รบกวนถามครับ เรื่องกำไรสะสม

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
chootana
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 2

รบกวนถามครับ เรื่องกำไรสะสม

โพสต์ที่ 1

ถ้าบริษัทที่มีกำไรสะสมเยอะๆ ถ้าไม่ได้ใช้เงินลงทุนอะไรเพิ่มเติม เป็นหลักปฏิบัติหรือเปล่าที่จะต้องปันผลพิเศษให้กับผู้ถือหุ้น แล้วถ้าบริษัทไม่ปันผลให้กับผู้ถือหุ้น เก็บกำไรสะสมต่อไปเรื่อยๆ (อย่างนี้ส่วนตัวผมว่าไม่ดี) แต่ผมอยากให้ช่วยกันคิดเห็นพร้อมเหตุผลหน่อยนะครับว่า ถ้าเราจะถือหุ้นบริษัทอย่างนี้ไปเรื่อยๆ ดีไหม เพราะเหตุผลอะไร (งบการเงินบริษัทก็ดี ทำกำไรทุกปี) ขอบคุณครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
densin
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

Re: รบกวนถามครับ เรื่องกำไรสะสม

โพสต์ที่ 2

กำไรสะสมที่เป็นเงินสดถ้ามีแผนจะใช้ในอนาคต ก็ดูว่าแผนลงทุนน่ารอไหม
แล้วขณะที่ไม่ได้ใช้เงิน มีการบริหารเงินสดให้ได้ประโยชน์มากที่สุดหรือไม่ เช่นซื้อธนบัตร,ตั๋วBE

บางธุรกิจมีการเปลี่ยนแปลงบ่อยๆที่คาดการณ์ไม่ได้ว่าเมื่อไหร่ อย่างเทคโนโลยี่เปลี่ยนแปลง
ก็ต้องสำรองเงินสดเผื่อการเปลี่ยนแปลงนี้ ถือเป็นการป้องกันความเสี่ยง

แต่ถ้าดองเงินสดไว้เฉยๆไม่มีแผนอะไร ก็ลองตัดเงินส่วนนี้ออกไปจากงบ แล้วค่อบพิจารณาหามูลค่าบริษัท
VI สายมืด = VI หน้ามืดซื้อตัวฮอทๆอย่าไม่ลืมหูลืมตา
ภาพประจำตัวสมาชิก
jek ae
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

Re: รบกวนถามครับ เรื่องกำไรสะสม

โพสต์ที่ 3

ต้องดูว่ากำไรสะสมอยู่ในรูปของทรัพย์สินส่วนใดเป็นหลัก บางบริาัทอาจมีกำไรสะสมเยอะ แต่ไม่มีเงินสดเพียงพอก็เป็นได้

ถ้าบริษัทยังมีเงินสดด้วยอย่างน้อยควรจะต้องปันผลออกมาตามที่ให้นโยบายไว้ครับ ถ้าผิดออกไปจากนั้นผู้บริหารคงจะต้องมีคำตอบมาให้ผู้ถือหุ้นได้พิจารณาถึงความจำเป็นที่ต้องเก็บเงินสดเอาไว้ครับ
เหลือขุนเขาแมกไม้ มิต้องวิตกไร้ฟืนไฟ
chootana

โพสต์ที่ 4

ขอบคุณทั้งสองท่านครับ
Mr. Boo
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 11

โพสต์ที่ 5

การเอากำไรที่ทำได้แต่ละปีไปใช้ทำอะไรบ้าง เป็นเครื่องมือใช้ดูกึ๋น หรือ ดูโหงวเฮ้ง ของบริหาร/เจ้าของบริษัทได้เลยนะครับ

ถ้าเอาไปลงทุน ๑ บาทได้กลับมาในอนาคตเกินกว่า ๑ บาท ก็ดี ยิ่งเก็บไว้เยอะลงทุนเยอะ ก็ยิ่งได้กลับมามากขึ้น

บริษัท/ผู้ถือหุ้นยิ่งได้ประโยชน์

หรือการสำรองไว้ใช้จ่ายเป็นถุงแดง ยามขัดสนก็ดี ถ้ามองเห็นสภาพแวดล้อมทางเศรษฐกิจบ่งบอกว่าควรทำอย่างนั้น

แต่ถ้าไม่จำเป็น และ เงิน ๑ บาท งอกเงยไม่เกิน ๑ บาท ก็ควรปันผลออกไป

(ควรดูความต้องการของพนักงานบ้างว่ามีอะไรขัดสนหรือจำเป็นก็ควรพิจารณาด้วย ก่อนจะปันออกไป)

ในทางปฎิบัติ บริษัทต้องวางแผนล่วงหน้าโดยประมวลดูทั้งปัจจัยภายในและภายนอก

นโยบายเงินปันผลที่จะนำออกมาใช้ และใช้ปฎิบัติต่อเนื่องกัน จึงต้องสะท้อนความจำเป็นของบริษัท

ดังนั้นจึงมีความสำคัญมาก และสมควรทำให้เหมาะสม

และเป็นสิ่งที่ใช้ดูได้ถึงความเอาไหนไม่เอาไหน ของบริษัท/ผู้บริหาร/เจ้าของ ได้เลย

แม้แต่ผู้ถือหุ้นรายย่อย จะแสดงความเห็นใดๆ เกี่ยวกับเงินปันผลและนโยบายเงินปันผล

ก็สามารถใช้พิจารณาให้เห็นถึงความเข้าใจของคนแสดงความเห็นในธุรกิจนั้นๆและกึ๋นของคนพูดได้เช่นกัน
Rabbit VS. Turtle
chootana

โพสต์ที่ 6

ขอบคุณพี่บูครับ เป็นประโยชน์มากเลย
โพสต์โพสต์