ทำไมเราไม่เอาไบโอเบนซินมาใช้แทนน้ำมันเลยหล่ะครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
ภาพประจำตัวสมาชิก
โอ@
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 4

ทำไมเราไม่เอาไบโอเบนซินมาใช้แทนน้ำมันเลยหล่ะครับ

โพสต์ที่ 1

ถ้าใครจำได้เมื่อปีที่แล้วมี ดอกเตอร์คนนึง (คนเดียวกะที่คิดสูตร Baby Face) ออกมาประกาศว่าสามารถผลิตน้ำมันเบนซินได้จากพืช โดยตั้งชื่อว่า ไบโอเบนซิน :!:

และก็บอกว่าต้นทุนถูกกว่าซื้อจากต่างประเทศอีกด้วย

เรื่องมันเงียบไปไหนแล้ว :?:

ผมว่าถ้ามันผลิตได้จริงๆ น้ำมันแพงนี่ไม่กระทบประเทศไทยเลย
ปล่อยลอยตัวซะให้หมด ไม่ต้องไปพยุงเพราะเราก็ผลิตเองได้
_________
hot
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

ปัญหา

โพสต์ที่ 2

คือ เครื่องยนต์ไงคับผู้ผลิตรถยนต์ส่วนใหญ่ในปท ยังคงนิยม
เครื่องยนต์เบนซิลมากกว่าดีเซล ไม่รู้เพราะอะไรเหมือนกัน
นักดูดาว
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 3

ผมว่าเครื่องดีเซลใช้ดีกว่า ทนดี แรงไม่ตกแม้รอบต่ำต่ำ
ใช้น้ำมันพืชก็ได้ ถ้าสนับสนุนกันจริง LST CPI UPOIC UVAN คงได้ย้ายไปหมวดพลังงาน(ทดแทน)
เสรีภาพก็เหมือนอากาศที่เราไม่อาจมองเห็นด้วยตา แต่จะรู้สึกได้ในทันทีหากมีมันอยู่เบาบางหรือขาดหายไป

-จีรนุช เปรมชัยพร
โอ@
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 4

Posted: Mon May 10, 2004 9:58 pm Post subject: ปัญหา
คือ เครื่องยนต์ไงคับผู้ผลิตรถยนต์ส่วนใหญ่ในปท ยังคงนิยม
เครื่องยนต์เบนซิลมากกว่าดีเซล ไม่รู้เพราะอะไรเหมือนกัน
ที่เขาคิดเป็น ไบโอเบนซินครับ ใช้แทน เบนซินได้เลย
_________
วันพีส
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 5

หรือว่า ไบโอเบนซิน นี้อยู่ในช่วงยังไม่คุ้มค่าต่อการลงทุน จึงเป็นได้เพียง
แค่งานวิจัยชิ้นหนึ่ง ผมลองคิดดูว่าจะมีอะไรเป็นเครื่องรับประกันความสำเร็จ
สำหรับผู้ให้เงินกู้มาลงทุน เพียงแค่โดยโจมตีมากๆจากผู้เสียประโยชน์ก็เจ๊ง
ไม่เป็นท่าแล้วครับ หากจะให้เกิดจริง ผมว่ารัฐฯ จะต้องช่วยเหลือมากกว่านี้
จึงสำเร็จ ตอนนี้เหมือน ดร.เขาพูดอยู่คนเดียว

ส่วนไบโอดีเซล ค่าเปอร์เซนต์การกลั่นยังไม่สูงพอมั้งครับ เพราะส่วนใหญ่
ไบโอดีเซล ถูกนำไปใช้กับ เรือหาปลาหรือเครื่องยนต์การเกษตรเป็น
ส่วนใหญ่ ยังไม่มีใครมาใช้กับเครื่องรถยนต์ดีเซลเป็นรูปธรรม

สิ่งที่น่าสนใจเป็นพลังงานทดแทนตอนนี้น่าจะเป็นก๊าซ NGV ครับ
สำหรับรถยนต์ อย่างตอนนี้กระทรวงพลังงานก็มีนโยบายให้แท๊กซี่หันมาใช้
ก๊าซ NGV โดยราคาค่าแปลงเครื่องประมาณ 60,000 บาท ข่าวว่ากระทรวง
พลังงานจะทำให้ก่อนแล้วให้แท๊กซี่ผ่อนคืนได้ในรูปของค่าเช่ารายวันซึ่งรวม
ค่าแปลงเครื่อง

ตัวอย่างสิ่งที่เจ๊งไม่เป็นท่า แต่ฝีมือไทยเท่านั้นที่เก่งจริง

ก็เรื่องพลอยสีส้มไงครับ คิดได้แต่โดนโจมตีหนักจากแลปต่างประเทศ
จึงไม่สามารถทำการตลาดได้เต็มที่ ราคาก็เลยไม่ไปไหนสักที่
ผู้ลงทุนก็ขาดทุนแล้วขาดทุนอีก ทั้งๆที่ราคาต่อกะรัตน่าจะเป็น
หลักหลายหมื่นแต่พยายามขายเท่าไรราคาก็ได้แค่หลักพัน

น่าสงสัยจริงๆครับ คนไทยทำได้แต่ทำไมไม่น่าเชื่อถือ
ผมรู้น้อย แต่จะค่อยๆ ทำความเข้าใจครับ
CK
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 30

โพสต์ที่ 6

1. ใช้ไบโอเบ็นซิน ได้ยินมาว่าจะทำให้อายุของเครื่องยนต์ลดลงครับ
ถึงแม้จะไม่มากแต่คนไทย "รัก" รถเป็นพิเศษ อาจจะเป็นเหตุผลสำคัญ
ที่ทำให้คนทั่วไปไม่อยากใช้

2. ถ้ามีการใช้ในวงกว้างจริง จะทำให้อุตสาหกรรมน้ำมันปาล์มกระเทือน
หนักมาก อย่าลืมว่ารถกินน้ำมันมากกว่าคนหลายพันเท่า :) และราคา
ของวัตถุดิบจะ sky rocket แน่นอนครับ

3. คนไทยใช้อารมณ์มากกว่าเหตุผลในการแก้ต่างครับ เป็นธรรมดา
ที่เมื่อมีคนคิดอะไรใหม่ๆ ขึ้นมาจะต้องถูกโจมตี "Devil's Advocate" ถ้า
มัวแต่โกรธที่โดนโจมตีก็ไม่สามารถผ่านด่านแรกได้ ถ้าสามารถอธิบาย
และแก้ต่างได้อย่างมีหลักเกณฑ์และเหตุผล คนอื่นก็จะยอมรับเองครับ
ล็อคหัวข้อ