สอบถามหน่อยครับ เกี่ยวกับเงินสดของบริษัท

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
chinjang
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 11

สอบถามหน่อยครับ เกี่ยวกับเงินสดของบริษัท

โพสต์ที่ 1

ในงบดุล
กรณีที่หัวข้อสินทรัพย์บอกว่า
มีรายการ
เงินสดและรายการเทียบเท่าเงินสด = 10 บาท
แต่ใน
ส่วนของผู้ถือหุ้นบอกว่า
กำไร (ขาดทุน) สะสม - ยังไม่ได้จัดสรร =100 บาท
ถามว่า บริษัท นี้มีเงินสดที่อยู่ในแบงค์ เท่าไหร่กันแน่ ครับ
10 บาท หรือ 100 บาท
เพื่อเปรียบเทียบกับหนี้สิน 50 บาท ว่า
บริษัทสามารถใช้หนี้ได้คล่องตัวหรือไม่ ?

รบกวน พี่ๆ ช่วยตอบให้หน่อยครับ
chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 86

โพสต์ที่ 2

ในงบดุล  จะแบ่งออกเป็น 2 ส่วนใหญ่ๆ  คือ  สินทรัพย์  และ  หนี้สินและส่วนของเจ้าของ

สินทรัพย์  จะเป็นรายละเอียดว่า  บริษัทเป็นเจ้าของสินทรัพย์ประเภทไหนอยู่  แต่ละประเภทมีมูลค่าเท่าไร  เช่น  เงินสด 50 ล้านบาท  ลูกหนี้การค้า  200 ล้านบาท  สินค้าคงคลัง  300 ล้านบาท  สินทรัพย์ถาวร 1000 ล้านบาท

หนี้สินและส่วนของเจ้าของ  จะเป็นรายละเอียดว่า  เงินที่บริษัทนำไปลงทุนในสินทรัพย์มาจากแหล่งไหน  กู้ยืมเงินมาจากสถาบันการเงิน  เจ้าหนี้การค้า  ทุนของผู้ถือหุ้น  หรือ  กำไรที่สะสมมาจากการดำเนินกิจการที่เหลือจากการจ่ายเงินปันผล

ดังนั้น  เมื่อบริษัทมีกำไรจากการดำเนินงาน  ส่วนของกำไรสะสมก็จะเพิ่มขึ้น  แต่ก็ไม่จำเป็นที่เงินสดของบริษัทจะต้องเพิ่มขึ้น  เพราะบริษัทอาจจะนำเงินสดที่ได้จากการดำเนินงานไปลงทุนเป็นสินทรัพย์อื่นๆไปแล้ว  เช่น  ซื้อเครื่องจักร  ซื้อวัตถุดิบ  เป็นต้น
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
winkung
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 3

สวัสดีครับพี่ chatchai  :D
ผมพอจะเข้าใจในสิ่งที่คุณ chinjang  เขาถามน่ะครับ

คุณ chinjang น่าจะสงสัยว่า
กรณีเกิดเหตุปัญหา accident จริงๆ  เช่น ต้องใช้หนี้อย่างกระทันหัน
ซึ่งหากดูเฉพาะเงินสดในมือ คงจะไม่พอ

ในกรณีนี้
1. เราสามารถนำกำไรสะสม  ออกมาใช้ได้ไหมครับ
2. กำไรสะสมที่เขาโชว์อยู่  จริงๆแล้ว เขาเก็บเอาไว้ทำอะไรครับ (เท่าที่ผมเข้าใจคือ สามารถแบ่งเงินส่วนนี้มาจ่ายเป็นปันผลได้)
- มีเหตุผลที่นอกเหนือจากนี้ไหมครับ

ขอบคุณมากครับ
----------------------------------------------------------------

งบดุล
(หน่วย: พันบาท)
หมายเหตุ 30 กันยายน 2552 31 ธันวาคม 2551
(ยังไม่ได้ตรวจสอบ (ตรวจสอบแล้ว)
แต่สอบทานแล้ว)
สินทรัพย์
สินทรัพย์หมุนเวียน
เงินสดและรายการเทียบเท่าเงินสด 3,676 20,157

ส่วนของผู้ถือหุ้น
ทุนเรือนหุ้น
ทุนจดทะเบียน
  หุ้นสามัญ 100,000,000 หุ้น มูลค่าหุ้นละ 1 บาท 100,000 100,000
ทุนออกจำหน่ายและชำระเต็มมูลค่าแล้ว
  หุ้นสามัญ 100,000,000 หุ้น มูลค่าหุ้นละ 1 บาท 100,000 100,000
ส่วนเกินมูลค่าหุ้นสามัญ 86,650 86,650
กำไรสะสม
  จัดสรรแล้ว - สำรองตามกฎหมาย 10,000 10,000
  ยังไม่ได้จัดสรร 187,128 145,301
รวมส่วนของผู้ถือหุ้น 383,778 341,951
รวมหนี้สินและส่วนของผู้ถือหุ้น 692,672 674,231
- -
หมายเหตุประกอบงบการเงินเป็นส่วนหนึ่งของงบการเงินนี้
อย่าโลภเกินความรู้ความสามารถของตัวเราเอง
Anti-Aircraft
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 4

ตอบคุณ chinjang แบบตรงคำถามคือ 10 บาท ครับ

ผมเพิ่มเติมจากคุณ chatchai ให้อีกหน่อยคือในทางบัญชี  กำไร ไม่ใช่ เงินสด จะเป็นกำไรสะสมหรือกำไรรายไตรมาสก็แล้วแต่ จะดูเงินสดต้องดูในงบดุลส่วนสินทรัพย์เท่านั้น

ยกตัวอย่างครับ เราขายหมี่เกี๊ยวได้กำไรวันละ 1000 บาท มันเกี่ยวกันไม๊คับ กับคำว่า เรามีตังค์ในกระเป๋ากี่บาท

คนละเรื่องเลยครับ เราอาจเอาตังที่ได้ในแต่ละวันอาจต้องนำไปซื้อลูกชิ้น หมูแดง หรือถังแก๊ส (เป็นวัตถุดิบสินค้าคงคลัง) เหลือเงินสดติดกระเป๋าตอน ณ สิ้นเดือน 500 บาท เป็นต้น

สังเกตว่าการที่เราจะดูว่ามีตังในกระเป๋าเท่าไรนั้นต้องดูด้วยว่า เวลาที่ดูตังค์ในกระเป๋าเป็นตอนไหน หนังสือรู้บัญชีมีประโยชน์ของ ดอกเตอร์ภาพร บอกไว้ว่า งบดุลเป็นภาพถ่ายสินทรัพย์ ณ เวลาใดเวลาหนึ่งเท่านั้น

ส่วนเรื่องความสามารถในการชำระหนี้นั้นดูเงินสดอย่างเดียวไม่พอครับ ถ้าเงินสดมากกว่าหนี้ อันนี้ก็ปลอดภัยชัวร์ แต่ถ้าไม่ก็ต้องไปดูสินทรัพย์หมุนเวียนด้วย

สินทรัพย์หมุนเวียน คือ สินทรัพย์ที่มีสภาพคล่องสูง เปลี่ยนเป็นเงินสดได้เร็ว อาทิเช่น บะหมี่ ลูกชิ้น น้ำแกง (สินค้าคงคลัง)

ตัวอย่างเช่น ถ้าเจ้ามือหวยมาทวงหนี้เร่งด่วน เราก็สามารถรีบขายสินค้าเหล่านี้มาใช้หนี้ได้ เพราะแต่ละวันมีลูกค้าเยอะอยู่แล้ว

แต่ถ้าขายหมี่เกี๊ยวหมดแล้วยังไม่พอใช้หนี้ เรายังเหลือสินทรัพย์ถาวรอาทิ รถเข็นกับโต๊ะเก้าอี้ แต่มันไม่ได้ขายกันง่ายๆนี่สิ

ถ้าเจ้ามือหวยใจร้อน ไม่รอให้เราหาเงินสด เจ้ามืออาจแล้วยึดร้านเราไปเลย
เป็นเหตุให้ร้านหมี่เกี๊ยวไม่สามารถทำธุรกิจต่อได้ หรือล้มละลายนั่นเอง

นี่แหละ การอธิบายแบบชาวบ้านอย่างแท้จริง เหอะ ๆ ๆ
:wink:
อย่ายอมแพ้
chinjang
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 11

โพสต์ที่ 5

ขอบคุณผู้รู้ทุกท่านครับ

กระจ่างขึ้นเยอะเลยครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
McDull

โพสต์ที่ 6

[quote="winkung"]กรณีเกิดเหตุปัญหา accident จริงๆ

โพสต์ที่ 7

ขออนุญาตช่วยตอบอีกหนนะครับ พี่ chatchai (ว่างงานครับ 555)
อยากให้มองสมการบัญชีใหม่คือ

สินทรัพย์ <- หนี้สิน + ส่วนของผู้ถือหุ้น

อยากอธิบายให้ชัดเจนว่า สิ่งที่กิจการๆ เป็นเจ้าของจิงๆ คือ สินทรัพย์ ครับ หรือด้านซ้านของสมการครับ

ด้านขวาของสมการบอก ที่มา ของสินทรัพย์ เท่านั้นครับ

ขออิงตามหลักบัญชีหมี่เกี๊ยวอีกครั้ง (ฮา)

เรามีสินทรัพย์ ณ วันที่ 1 มกราคม 2553
รถเข็น มูลค่า 10,000 บาท
โต๊ะเก้าอี้ มูลค่า 5,000 บาท
สินค้าคงคลัง  มูลค่า 3,000 บาท (บะหมี่ + ก๋วยเตี๋ยว + ลูกชิ้น + ฯลฯ)
เงินสด มูลค่า  2,000 บาท

รวม 20,000 บาท

มีที่มาคือ
ลงทุนเอง 10,500 บาท (ผู้ถือหุ้นใหญ่)
เงินเมีย 1,500 บาท (ผู้ถือหุ้นรายย่อย)
กำไรจากการขายหมี่เกี๊ยวมา 2 ปี 3,250 บาท (กำไรสะสม)

กู้พ่อตา 2,500 บาท (เงินกู้ยืมระยะยาว)
กู้เจ้ามือหวยมา 2,250 บาท (เงินกู้ยืมระยะสั้น)

รวม 20,000 บาท

ที่ผมอยากจะแสดงให้เห็นก็คือเวลาที่เราโดนทวงหนี้น่ะ เราเอาอะไรไปจ่ายครับ

สินทรัพย์ของเราน่ะแหละครับ ที่จะต้องนำไปใช้หนี้

กำไรสะสมน่ะเป็นแค่ที่มา เป็นอดีตไปแล้วครับ

***สรุปคือ อย่านำด้านซ้ายกับด้านขวาของสมการมาปนกันครับ มันไำม่เกี่ยวกัน***
อย่ายอมแพ้
chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 86

โพสต์ที่ 8

McDull เขียน:ผมเองก็ยังสงสัยในประเด็นเดียวกับคุณ winkung ครับ ว่าถ้าเงินสดในมือมีไม่พอ จะสามารถนำกำไรสะสมมาจ่ายปันผล(หรือใช้หนี้)ได้ไหม และมีวิธีอย่างไร
ถ้าเงินสดไม่พอ มีทางเลือกดังนี้

1. เจรจาเจ้าหนี้
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี

โพสต์ที่ 9

ขอบคุณพี่ั chatchai ครับ :cool:
อย่ายอมแพ้
ภาพประจำตัวสมาชิก
McDull

โพสต์ที่ 10

แจ่มแจ้งแล้วครับ แล้วยังได้ความรู้แง่มุมใหม่ๆ เพิ่มมาอีกด้วย
ขอบพระคุณทั้งสองท่านเป็นอย่างมากเลยครับ ทั้งพี่ฉัตรชัย และคุณ Anti-Aircraft ครับผม

:bow:  :bow:  :bow:
winkung
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 11

ขอบคุณมากครับผม  :bow:
อย่าโลภเกินความรู้ความสามารถของตัวเราเอง
หมีขาว

โพสต์ที่ 12

ขอบคุณพี่ฉัตรชัย และคุณ Anti-Aircraft ด้วยครับ
คำอธิบายประกอบเรื่องบะหมี่เกี๊ยวเข้าใจได้ดีมากเลยครับ
โพสต์โพสต์