รบกวนถาม VI ทำใจให้นิ่งอย่างไรเมื่อการเมืองรุนแรงเกินคาด

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
tanawindee
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

รบกวนถาม VI ทำใจให้นิ่งอย่างไรเมื่อการเมืองรุนแรงเกินคาด

โพสต์ที่ 1

รบกวนถาม VI ทำใจให้นิ่งอย่างไรเมื่อการเมืองรุนแรงเกินคาด บอกเทคนิคการลดความเครียดอย่างไร
soraroz
Verified User

โพสต์ที่ 2

ถ้าผลทางการเมืองไม่ได้กระทบกับพื้นฐานหุ้นที่เราถืออยู่ ก็นอนรอดูมันลดระดับแปีบนึง แล้วเดี๋ยวมันก็กลับมาเหมือนเดิมครับ ไม่ต้องทำอะไร

เราลงทุนกับผู้บริหารให้เค้าเอาเงินเราไปลงทุนกับบริษัทที่เราเลือก

ดังนั้น จะไปกังวลทำไมครับ จริงมั้ย
Commodity อย่ายึดติดกับราคา อย่าคิดว่าราคาปัจจุบันขึ้นมาจากเท่าไหร่ ให้มองว่า บริษัทที่ตนเองลงทุน มีพื้นฐาน demand และราคาของผลิตภัณฑ์เป็นอย่างไร

รูปภาพ
AuI_a VI

Re: รบกวนถาม VI ทำใจให้นิ่งอย่างไรเมื่อการเมืองรุนแรงเกินคาด

โพสต์ที่ 3

tanawindee เขียน:รบกวนถาม VI ทำใจให้นิ่งอย่างไรเมื่อการเมืองรุนแรงเกินคาด บอกเทคนิคการลดความเครียดอย่างไร
เปลี่ยนช่อง ไปดูช่องอื่น เช่น เดอะสตาร์ หรือ เจ้าพ่อเซี่ยงไฮ้ หรือถ้าถ่ายทอดการเมืองทุกช่อง ก็ไปนอนหรือเล่นเน็ตอ่านเรื่องที่เจริญหูเจริญตาครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
[v]

โพสต์ที่ 4

นอนหลับ เล่นเกมส์
ปล.ไปถือหุ้นอิงผลประโยชน์ขั้วการเมืองป่ะล่ะ ถ้าไม่ได้ถือก็ นอน
Neverland
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 5

เรื่องผลกระทบต่อราคาหุ้นคงเป็นอย่างที่พี่ๆ ด้านบนพูดแหละครับ เดี๋ยวมันก็กลับไปที่มูลค่าที่เหมาะสมเองครับ ผมว่าถ้ามีตังค์เหลือเป็นโอกาศซื้อเพิ่มด้วยซ้ำครับ
แต่ที่ผมเครียดมากเลยก็คือเมื่อไรมันจะจบซะที เมื่อเย็นเพื่อนโทรมาคุย เค้าบอกรู้สึกว่าตอนนี้เหมือนอยในประเทศที่มีสงครามกลางเมืองเลยอ่ะ นึกว่าอยู่ตะวันออกกลาง ...สงสารประเทศ สงสารคนไทย สงสารตัวเองครับ  :cry:
vivitawin
ผู้ติดตาม: 1

Re: รบกวนถาม VI ทำใจให้นิ่งอย่างไรเมื่อการเมืองรุนแรงเกินคาด

โพสต์ที่ 6

tanawindee เขียน:รบกวนถาม VI ทำใจให้นิ่งอย่างไรเมื่อการเมืองรุนแรงเกินคาด บอกเทคนิคการลดความเครียดอย่างไร
แทนที่จะดูธุรกิจที่เราถืออยู่ว่ายังทำกำไรได้ดีไหม ยังอยู่ดีมีสุข รึเปล่า

อย่าไปดูการเมืองมาก พวกนี้ก็มาๆไปๆ
merman

โพสต์ที่ 7

ถ้าจะดูให้ดูว่ามีของถูกหลุดมาให้ซื้อหรือเปล่าครับ อย่าไปดูว่าหุ้นเรามันตกไปขนาดไหนแล้ว
leonleon

โพสต์ที่ 8

ถ้าราคาหุ้นที่ผมถือมันตกไปมากๆ

ผมก็จะเช็คข่าวครับ ว่าพื้นฐานของกิจการมีอะไรเปลี่ยนแปลงไปไหม

ถ้าไม่ก็ให้ถามตัวเองว่า ณ ราคาที่มันตกลงมาเยอะๆนี้ เราอยากเก็บหุ้นเพิ่มหรือเปล่า

ถ้าอยากเก็บเพิ่มก็ซื้อโลด
ถ้าไม่เก็บเพิ่มหรือยังไม่มีตังค์ก็อยู่เฉยๆ รอมันเด้งครับ ( ถ้าหุ้นดี มีเด้งแน่ๆ )

ส่วนถ้าพื้นฐานเปลี่ยนก็ อาจจะมองหาบริษัทอื่นที่พื้นฐานดี แต่ราคาตกลงมาเหมือนกัน แล้วก็เปลี่ยนไปซื้อตัวนั้นๆครับ
tanawindee

โพสต์ที่ 9

ที่ทาง VI มักท่องว่า"ชีวิตคือหุ้น 100%"
พอหุ้นตกคงได้แต่มองใช่ไหม ก็ในเมื่อเงินมันอยู่ในหุ้น100%แล้วนิ งง?
vivitawin

โพสต์ที่ 10

tanawindee เขียน:ที่ทาง VI มักท่องว่า"ชีวิตคือหุ้น 100%"
พอหุ้นตกคงได้แต่มองใช่ไหม ก็ในเมื่อเงินมันอยู่ในหุ้น100%แล้วนิ งง?
ปรับพอร์ตได้ครับ :D แต่.. รายละเอียดขึ้นอยู่กับพอร์ตแต่คนครับ
ศิลปะการปรับพอร์ต  :lol:
nun08

โพสต์ที่ 11

:lol:  :lol:  อะไรก็เกิดขึ้นได้ครับ ไม่มีอะไรเเน่นอน...ถ้ายืดเยื้อยาวนาน คงส่งผลกระทบต่อธุรกิจไม่มากก็น้อย  วันจันหรรษา อิอิอิ
TPH

โพสต์ที่ 12

vivitawin เขียน:
ปรับพอร์ตได้ครับ :D แต่.. รายละเอียดขึ้นอยู่กับพอร์ตแต่คนครับ
ศิลปะการปรับพอร์ต
chowbe76

โพสต์ที่ 13

เปิดหนังน้องอ้อยกะน้องมาเรียดูแทนข่าว
ดูบอลก็ไม่ได้
แมนยูแพ้งะ
The mother of all evils is speculation, leverage debt. Bottom line, is borrowing to the hilt. And I hate to tell you this, but it's a bankrupt business model. It won't work. It's systemic, malignant, and it's global, like cancer.
Sorgios

โพสต์ที่ 14

ออกไปไหน ทำอะไรไม่ได้  :twisted:

อยู่บ้านอ่าน ตีแตก อีกรอบ  :lol:
CHIN UP, Do not give up !!!
miracle
ผู้ติดตาม: 81

โพสต์ที่ 15

สวดมนต์ไหว้พระภาวนา
นั่งอ่านหนังสือ
ดื่มวีต้าแล้วไปนอนซัก
:)
Diablo

โพสต์ที่ 16

เล่นเกม
ไม่ดูข่าว
มีอะไรสร้างสรรค์ให้ดูเยอะแยะ แค่มีอินเตอร์เ็น็ตก็พอแล้ว...
รูปภาพ
ส.สลึง
ผู้ติดตาม: 77

โพสต์ที่ 17

สติอยู่กับตัว ใจก็เช่นกันครับ อยู่กับตัวเรา
ไม่ใช่จอทีวี หรือว่าบนเวที หรือแม้แต่ตลาดหุ้น
ถ้าพี่ tanawindee เข้าใจถึงหลักการข้อนี้
ชีวิตก็จะปกติ ไม่ขึ้น ไม่ลง และ...
สามารถหาความสุขได้รอบๆ ตัว
arica

โพสต์ที่ 18

เอาหนังสือของ John Neff มาอ่านอีกรอบครับ
DevilCupid
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 19

ถ้าราคาเปลี่ยนแปลงอย่างมีนัย ก็คงได้เวลาปรับพอร์ตครับ
มโนปุพพังคมาธัมมา - ในตัวของเรามีใจเป็นใหญ่
มโนเสฏฐา มโนมยา - ธรรมทั้งหลายมีใจเป็นธรรมชาติถึงก่อน
มะนะสา เจ ปสันเนนะ - ทุกสิ่งทุกอย่างสำเร็จแล้วแต่ใจ
O_CHAY

โพสต์ที่ 20

AuI_a VI เขียน: เปลี่ยนช่อง ไปดูช่องอื่น เช่น เดอะสตาร์ หรือ เจ้าพ่อเซี่ยงไฮ้ หรือถ้าถ่ายทอดการเมืองทุกช่อง ก็ไปนอนหรือเล่นเน็ตอ่านเรื่องที่เจริญหูเจริญตาครับ
ดู The Star แล้วอย่าลืม โหวตด้วยน่ะ อิอิ
คนที่ไม่เคยผิดพลาด คือคนที่ไม่เคยลงมือทำ
picklife

โพสต์ที่ 21

:D นาทีนี้ผมไม่นิ่งแล้วครับ ปรับพอร์ทมันส์เลยครับ แต่ละตัวลงไม่เท่ากันบางตัวลงเยอะเกินเหตุ บางตัวลงน้อยกว่าเหตุ ทำให้upsideเปลี่ยนแปลงครับ
ปรับพอร์ทมันส์เลยครับเย้ๆๆๆ ขายตัวลงเบาไปรับตัวลงหนัก มั้นส์ๆๆๆๆ

ปล.แต่ปรับพอร์ทยังไงก็อัดเต็มmaxเหมือนเดิมนะครับ อิอิ
เม่าน้อยคลำทางหาแสงไฟ
picklife

โพสต์ที่ 22

:D ผมว่านาทีแหละครับนาทีวัดใจครับ คนส่วนมากพอลงขนาดนี้ถอดใจไปเยอะมาก ทั้งที่ของถูกกำลังงงอกมาเรื่อยๆ สวยงามมากครับอิอิ

และราคานี้ก้ตอบรับข่าวร้ายไปแล้วแต่เพิ่งจะมาขายกันแปลกนะครับ???
ถ้ามองอนาคตมันมีข่าวอะไรร้ายกว่านี้ครับ???
ผมมองว่าอนาคตมีเรื่องดีๆรออยู่นะครับ ฟ้าหลังฝนสวยงามเสมออิอิ
เม่าน้อยคลำทางหาแสงไฟ
Anti-Aircraft

โพสต์ที่ 23

เล่นสตาคราฟ 2 ...
อย่ายอมแพ้
คนคอน
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 24

งั้นผมขอไป โพไซดอนของเจ๊ ได้ปะครับ ฮ่าๆๆ

ล้อเล่นๆ

ช่วงสงกรานต์ก็ไปเที่ยวครับ อย่าไปใส่ใจเลยการเมือง
miracle

โพสต์ที่ 25

ตอนเปิดตลาดถึงประมาณ 11.30 น.
นั่งดู streaming
รอว่ามีกระสุนดินดำเพิ่มเติมหรือไม่
มีแต่ สุดท้ายไม่ได้ใช้งาน
นิ่งสงบความเคลื่อนไหวแทน
Rocker
ผู้ติดตาม: 252

โพสต์ที่ 26

แด่ น้อง Mint

และเพียงได้พบสบตา จะถูกใจกว่าที่เคยพบมา อยากเข้าไปซื้อเข้าไปทักทาย
แต่ก็เกรงกลัวเธออยู่เหมือนกัน เธอเล่นร่วงกันแทบหลบไม่ทัน
เห็นแล้วบาปๆจริงๆเธอให้ตาย
เดือนแรกน้อง Mint ก็ดูเข้าที
เดือนที่สองน้อง Mint เริ่มโชว์ของดี
เดือนที่สามบรรยากาศเริ่มจะมืดมัว
เดือนที่สี่น้องMint ดูน่ากลัว น้องmintเล่นร่วงงงงไม่ถอยย

Chorus
*** ร่วงงมากแล้วอย่างนี้ไม่ไหว ฉันว่าพาน้องMint ไปพักก่อน
กลับไปนอนหาแนวรับกันสักนิดนึง  ส่วนตัวฉันกำลังดีก็แค่พอตึงๆ
เป็นเพราะฉันไม่เมาเหล้าแต่เมารักเธออออ
(รอบ2 ปั๊บๆๆด๋าดาๆๆ ซื้อน้องmintตอนไม่ร่วงคงจะเข้าที ตอนท่องเที่ยวฟื้นการเมืองนิ่ง น้องMintคงจะสวยดี   อยากให้โลกนี้มีแค่เราสองคน อยากบรรยายความรู้สึกที่มีอยู่ข้างใน
แต่ตอนนี้พูดไปเธอคงไม่เข้าใจ  เพราะเธอร่วงไม่ถอย )

อยากจะเชียร์น้องMintอีกสักที ตอนที่น้องMintยังสวยดี
เพราะว่าวันนี้เธอร่วงมากไป เปลี่ยนไปเป็นคนละคนกลายเป็นมืดมนจากที่สดใส
นางฟ้ากลายเป็นลำยองไปได้ไง  

ซื้อน้องMintตอนไม่ร่วงคงจะเข้าที ตอนท่องเที่ยวฟื้นการเมืองนิ่งน้องMintคงจะสวยดี อยากให้โลกนี้มีแค่เราสองคน อยากบรรยายความรู้สึกที่มีอยู่ข้างใน
แต่ตอนนี้พูดไปเธอคงไม่เข้าใจ  เพราะเธอร่วงไม่ถอย
*** Chorus
miracle

โพสต์ที่ 27

Anti-Aircraft เขียน:เล่นสตาคราฟ 2 ...
มาแบ่งปันด้วยก็ดีนักครับ
kotaro
ผู้ติดตาม: 43

โพสต์ที่ 28

ส่วนตัวไม่รู้สึกกับหุ้นที่ถือเลยครับ  เพราะรู้ว่าเดี๋ยวมันจะเด้งกลับ

เป็นแบบนี้ทุกที  มีเงินสดก็ซื้อเพิ่ม เงินหมดก็อยู่เฉยๆ

แต่ที่สลด  คือ  สงสารครอบครัวคนที่เสียชีวิตครับ

วันสงกราต์แท้ๆ  :cry:
miracle

โพสต์ที่ 29

คนอื่นทุกข์กับเราไหม
ถ้าประโยคนนี้คิดได้
ใจมันปล่อยวางทุกอย่างลงเอง
haruti

โพสต์ที่ 30

ผมว่า ถ้าเป็น vi จริงๆ ส่วนใหญ่ จะยังกำไรอยู่ครับ ไม่ว่า bank/พลังงาน แต่ vi ที่มีแนวโน้ม จะกาย หน้าผาก คือ กลุ่ม อสังหา ap/lh/lpn นี่ ปากเหว advanc นี่ หาคนกำไรยากกว่า คนขาดทุน(ไม่นับปันลนะครับ)น่าเยอะกว่า กำไร
หุ้นบางตัวก็เก่งเกินคาดนอนยิ้มได้สบายเช่น glow/ktb/scib พวกนี้ ถือว่า สบายใจ รู้สึกว่า ssi/hemraj อีก
แต่ที่นี้ จะผันหุ้นให้เป็นเงิน เพื่อ หาหุ้นดีๆที่มันตก ราคาถูก...รออนาคต อันนี้สิครับยาก.....คิดไม่ออก แต่ว่า หมอดูบอก พอ 22เม.ย. ดวงเมืองจะดี โดยเฉพาะ มนตรี....การเมืองน่าจะจับมือกันได้.......
มอง อนาคตไม่ออกเลยพึ่งหมอดูเลย 555555555 :wink:
โพสต์โพสต์