7

การตั้งบริษัทแบบ berkshire ในไทยนั้นมีข้อเสียเปรียบอย่างมากครับ
เพราะ บริษัทจะเสียภาษีกำไรถึง 30% ขณะที่รายย่อยได้กำไรหุ้นไม่เสียภาษีครับ
และถึงแม้จะตั้งแบบกองทุนรวมก็จะมีกฎระเบียบต่างๆมากมายทำให้ยุ่งยาก
ที่พอจะทำได้ก็ต้องเป็นกองทุนส่วนบุคคลครับ แต่ก็จะรับบริหารให้กับ
นักลงทุนรายใหญ่ๆไม่กี่รายเท่านั้นครับ ไม่ใช่แหล่งที่รายย่อยจำนวนมากๆ
จะลงทุนได้เหมือน berkshire ครับ

ที่อเมริกาทำได้เพราะทั้งบริษัทและรายย่อยต่างก็เสียภาษีกันทั้งคู่ครับ
sukit2020
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 8

ลองดูของหลักทรัพย์ฟิลิปส์
กองทุนส่วนบุคคล ลงทุนแนว VI
เงินทุนเริ่มต้น 1 ล้านบาท
( ช่วงนี้มีจัดอบรม แนะนำการลงทุนอยู่ครับ )

กองทุนส่วนบุคคล “ช่องทางการลงทุนส่วนตัวที่ไม่ต้องใช้เงินมากอย่างที่คิด”

26 มีนาคม 2554
เวลา 13.30-15.30น.

วัตถุประสงค์

เพื่อสร้างความรู้ความเข้าใจเกี่ยวกับวิธีการลงทุนในกองทุนส่วนบุคคล ก่อนการตัดสินใจลงทุน รวมทั้งให้ผู้ลงทุนสามารถเลือกลงทุนได้เหมาะสมกับผลตอบแทนที่คาดหวัง และสามารถใช้กองทุนส่วนบุคคล ในการบริหารพอร์ตการลงทุนได้อย่างมีประสิทธิภาพ

ใครควรเข้ารับการอบรม

ผู้เริ่มลงทุนและนักลงทุนทั่วไปที่สนใจลงทุนในกองทุนส่วนบุคคล

เนื้อหาของหลักสูตร

· กองทุนส่วนบุคคล คือ อะไร ข้อแตกต่างระหว่างกองทุนส่วนบุคคล และกองทุนรวม

· ข้อดีของการลงทุนในกองทุนส่วนบุคคล

· ความเสี่ยงของการลงทุนส่วนบุคคล

· กลยุทธ์การลงทุนในกองทุนส่วนบุคคล ของ บล.ฟิลลิป

ผู้บรรยาย คุณพิกุล พิทยาอิสรกุล ผู้จัดการกองทุนส่วนบุคคล

ติดต่อ : 02 635 1700 ต่อ 776 (คุณปราคาร) หรือ http://www.poems.in.th

สถานที่อบรม : บมจ.หลักทรัพย์ฟิลลิป(ประเทศไทย) 849 อาคารวรวัฒน์ ชั้น11 ถนนสีลม, สีลม กรุงเทพฯ 10500
multipleceilings
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 9

Munger เขียน:การตั้งบริษัทแบบ berkshire ในไทยนั้นมีข้อเสียเปรียบอย่างมากครับ
เพราะ บริษัทจะเสียภาษีกำไรถึง 30% ขณะที่รายย่อยได้กำไรหุ้นไม่เสียภาษีครับ
และถึงแม้จะตั้งแบบกองทุนรวมก็จะมีกฎระเบียบต่างๆมากมายทำให้ยุ่งยาก
ที่พอจะทำได้ก็ต้องเป็นกองทุนส่วนบุคคลครับ แต่ก็จะรับบริหารให้กับ
นักลงทุนรายใหญ่ๆไม่กี่รายเท่านั้นครับ ไม่ใช่แหล่งที่รายย่อยจำนวนมากๆ
จะลงทุนได้เหมือน berkshire ครับ

ที่อเมริกาทำได้เพราะทั้งบริษัทและรายย่อยต่างก็เสียภาษีกันทั้งคู่ครับ

DAMNNN.... munger มาเอง !!!!!!!!!! สวัสดีครับ ไม่รู้ว่าพูดไทยได้ด้วย

คิดดูถ้ามีบริษัทหุ้นละล้านบาท ! :D
M aterial catalyst
A ttitude & Perception
D isclipine
thalucoz

โพสต์ที่ 10

multipleceilings เขียน:
Munger เขียน:การตั้งบริษัทแบบ berkshire ในไทยนั้นมีข้อเสียเปรียบอย่างมากครับ

DAMNNN.... munger มาเอง !!!!!!!!!! สวัสดีครับ ไม่รู้ว่าพูดไทยได้ด้วย

คิดดูถ้ามีบริษัทหุ้นละล้านบาท ! :D
ถ้า ดร.นิเวศน์ มานั่งบริหาร ผมจะกู้เงินมาซื้อสัก 1 หุ้นแน่นอนครับแฮะ ๆๆ
FREEDOM ---------- HOLD MY HAND
yoko
ผู้ติดตาม: 8

โพสต์ที่ 11

ถ้ามีจริง ผมคงไม่ซื้อ เพราะไม่มีปันผล
โพสต์โพสต์