รถไฟเหาะ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
Warantact
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

รถไฟเหาะ

โพสต์ที่ 1

วันนี้พ่อผมโทรมาหา บอกว่าหุ้นขึ้นใหญ่เลย ทะลุ 870 ไปแล้ว

ตัวผมก็ไม่ได้ใส่ใจอะไรมากมาย ดูเหมือนระยะนี้บิดาจะกะตือรือล้นคุยเรื่องหุ้นกับผมตลอด ยิ่งดัชนีสูงยิ่งคุยมาก

วันนี้ป๋าถามผมสามตัว ประกันชีวิตตัวหนึ่งที่เข้าปีก่อน บริษัทขายอาหารที่ใหญ่สุดๆแห่งหนึ่ง และ บริษัทแก๊ซ ด้วยความตื่นเต้น ประหนึ่งคนเข้าถึงข้อมูลวงใน

ผมไปเปิดดูก็เฉยๆเพราะราคาไม่ได้เร้าใจอะไร ค่อยๆ คิด ค่อยๆดู

ช่วงนี้คนรอบๆตัวผมที่รู้ว่าผมลงทุน ล้วนถามเรื่องหุ้น พูดเรื่องหุ้น ถามว่าของผมเป็นไง ผมก็บอกไปตามจริง ว่าลมก็พัดขึ้นตามปกติหละ แต่พวกเขาตื่นเต้นกว่าผมอีก ยังไงหุ้นขึ้นคนก็มีความสุขกัน

เสมือนขึ้นรถไฟเหาะ ที่พอเรานั่งแล้ว มันขึ้นไปเรื่อยๆ เราก็เย้ๆๆ แล้วความตื่นเต้นก็เพิ่มขึ้นเรื่อยๆ มีทั้งข้อดีข้อเสีย คือซื้อเพิ่มแล้วไม่สบายใจ และราคามันวิ่งขึ้นทุกวัน ขึ้นสูงๆนะครับ :D

เวลาลงจะได้ลงแรงๆ มันส์ๆๆๆ  :B
My House
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 10

My House

โพสต์ที่ 2

ได้แง่คิดดีครับ รถไฟเหาะเวลามันลงทั้งแรงและเร็วจริงๆครับ
AleAle
ผู้ติดตาม: 5

รถไฟเหาะ

โพสต์ที่ 3

ช่วงนี้ที่ office รอบข้างมีแต่เซียน  และคนอยากเปิดพอร์ทเพียบเลยครับ  :wink:
AleAle

รถไฟเหาะ

โพสต์ที่ 4

ถ้าสังเกตุตามท้องถนน  รถ Benz ป้ายแดง  และรถสปอร์ตหรูก็เห็นได้มากขึ้น บ่อยขึ้นด้วยนะครับ   :shock:
ภาพประจำตัวสมาชิก
murder_doll
ผู้ติดตาม: 2

รถไฟเหาะ

โพสต์ที่ 5

มีขี้นก็ต้องมีลง เป็นของคู่กัน ยึดมั่นไม่ได้ครับ
เงินทองเป็นของมายา
ข้าวปลาคือของจริง
Warantact

รถไฟเหาะ

โพสต์ที่ 6

เด๋วไว้รอดูหน้าเซียนตอนรถไฟเหาะวิ่งลง 5555
:ep:
leaderinshadow
ผู้ติดตาม: 23

รถไฟเหาะ

โพสต์ที่ 7

ปีนี้ใครซื้อ LTF ปลายปี มีโอกาสหน้าเขียวได้
รถไฟขึ้นซะสูงเชียวๆๆ

ดีนะ ที่ซื้อตั้งแต่ต้นปีแล้ว เหอๆ
Linzhi
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 228

รถไฟเหาะ

โพสต์ที่ 8

โบรกฯ ประสานเสียงฟันธงหุ้นไทยปีนี้แตะ 1000 จุด

มาอีกแล้วคำนี้ ..... 7 ปีที่ผ่านมาผมได้ยินมาหลายทีและ
ก้าวช้า ๆ และเชื่อในปาฎิหารย์ของหุ้นเปลี่ยนชีวิต
There is no secret ingredient. It's just you.
SEHJU
ผู้ติดตาม: 3

รถไฟเหาะ

โพสต์ที่ 9

จะพันไม่พัน ก็ควร trading in the zone ของเราดีกว่าครับ...
dome@perth
ผู้ติดตาม: 21

รถไฟเหาะ

โพสต์ที่ 10

หุ้นรถขึ้น ขับ เฟอรารี่ หุ้นลง กินมาม่า :D
"ไม่มีสุตรสำเร็จ ไม่มีทางลัด ไม่ใช่แค่โชค
หนทางจะได้มาซึ่ง อิสระภาพทางการเงิน
มันมาจาก ความขยัน การไขว่คว้า หาความรู้
เชื่อและตั้งมั้นในหลักการลงทุนที่ถูกต้อง
"
kurapica

รถไฟเหาะ

โพสต์ที่ 11

แต่ขึ้นรถไฟเหาะแล้วจะมันส์สุดๆก็ตอนที่
มันขึ้นสูงๆ แล้วลงมาแรงๆ นะครับ
:lol:
ยอดดอยอยู่ไหนจ๊ะ ขึ้นมามากแล้วนะ
siebelize

รถไฟเหาะ

โพสต์ที่ 12

SEHJU เขียน:จะพันไม่พัน ก็ควร trading in the zone ของเราดีกว่าครับ...
พี่เสธ
ตอนนี้มันทะลุโซนด้านบนผมไปแร้วอะ

ใจนึงก็ป๊อด อีกใจนึงก็โลภ 55555
siebelize

Re: รถไฟเหาะ

โพสต์ที่ 13

[quote="Warantact"]

เสมือนขึ้นรถไฟเหาะ ที่พอเรานั่งแล้ว มันขึ้นไปเรื่อยๆ เราก็เย้ๆๆ แล้วความตื่นเต้นก็เพิ่มขึ้นเรื่อยๆ มีทั้งข้อดีข้อเสีย คือซื้อเพิ่มแล้วไม่สบายใจ และราคามันวิ่งขึ้นทุกวัน ขึ้นสูงๆนะครับ :D

เวลาลงจะได้ลงแรงๆ มันส์ๆๆๆ
doodeemak

รถไฟเหาะ

โพสต์ที่ 14

ถ้ามองว่า 1000 จุดปีนี้ เทียบกับ 10 ปีก่อน

1000 จุดก็ไม่ถือว่าสูงเกินไปรึเปล่าครับ

น่าจะประมาณ 600 จุดของ 10 ปีก่อน (คิดลดที่อัตราประมาณ 5%)

:?  :?  :?  :?  :?

เข้าใจถูกอ๊ะเปล่าเนี่ย
Inactive investor
koh
ผู้ติดตาม: 1

รถไฟเหาะ

โพสต์ที่ 15

...daddy indicator...

เค้าว่ากันว่า viมือใหม่มักขายหมู ตอนกลาง ตลาดขาขึ้นนี่จริงหรือเปล่าครับ?

ไม่มีใครรู้อนาคตหรอกครับ ปะป๋า อาจจะถูกก็เป็นได้นะครับ ด้วยความเคารพ
SEHJU
ผู้ติดตาม: 3

รถไฟเหาะ

โพสต์ที่ 16

siebelize เขียน: พี่เสธ
ตอนนี้มันทะลุโซนด้านบนผมไปแร้วอะ

ใจนึงก็ป๊อด อีกใจนึงก็โลภ 55555
เหมือนกันเลยครับ ผมนี่กลัวตลอดเลยนะ แต่ลุยอย่างเดียว...  :B
dabudara

รถไฟเหาะ

โพสต์ที่ 17

ตอนนี้คนใกล้ตัวหลายๆคนเริ่มพูดคุยเรื่องหุ้นเหมือนกันครับ หุ้นบางตัวค่า P/E ก็ขึ้นสูงจนน่าตกใจ ยิ่งโบรกเกอร์มาประสานเสียงฟันธงดัชนี้แบบนี้

เหมือนเป็นสัญญาณเตือนอะไรบางอย่างที่ต้องเงี่ยหูฟัง

โลภเท่าๆที่ความรู้เรามีอยู่ก็พอครับ เพราะไม่รู้ว่าพายุจะมาอีกทีเมื่อไหร่
ความดีงามเป็นสิ่งที่ยั่งยืนและถาวร
Chochaiput

Re: รถไฟเหาะ

โพสต์ที่ 18

[quote="Warantact"]วันนี้พ่อผมโทรมาหา บอกว่าหุ้นขึ้นใหญ่เลย ทะลุ 870 ไปแล้ว

ตัวผมก็ไม่ได้ใส่ใจอะไรมากมาย ดูเหมือนระยะนี้บิดาจะกะตือรือล้นคุยเรื่องหุ้นกับผมตลอด ยิ่งดัชนีสูงยิ่งคุยมาก

วันนี้ป๋าถามผมสามตัว ประกันชีวิตตัวหนึ่งที่เข้าปีก่อน บริษัทขายอาหารที่ใหญ่สุดๆแห่งหนึ่ง และ บริษัทแก๊ซ ด้วยความตื่นเต้น ประหนึ่งคนเข้าถึงข้อมูลวงใน

ผมไปเปิดดูก็เฉยๆเพราะราคาไม่ได้เร้าใจอะไร ค่อยๆ คิด ค่อยๆดู

ช่วงนี้คนรอบๆตัวผมที่รู้ว่าผมลงทุน ล้วนถามเรื่องหุ้น พูดเรื่องหุ้น ถามว่าของผมเป็นไง ผมก็บอกไปตามจริง ว่าลมก็พัดขึ้นตามปกติหละ แต่พวกเขาตื่นเต้นกว่าผมอีก ยังไงหุ้นขึ้นคนก็มีความสุขกัน

เวลาลงจะได้ลงแรงๆ มันส์ๆๆๆ
Paul VI
ผู้ติดตาม: 69

รถไฟเหาะ

โพสต์ที่ 19

Linzhi เขียน:โบรกฯ ประสานเสียงฟันธงหุ้นไทยปีนี้แตะ 1000 จุด

มาอีกแล้วคำนี้ ..... 7 ปีที่ผ่านมาผมได้ยินมาหลายทีและ
Paul VI
ผู้ติดตาม: 69

รถไฟเหาะ

โพสต์ที่ 20

dome@perth เขียน:หุ้นรถขึ้น ขับ เฟอรารี่ หุ้นลง กินมาม่า :D
ขับ ลัมโบกีนี่ ได้มั้ยครับ  :?:
Warantact

รถไฟเหาะ

โพสต์ที่ 21

วันนี้ไปหาบริษัทช่วยอีกกลุ่มทำรายงานบัญชีส่งอาจารย์ พอไปดูงบอันนี้แล้วคิ้วกระตุก

http://www.set.or.th/set/companyhighlig ... country=TH

จากการแสกนคร่าวๆ 5 ปีมานี้ บริษัทขาดทุนแหลก
ปีนี้ไตรมาศแรก บริษัทไม่มียอดขาย แต่คนงานอยู่ครบ!?

ถึงกระนั้นทรัพย์สิน 1500 ล้านของบริษัท ตลาดก็ยังตีค่าให้ 3600 ล้าน
และเกือบหมื่นล้านในอดีต

ใครรู้ว่าทำไมมาบอกที
Anti-Aircraft

รถไฟเหาะ

โพสต์ที่ 22

เงินสด 995.32 ล้าน
หนี้สินรวมแค่ 9.24 ล้านเอง
สภาพคล่องสูงโคตรๆ ครับ
ใน 5 ปีนี้ขาดทุนเฉลี่ยแค่ปีละ 70 ล้าน
ยังขาดทุนได้อีกตั้ง 13 ปี โดยไม่ต้องกู้เงิน กว่าจะขาดสภาพคล่อง
เค้าคงลุ้นเรื่องอนาคตพลังงานทดแทนกันมั้งครับ บ.ขาดทุนอยู่ก็จริง แต่สถานการณ์ยังดีกว่าอีกหลายบริษัทในตลาดนะครับ คงไม่เกี่ยวกับดัชนีหรอกครับ
อย่ายอมแพ้
Warantact

รถไฟเหาะ

โพสต์ที่ 23

ถ้างบแบบนี้ผมจะซื้อไม่เกิน book นะ
มีมีมูลค่าถึง3000-10000ล้านเลยเหรอ
Warantact

รถไฟเหาะ

โพสต์ที่ 24

ผมว่ามันตรงกับกระทู้ ทำไงให้เจ๊งหุ้น ตรง

ซื้อสินทรัพย์ 1 เหรียญในราคา 3 เหรียญ แล้วเก็บไว้จนมันหมดค่า  :lol:
unnop.t

รถไฟเหาะ

โพสต์ที่ 25

Paul VI เขียน:
ขับ ลัมโบกีนี่ ได้มั้ยครับ
ตลาดหุ้นมักจะหลอกเราด้วย ความโลภ และความกลัว.....
unnop.t

รถไฟเหาะ

โพสต์ที่ 26

[quote="doodeemak"]ถ้ามองว่า 1000 จุดปีนี้ เทียบกับ 10 ปีก่อน

1000 จุดก็ไม่ถือว่าสูงเกินไปรึเปล่าครับ

น่าจะประมาณ 600 จุดของ 10 ปีก่อน (คิดลดที่อัตราประมาณ 5%)

:?
ตลาดหุ้นมักจะหลอกเราด้วย ความโลภ และความกลัว.....
GeneraX
ผู้ติดตาม: 44

รถไฟเหาะ

โพสต์ที่ 27

Warantact เขียน:วันนี้ไปหาบริษัทช่วยอีกกลุ่มทำรายงานบัญชีส่งอาจารย์ พอไปดูงบอันนี้แล้วคิ้วกระตุก

http://www.set.or.th/set/companyhighlig ... country=TH

จากการแสกนคร่าวๆ 5 ปีมานี้ บริษัทขาดทุนแหลก
ปีนี้ไตรมาศแรก บริษัทไม่มียอดขาย แต่คนงานอยู่ครบ!?

ถึงกระนั้นทรัพย์สิน 1500 ล้านของบริษัท ตลาดก็ยังตีค่าให้ 3600 ล้าน

เป็นเพราะต่อให้ไม่มียอดขายก็ไม่เจ๊งมั้งครับ เพราะไม่มีหนี้เลย

14 พฤษภาคม 2553

เรื่อง     ชี้แจงผลการดำเนินงานที่แตกต่างเกิน 20% สำหรับไตรมาส 1/2553
เรียน     กรรมการและผู้จัดการ
        ตลาดหลักทรัพย์แห่งประเทศไทย

บริษัท อีเทอเนิล เอนเนอยี จำกัด (มหาชน) ขอชี้แจงผลการดำเนินงานของบริษัทและบริษัท
ย่อยสำหรับไตรมาส 1/2553 สิ้นสุดวันที่ 31 มีนาคม 2553 ซึ่งบริษัทมีผลขาดทุนจำนวน 16.30 ล้านบาท  
เมื่อเปรียบเทียบกับไตรมาส 1 ปี 2552 ที่มีผลขาดทุน จำนวน162.91 ล้านบาท ผลขาดทุนลดลงจำนวน
146.61 ล้านบาท คิดเป็นร้อยละ 89.99 เนื่องจากบริษัทหยุดดำเนินการธุรกิจอาหารในปี 2552 ตามมติ
ผู้ถือหุ้น และมีการดำเนินงานของธุรกิจเอทานอลเท่านั้น

ข้อมูลสำคัญสรุปได้ดังนี้
        1. บริษัทหยุดดำเนินการธุรกิจอาหารในปี 2552 จึงไม่มีรายได้และค่าใช้จ่ายของธุรกิจ
           อาหารแสดงในงบการเงิน
        2. ธุรกิจเอทานอลของบริษัทอยู่ในระหว่างการเตรียมการก่อสร้างโรงงานจึงยังไม่มีรายได้จาก
           การขาย รายได้อื่นๆ มาจากดอกเบี้ยรับ รายจ่ายที่สำคัญมาจากขาดทุนจากอัตราแลกเปลี่ยน
           ค่าใช้จ่ายในการบริหาร และค่าเสื่อมราคา

จึงเรียนมาเพื่อทราบ

ขอแสดงความนับถือ

( นายวรเจตน์ อินทามระ )
                                                 กรรมการ
Financial Discipline + Value Investment + Time = Financial Independence
Warantact

รถไฟเหาะ

โพสต์ที่ 28

ขอบคุณครับ
boy2t

รถไฟเหาะ

โพสต์ที่ 29

ปีก่อนโน้นลงไป 600 กว่า จำไม่ได้แล้ว เค้าบอกผมว่จะถือไว้ทำไม เหอๆๆๆ แล้วมันก็วงเวียนชีวิต
BeSmile

รถไฟเหาะ

โพสต์ที่ 30

Warantact เขียน:วันนี้ไปหาบริษัทช่วยอีกกลุ่มทำรายงานบัญชีส่งอาจารย์ พอไปดูงบอันนี้แล้วคิ้วกระตุก

ลองไปดูผู้ถือหุ้นใหญ่นะครับ เจ้าของ Com Link, BFIT  

เค้ากำลังฟื้นฟูบริษัท อยู่  คุณศิริทัศ ลงมาดูเองเลย

โดยการเปลี่ยน Model ธุรกิจ มาทำธุรกิจพลังงาน

มีเงินลงทุน เปลี่ยน Business Model ถ้า Work ก็ Turn aroun ล่ะครับ

:D
มีสติ - อย่าประมาทในการใช้ชีวิต
โพสต์โพสต์